Muốn về rừng và tìm lối đi cho nông nghiệp ở vùng cao phía Bắc Việt Nam

• Thread starter chienmdht
  • Ngày gửi
Em chào các bác, cô chú, anh chị, và các bạn!
Em là thành viên mới tinh, Em xin giới thiệu trước một ít thông tin:
Nghề nghiệp: Em đang làm về công nghệ thông tin đc 3 năm nay.
Tên: em là Chiến.
Quê: em ở Hà Tây.
Ah, còn nữa là em đang FA toàn tập ạ :)
Em vào diễn đàn như thấy vớ được chỗ khai thác thông tin quý báu vậy, em cứ mải miết đọc bởi vì lâu nay em đang mải miết tìm hiểu về nông nghiệp để thay đổi nghề của em. Thực tế thì em không thấy khó khăn kinh tế trong nghề CNTT em đang làm. Em đủ trang trải cuộc sống và còn có thể phụ giúp gia đình. Nhưng từ rất lâu em đã thấy mình không hợp với nghề công nghệ này. Em vốn dĩ là yêu thích các thứ thuộc về thiên nhiên, nhất là rừng núi. Mặc dù em không phải là quê ở vùng núi nhưng em luôn luôn mơ ước được phát triển kinh tế vùng núi. Cũng kể từ khi em tham gia tình nguyện mấy lần trên Lào Cai, thành ra em càng ngày càng mong muốn được từ bỏ nghề CNTT để lên núi.
Em nghĩ rất nhiều, thậm chí em đôi khi mất ngủ vì nghĩ ngợi nhiều, em search google cũng rất nhiều lần. Chỉ mong có điều gì loé sáng trong ý tưởng hay cách thức nào giúp em thoát khỏi cảnh sớm đi làm hay tối về cũng chỉ nhìn màn hình máy tính và giúp ích gì được cho nông nghiệp, cho môi trường và sinh thái. Em làm việc thì có trách nhiệm, ai cũng công nhận điều đó, mặc dù có lắm lúc em không thích, nhưng em vẫn làm đến nơi đến chốn, vì em biết cái nghề chẳng có lỗi gì, lỗi là do em chọn lựa đi theo mà thôi. Hơn nữa hiện tại nghề này giúp em báo hiếu với mẹ (em đang lo nhà em sắp xây mà tiền thì còn thiếu nhiều), giúp em trang trải cuộc sống, nuôi sống bản thân.
Chắc hẳn là em phải trải qua 1 năm nữa, để em tích vốn và tích lũy kinh nghiệm, tích lũy kiến thức em mới dám bắt đầu làm gì đó để đổi nghề. Em thích ăn chay, không phải là em theo đạo Phật, nhưng em ăn chay vì em thích, vì em thấy tốt và em thấy thoải mái, vì thế em thích trồng trọt lắm lắm.
Gần đây, em tích cực search google nhiều hơn, em tập hợp và suy nghĩ lại thì em thấy có mấy hướng trồng trọt mà em thích như sau:
1. Trồng nấm: Nấm hương hoặc nấm rơm tận dụng cây sau sau ở rừng cho nấm hương và rơm rạ sau mùa gặt cho nấm rơm.
2. Trồng cây lâm nghiệp hoặc cây ăn quả. (Em sửa lại chỗ này vì trước em viết cây chùm ngây, nhưng cây đó thực sự không thể là cây trồng chính được, nó chỉ là cây rau trồng chơi lấy lá ăn thôi, bọn truyền thông bán giống đã quá tâng bốc quảng cáo thông tin làm cho cây này sốt lên, may mắn là diễn đàn đã giúp em xác nhận thông tin và hiểu rõ mình nên làm gì)
Những thứ sẽ làm sau khi đã quen rừng:
3. Kết hợp trồng luân canh các loại cây như đỗ, lạc (trên đất ruộng sau khi thu hoạch lúa, mô hình này ở quê em đã làm thành công), hạt thì phơi khô và bán về thành thị, cây và lá sau khi thu hoạch thì ủ làm phân hữu cơ. Trồng xen canh rau má, các loại rau ưa bóng râm vào đất trồng cây lâm nghiệp, cây lớn.
4. Khi em làm quen được vùng núi lâu ngày, em sẽ nhen nhóm trồng rừng tự nguyện, trồng mỗi năm thêm 1 ít, Tuy nhiên em chưa chọn đc loại cây em sẽ trồng vừa dễ chăm sóc, vừa có lợi ích kinh tế vừa cải thiện đất. Em đọc báo thì có vẻ cây thông hợp lý, nhưng em chưa tìm đc đầu ra??? Và có thể kết hợp nuôi chim quý hiếm để thả chim vào rừng, thu hút khách du lịch nước ngoài đến chụp ảnh chim rừng. (người nước ngoài rất lịch sự, họ ko bắt chim mà thích chụp ảnh chim tự nhiên, họ rất yêu thiên nhiên)
5. Thu thập đc 1 số phương pháp và kỹ thuật lọc nước cho gia đình nhỏ lẻ, để phổ biến với bà con.
6. Cải thiện giáo dục, văn hóa, dân trí...Em có kỹ năng sư phạm, nên vấn đề này em nghĩ em sẽ lo được. Vì em biết trên vùng cao dân trí thấp, có nhiều thứ như trộm cắp, ý thức vươn lên cuộc sống chưa cao, muốn giúp họ thì phải thay đổi dần dần.
7. Sản phẩm làm ra sẽ được truyền thông và bán cả ở thị trường online, có website riêng. Giá cả sẽ lấy công làm lãi.
8. Thuốc trừ sâu sinh học: Cái này em đọc được bài báo các em học sinh làm giúp gia đình: Để có dung dịch phun đủ 1 sào ruộng (500m2) cần 20g ớt (5.000 đồng), 10g tỏi (3.000 đồng) xay nhuyễn, pha vào 1 lít nước và ngâm qua 1 đêm. 170g cám (1.000 đồng) khuấy đều với nước đến khi vừa đủ sền sệt rồi đun chín. Sau khi hòa hỗn hợp cám vừa đun chín vào dung dịch ớt - tỏi thì hòa 20 vỏ trứng đã xay nhuyễn vào rồi lọc bỏ cặn để thu được dung dịch chế phẩm trừ sâu hữu cơ thân thiện.
Mọi thứ em làm có 2 mục đích là cân bằng sinh thái, môi trường và giúp em sống được ở rừng núi một cách thoải mái với thiên nhiên, giúp kinh tế vùng núi phát triển.
Các lý do bênh vực người nông dân, bởi có quá nhiều lý do người nông dân phải thiệt thòi:
1, nông nghiệp và lâm nghiệp tạo ra một lá phổi trong sạch cho chúng ta thở, chúng ta vẫn hưởng thụ mà không hề chăm sóc cho cội nguồn của chúng ta.
2, Khi kinh tế đi xuống, rõ ràng nông nghiệp cứu chúng ta. Cứu rất nhiều lần và chẳng ai quan tâm là nông nghiệp có vai trò thế nào.
3, Nước ta vốn là nước nông nghiệp, phát triển nông nghiệp là thế mạnh của chúng ta, tại sao lại mang hết đất ấy đi đầu tư công nghiệp rồi bỏ hoang?
4, Người nông dân quá thiệt thòi bởi:
khi được mùa thì bị thương lái ép giá
khi thiên tai, mất mùa thì tự gánh chịu
5, Người nông dân ít được tiếp xúc các phương tiện thương mại hóa để nâng cao chất lượng sản phẩm của mình
6, Thời đại làm cho nhiều loại hàng hóa nông sản bị ô nhiễm, biến chất, độc hại, trong khi những người nông dân thật thà muốn làm ra sản phẩm chất lượng thì ít người mua, ít người tin, giá thành không đáp ứng công sức và thương hiệu SẠCH.
7, Người phụ nữ ở vùng cao vất vả vì lo miếng cơm manh áo, người phụ nữ ở đô thị vất vả vì không biết lựa chọn thực phẩm nào sạch và an toàn cho gia đình. Vậy tại sao không kết nối những người phụ nữ này lại, chúng ta cùng giúp nhau.
8, Phát triển kinh tế vùng cao giúp cân bằng sinh thái, giảm bớt đô thị hóa và xóa nghèo ở vùng cao
9, Khi các thứ khác tăng giá, thì giá nông sản lại không được ổn định, khi thời tiết ủng hộ thì ồ ạt, bán không ai mua, rẻ như cho. Khi thời tiết xấu, đắt đỏ nhưng chẳng có để bán. Mà giá cả hơi tăng 1 chút thì người tiêu dùng kêu ka....
10, Khâu chế biến nông sản chưa được đầu tư nhiều, thực sự rất lãng phí khi mà đầu ra nông sản luôn là một dấu chấm hỏi quá lớn!!! trong khi chúng ta lại đi ăn cam quýt của Tàu, độc hại và nguy hiểm tính mạng luôn đe dọa khôn lường.

Nhưng còn có quá nhiều thứ em không thể bắt đầu đó là:
1. Gia đình em chắc chắn không muốn em từ bỏ nghề và đi theo con đường chông gai thế kia. Người yêu thì không có và ko chịu lấy chồng, mẹ em sẽ buồn, và mẹ em chỉ muốn em ổn định rồi lấy chồng thôi, và hầu như ai cũng khuyên em như thế. Chẳng có ai ủng hộ em :(
2. Em không phải là người dân trên vùng núi, nên nếu lên đó, em không biết phải xin phép thế nào? Đất núi rừng nhiều thế, em phải xin phép ai, phải đóng thuế thế nào, phải hỏi ai để có chỗ ở, chỗ canh tác ổn định....???
3.Giao thông ở vùng núi không được đầu tư, tiền đi lại và vận chuyển mất quá nhiều vốn!
4. Thiếu thông tin đầu ra cho sản phẩm. Phải tự đi tìm đầu ra, đầu vào. Chính sách hỗ trợ thiếu. Chưa có bình ổn giá nông sản, bình ổn đầu ra cho nông dân.
5. Người dân vùng cao không có ý thức về cuộc sống, dân trí chưa cao, họ chẳng lo cho ngày mai mà chỉ lo cái hiện tại.

Dự tính gần:
Em sẽ tìm hiểu về nấm và các tài liệu kỹ thuật, kiến thức về nông lâm kết hợp, đặc tính của cây lâm nghiệp, 1 số cây thuốc, chuẩn bị tiền vốn để hành động :). Còn nấm thì có ai ở HN mà trồng trang trại nấm thì cho em xin chân làm thuê với ạ??? Thuốc trừ sâu và phân bón em cũng muốn dùng hữu cơ như em nói ở trên.
Dự tính xa là mấy cái thứ em liệt kê ở trên :).
Em liệt kê từng đó thứ, từng đó khó khăn. Em vẫn nuôi hy vọng một ngày nào đó em làm được và có người làm cùng em. Dẫu rằng em biết rất khó, nhưng mô hình em muốn làm là một doanh nghiệp xã hội, không vì lợi nhuận mà chỉ vì muốn bảo vệ thiên nhiên và tự nuôi sống bản thân nhờ thiên nhiên và phát triển nông nghiệp. EM không cần gì cao sang, chỉ cần thế đấy ạ hic thế mà em cứ đau đầu vì bế tắc dài dài.
Em ko biết mình có quá tham vọng và mơ mộng không nữa. Cả nhà cho em lời khuyên với ạ!

EM quên ko để lại thông tin liên lạc, mong nhận được mọi ý kiến của cả nhà, nếu cả nhà ngại không public thì email cho em cũng đc ạ.
Email của em là chienmdhtk4@gmail.com
Hoặc số đt của em: 093 - sáu - 9- một -9 -sáu - hai - bốn
Chúc cả nhà buổi chiều thoải mái!

Last edited by a moderator:
Tối qua em về quê mới nhen nhóm tí thông tin với mẹ và chị gái đã bị dập tắt ko thương tiếc. Trời ơi một tràng dài như một bài ca vỡ đất. Ai cũng tự hào về công việc hiện tại của em, và chẳng ai muốn em từ bỏ. Thật là hãi quá huhu. Tình hình này em phải bình tĩnh, phải tính bước đi nhỏ thôi và có khi phải lấy chồng cùng chung chí hướng thì may ra mẹ em mới đồng ý, cái việc này khó lắm. Môi trường vốn dĩ ko quen , rồi xã hội đầy rẫy những phức tạp trông gai :((. Các cụ ai chẳng lo cho sự ổn định của con cái nhỉ. Haizz. Thôi cứ từ từ mà làm, ko làm đc như dự kiến ban đầu thì cũng phải làm đc cái gì đó cho nông lâm nghiệp. Đặc biệt là rừng!
Đừng sợ, cố lên!

vien tuong qua

Tôi nghĩ là công việc của bạn quá rảnh rổi. Nên bạn có nhiều mơ mộng quá !
Ươc gì bạn ở TP HCM . Tôi sẽ từng bước dẩn dắt bạn thưc hiện ước mơ !
Chuyện bạn ước mơ là chuyện bình thường - ko quá khó để thưc hiện .
Đây là chìa khoá cho bạn nè : " tự do tài chính "
Hiểu không zậy ? . Nếu không hiểu được 4 từ trên , thì mãi mãi ban không bao giò làm được.
Để tự do tài chính - từ từ - coi ý chí bạn thế nào tui chì cho bạn cách làm.
10 năm 20 năm 30 năm thạm chí là cả 1 đời người . chứ không đơn giản đâu bạn.
Khi nào hiểu được 4 tư trên . chắc bạn không cần đến tôi . có đôi khi thời thế tạo cho ban gấp trăm lần bạn mơ ước.
Tôi đang ở thành phố - tôi củng chán lủ gà công nghiệp - tình người , tình nhân loại đâu rùi .
1chế độ 1 chính sách 1 xã hội - 2 bằng đại học, 4 chúng chì trung cấp nghề - giờ hớt tóc thi đả sao ?
" Thà tôi vô dung còn hơn làm việc ở những nơi vô dụng "
3 yếu tố căn bản nhất : tài năng - ý trí va cơ hội
Để coi bạn là người thế là nào cái đả. Nếu thật sự có ý chí tui sẽ chỉ dẩn từng bước cụ thể - phải làm gì - làm thế nào - tưng bước - tưng bước vững chắc - nhanh hay chậm là ở cơ hội ma thôi .
Tui không muốn phí công đánh máy chỉ dẩn cho những con người không thưc tế. - Chào bạn.

Tối qua em về quê mới nhen nhóm tí thông tin với mẹ và chị gái đã bị dập tắt ko thương tiếc. Trời ơi một tràng dài như một bài ca vỡ đất. Ai cũng tự hào về công việc hiện tại của em, và chẳng ai muốn em từ bỏ. Thật là hãi quá huhu. Tình hình này em phải bình tĩnh, phải tính bước đi nhỏ thôi và có khi phải lấy chồng cùng chung chí hướng thì may ra mẹ em mới đồng ý, cái việc này khó lắm. Môi trường vốn dĩ ko quen , rồi xã hội đầy rẫy những phức tạp trông gai :((. Các cụ ai chẳng lo cho sự ổn định của con cái nhỉ. Haizz. Thôi cứ từ từ mà làm, ko làm đc như dự kiến ban đầu thì cũng phải làm đc cái gì đó cho nông lâm nghiệp. Đặc biệt là rừng!
Đừng sợ, cố lên!

cha mẹ có tâm lý và nguyện vọng cho con cái ăn học để thoát khỏi cảnh làm nông cơ cực, gio bạn quay về làm nông thì khó tránh khỏi swj phản đối của gd.mình cũng nhw bạn vậy,mỗi lần nói ra đều bị dập tắt ngay ý tưởng.tren trang agriviet nh nam giới mê nông nghiệp chưa lập gd lắm bạn.

Tôi nghĩ là công việc của bạn quá rảnh rổi. Nên bạn có nhiều mơ mộng quá !
Ươc gì bạn ở TP HCM . Tôi sẽ từng bước dẩn dắt bạn thưc hiện ước mơ !
Chuyện bạn ước mơ là chuyện bình thường - ko quá khó để thưc hiện .
Đây là chìa khoá cho bạn nè : " tự do tài chính "
Hiểu không zậy ? . Nếu không hiểu được 4 từ trên , thì mãi mãi ban không bao giò làm được.
Để tự do tài chính - từ từ - coi ý chí bạn thế nào tui chì cho bạn cách làm.
10 năm 20 năm 30 năm thạm chí là cả 1 đời người . chứ không đơn giản đâu bạn.
Khi nào hiểu được 4 tư trên . chắc bạn không cần đến tôi . có đôi khi thời thế tạo cho ban gấp trăm lần bạn mơ ước.
Tôi đang ở thành phố - tôi củng chán lủ gà công nghiệp - tình người , tình nhân loại đâu rùi .
1chế độ 1 chính sách 1 xã hội - 2 bằng đại học, 4 chúng chì trung cấp nghề - giờ hớt tóc thi đả sao ?
" Thà tôi vô dung còn hơn làm việc ở những nơi vô dụng "
3 yếu tố căn bản nhất : tài năng - ý trí va cơ hội
Để coi bạn là người thế là nào cái đả. Nếu thật sự có ý chí tui sẽ chỉ dẩn từng bước cụ thể - phải làm gì - làm thế nào - tưng bước - tưng bước vững chắc - nhanh hay chậm là ở cơ hội ma thôi .
Tui không muốn phí công đánh máy chỉ dẩn cho những con người không thưc tế. - Chào bạn.

Vâng. Cảm ơn anh. Hnay em mới rảnh để trả lời anh đc. Em cũng không phải là có 1 công việc theo kiểu COCC trong nhà nước ngồi rảnh rỗi quá. Em làm kỹ thuật trong 1 mảng tương đối mới trong CNTT, công việc cũng tương đối vất vả, và cũng chẳng dễ gì mà em có đc kiến thức và kinh nghiệm trong nghề như bây giờ. Trước em cũng từng phải làm ở mức lương 2tr/tháng khi mới ra trường. Đến hiện tại thì nếu em yêu nghề CNTT, em sẽ để thời gian rảnh đó để nghiên cứu thêm những cái mới, nhưng em ko thích theo công nghệ mãi, cảm giác đến 1 ngày nào đó em chán ngán và muốn thay đổi. Em thấy thích nhất nghề nông trong tất cả các nghề em đã đc mở mắt thấy sau khi đi học và đi làm, trc em chọn đại 1 ngành ĐH để học, vì lúc đó chẳng có ai định hướng cho em.
Em biết ước mơ của em nó là mơ mộng, nó là phi thực tế ở nhiều điểm, nhưng em muốn khắc phục những cái phi thực tế ấy, dần dần từng bước. Em nói ra đây để được góp ý chia sẻ và rút kinh nghiệm đề phòng thất bại và rất mong nhận đc góp ý của anh và mọi người.
Ở cs cần phải cân bằng nhiều thứ mới có thể có đc mấy chữ "tự do tài chính", Hẳn là ko tự do tài chính thì chẳng làm đc việc gì theo ý thích và mơ ước của mình. Nhưng có đc và duy trì đc 4 cái chữ ấy lâu dài chẳng bao giờ dễ, vì cuộc sống không thể sống ích kỷ cho riêng mình, trước là báo hiếu mẹ, sau này là lập gia đình và nuôi con, những điều ấy nếu ko gặp được người biết thông cảm cho mình thì rất khó.
Em biết em giờ cũng chẳng vướng bận gì nhiều ở khoản kiếm tiền đủ cho cá nhân và 1 phần nào đó cho gia đình, nếu cứ thế này mãi thì em cũng ko cần phải bon chen gì thêm , ở thành phố với nghề của em thì cũng chẳng phải đố kị hay ganh đua với ai hay nịnh bợ, luồn cúi ai để có được mức lương như vậy, người làm kỹ thuật thẳng thắn quen rồi, ở đâu thấy thoải mái thì làm. Em chỉ không tự do ở khoản em cần tiền cho gia đình, em cũng cần phải báo hiếu với mẹ và giúp em trai. Nhà em hơi đặc biệt, em ko tiện kể ra đây, nhưng em cũng cần sự ủng hộ của gia đình khi em đổi hướng nghề nghiệp. Em cũng chẳng biết emhiểu ý anh hay không, nhưng đấy là suy nghĩ của em ạ, mong rằng nhận đc lời chỉ giáo nào đó của anh. Cảm ơn anh trước!

cha mẹ có tâm lý và nguyện vọng cho con cái ăn học để thoát khỏi cảnh làm nông cơ cực, gio bạn quay về làm nông thì khó tránh khỏi swj phản đối của gd.mình cũng nhw bạn vậy,mỗi lần nói ra đều bị dập tắt ngay ý tưởng.tren trang agriviet nh nam giới mê nông nghiệp chưa lập gd lắm bạn.
Uh, tớ biết là khó, nhưng thôi khó thì đi từ từ vậy. Mong là cuộc sống sẽ tạo cơ hội cho tớ, cho bạn và cho những người yêu nghề nông ở VN. Nhiều nam giới mê nông nghiệp mà sao tớ chả gặp đc mấy người nhỉ, phải đợi dần dần thui =))

Sắp đến giao thừa rồi, năm nay đc phân công xông đất, giao thừa phải đi ra ngoài rồi về nhà xông đất. Hy vọng nhiều may mắn sẽ đến với gia đình mình :).
Chúc cả nhà agriviet ngày càng đông vui, thành đạt, hạnh phúc và nhiều nhà nông chuyên nghiệp vươn mình lên với nông nghiệp thế giới nhé :approve: :wub::4^::4^::10^::10^::3^::vuive::welcome:

Vâng. Cảm ơn anh. Hnay em mới rảnh để trả lời anh đc. Em cũng không phải là có 1 công việc theo kiểu COCC trong nhà nước ngồi rảnh rỗi quá. Em làm kỹ thuật trong 1 mảng tương đối mới trong CNTT, công việc cũng tương đối vất vả, và cũng chẳng dễ gì mà em có đc kiến thức và kinh nghiệm trong nghề như bây giờ. Trước em cũng từng phải làm ở mức lương 2tr/tháng khi mới ra trường. Đến hiện tại thì nếu em yêu nghề CNTT, em sẽ để thời gian rảnh đó để nghiên cứu thêm những cái mới, nhưng em ko thích theo công nghệ mãi, cảm giác đến 1 ngày nào đó em chán ngán và muốn thay đổi. Em thấy thích nhất nghề nông trong tất cả các nghề em đã đc mở mắt thấy sau khi đi học và đi làm, trc em chọn đại 1 ngành ĐH để học, vì lúc đó chẳng có ai định hướng cho em.
Em biết ước mơ của em nó là mơ mộng, nó là phi thực tế ở nhiều điểm, nhưng em muốn khắc phục những cái phi thực tế ấy, dần dần từng bước. Em nói ra đây để được góp ý chia sẻ và rút kinh nghiệm đề phòng thất bại và rất mong nhận đc góp ý của anh và mọi người.
Ở cs cần phải cân bằng nhiều thứ mới có thể có đc mấy chữ "tự do tài chính", Hẳn là ko tự do tài chính thì chẳng làm đc việc gì theo ý thích và mơ ước của mình. Nhưng có đc và duy trì đc 4 cái chữ ấy lâu dài chẳng bao giờ dễ, vì cuộc sống không thể sống ích kỷ cho riêng mình, trước là báo hiếu mẹ, sau này là lập gia đình và nuôi con, những điều ấy nếu ko gặp được người biết thông cảm cho mình thì rất khó.
Em biết em giờ cũng chẳng vướng bận gì nhiều ở khoản kiếm tiền đủ cho cá nhân và 1 phần nào đó cho gia đình, nếu cứ thế này mãi thì em cũng ko cần phải bon chen gì thêm , ở thành phố với nghề của em thì cũng chẳng phải đố kị hay ganh đua với ai hay nịnh bợ, luồn cúi ai để có được mức lương như vậy, người làm kỹ thuật thẳng thắn quen rồi, ở đâu thấy thoải mái thì làm. Em chỉ không tự do ở khoản em cần tiền cho gia đình, em cũng cần phải báo hiếu với mẹ và giúp em trai. Nhà em hơi đặc biệt, em ko tiện kể ra đây, nhưng em cũng cần sự ủng hộ của gia đình khi em đổi hướng nghề nghiệp. Em cũng chẳng biết emhiểu ý anh hay không, nhưng đấy là suy nghĩ của em ạ, mong rằng nhận đc lời chỉ giáo nào đó của anh. Cảm ơn anh trước!

Uh, tớ biết là khó, nhưng thôi khó thì đi từ từ vậy. Mong là cuộc sống sẽ tạo cơ hội cho tớ, cho bạn và cho những người yêu nghề nông ở VN. Nhiều nam giới mê nông nghiệp mà sao tớ chả gặp đc mấy người nhỉ, phải đợi dần dần thui =))

Sắp đến giao thừa rồi, năm nay đc phân công xông đất, giao thừa phải đi ra ngoài rồi về nhà xông đất. Hy vọng nhiều may mắn sẽ đến với gia đình mình :).
Chúc cả nhà agriviet ngày càng đông vui, thành đạt, hạnh phúc và nhiều nhà nông chuyên nghiệp vươn mình lên với nông nghiệp thế giới nhé :approve: :wub::4^::4^::10^::10^::3^::vuive::welcome:

Bạn cũng giống mình đó. Minh cũng là dân sữa chữa xe máy có tiếng trong yamaha mà cảm thấy chán ko muốn làm mới nghĩ làm về nhà làm với bao háo hức vậy mà bị te tua luôn. Chúc bạn và mọi người năm mới công thành danh toại

po tay

hài nhi? ! Theo tôi thì bạn ko cần ước mơ đâu. Mình cứ làm những gì mình thích . Đạt mức độ nào là do khả năng của mình.
Trước khi bác hồ đi tìm đường cứu nước - thì đả có những người yêu nước trước rồi - Cụ thể : Phan Chu Trinh , Phan bội Châu ... và bạn cũng chính là nhũng người đó.
Tôi nói zaayj chắc bạn cũng hiểu - đừng buồn - vì nhân tài ai cũng có lòng tự trọng cao.
Bạn muốn, bạn thích thì bạn làm chứ có gì mà phải mơ với ước . Cha mẹ nào không muốn con mình hạnh phúc . Hạnh phúc của bạn là làm nông thì cha mẹ củng phải chấp nhân cho bạn làm nông - Nói thật cho dù bạn có đi tu - nếu thấy đi tu là hạnh phúc thì cha mẹ cũng phải chấp nhận.
Vấn đề là khả năng của bạn đến đâu mà thôi.
Để làm được điều bạn nói thi khả năng của bạn là không thể : tài năng - cơ hội tôi còn chưa nói tới .Nhưng ý trí thì bạn đả không thể rồi. Những cái đơn giản thì ta tạo ra được - những cái cao xa, lớn lao điều phải bất chấp và đánh đổi có đôi khi là cả mạng sống của mình.
Sẵng đây tôi nói về ước mơ lúc nhỏ của tôi cho bạn hiểu : Tôi mơ ước về một thế giới ước mơ - Thế giới không có nhà tù, không có trẻ em lang thang và người già yếu đơn côi.
Tôi mơ ước mình thật giàu có để tạo ra những trang trại, những cơ sở làm việc, nhũng nơi ở học tập cho những người có hoàn cảnh cơ nhở lang thang
Nơi đó mọi người sẽ thương yêu đùm bọc lẩn nhau.
Và tôi không làm được - Bạn biết vì sao không ?
Vì thời gian cho 1 đời người quá ngắn - nếu tôi sống được 200 năm nhất định tôi sẽ làm được
Lúc tôi mơ ước thi xuất phát điểm của tôi quá tốt ( nhà rất giàu ) để đi đến tự do tài chính . Nhưng bất ngờ tôi phải đi từ con số 0. Cho nên để đạt tự do tài chính tôi phải mất hơn 20 năm
Lúc tôi mơ ước thì đất đai giá thấp : 2 chỉ vàng/ 1000 m2 - giờ thì nó tăng giá lên gấp 100 lần
==> chia tay niềm mơ ước cho riêng mình - nhưng thế giới rồi nó cũng sẽ không còn trẻ em lang thang ( có ai đẻ nhiều nữa đâu ) và người già yếu đơn côi ( ăn hoá chất 50 - 60 chết hết rồi ) - ha ha !!
Hiện giờ tôi chỉ mơ ước nhỏ nhoi thôi : nhanh chóng tự do tài chính để thời gian còn lại của cuộc đời - đi sưu tầm ghi chép lại nhưng bài thuốc dân gian - mổi gốc cây ngọn cỏ trên quê hương mình điều là nhũng bài thuốc quý hiếm - rồi nó sẽ mất dần theo đất nước đi lên công nghiệp hoá mất thôi. Thật buồn: khi 1 người chết vì 1 căn bệnh hiểm nghèo mà họ không biết cây thuốc tri bệnh đó mọc ngay trên ngôi mộ của họ. Nhưng tôi cũng hơi nản trí vì tất đất tất vàng hiện giờ rau còn không có đất trồng để ăn. Thì đất đâu mà cỏ với thuốc .
.Thôi - chào bạn !
- Làm việc gì cũng phải có đam mê và ý chí. Sống thế nào thì cũng 1 đời người . Nếu nó là quy luật tất yếu - không có bạn thi cũng sẽ có người khác làm thay bạn . Đất nước mình có lắm nhân tài, điều bạn mơ hàng ngàn người đả mơ trước bạn, nhưng họ không có " điều kiện " để làm mà thôi. Tất cả chỉ là thời gian - rồi nó sẽ đi theo quy luật đào thảy của tự nhiên và xã hội - hãy nhìn các nước phát triẻn đi trước - mà suy nghĩ cho tương lai.
Bạn còn trẻ tuổi quá - không biết bạn hiểu nổi 2 chử " điều kiện " ko nữa - hi hi !
PS : bạn chưa hiẻu thông 4 từ : tự do tài chính đâu - mổi từ mà tôi nhấn mạnh điều phải đúc kết bằng cả đời người đó bạn .
Sao VN mình ko co trường cao học đường đời zay ta ! . ước gì có trường này đất nước mình cao đẹp biết nhường nào.
Xin việc thì đòi kinh nghiệm - haiz- kinh nghiệm gi ???? ko ai nói nhưng đến khi già sẽ tự hiểu !!

"kinh nghiệm", nghe 2 từ này mà rớt nước mắt. sinh viên ra trường không ở đâu nhận vào làm vì thiếu kinh nghiệm. kết quả là họ làm hồ sơ đi xuất khẩu lao động sang israel, sang nhật bản hết. chảy máu chất xám, đừng hỏi vì sao.

Lần đầu tiên nghe đến tự do tài chính thì đơn giản nhưng khi tìm hiểu kỹ thì đó là một vấn đề lớn đó bạn. Dù sao cũng cảm ơn tât cả các bạn đã đóng góp ý kiến. năm mới dự định mới thất bại mớ.i anh em cùng nhau cố gắng nhé

Hic, em chẳng dám nói cái gì lớn lao đâu anh hatuananh ạ. Nghe những từ ngữ của anh có vẻ lớn lao quá đi. Em ko dám nhận mình là cái gì của xã hội này cả. Em thấy em làm đc đến đâu thì cố gắng làm cho tốt đến đó. Đôi khi ý chí đủ rồi nhưng cơ hội chưa đến thì cũng khó mà thành công đc, phải làm đi làm lại vài lần. Đời người có đủ sức làm đc thế ko thì em cũng ko biết, cũng ko nhất thiết phải nổi như cồn và lớn lao như các ví dụ anh nêu đâu, mang đầy tính chính trị, triết học . Em chỉ thấy ít nhất sau này con cháu em nó cũng sẽ yêu thiên nhiên là đc rồi :) . Em ko lo đc cái lớn lao thì em lo cái nhỏ trc. Anh có thể chê các việc làm nhỏ của em, hay có thể cười em cũng đc ạ, em chấp nhận sai để sửa.
Cảm ơn anh vì tất cả những góp ý của anh. Chúc anh và gia đình năm mới hạnh phúc và bình an!

Em ngồi hỏi google về tự do tài chính và ngồi đọc hoài. Thôi đầu tư tối mùng 1 ngồi đọc sách 1 chút chắc chả sao, làm con gái có lắm thứ phải quan tâm và lằng nhằng, để rảnh ra 1 chút thì bị mẹ bắt đi ngủ. Thôi kệ, chúc cả nhà ngủ ngon, em đọc tiếp.
http://www.phattriencanhanvn.com/tu-do-tai-chinh-la-gi/
http://www.sachbaovn.vn/doc-truc-tuyen/sach/21-nguyen-tac-tu-do-tai-chinh-MUUwODQxMjk

Hi bạn là con gái ah....
Bạn thử đọc mấy cuốn sách này sẽ hiểu hơn về tự do tài chính. Làm chủ tư duy thay đổi vận mệnh. bí quyết tay trắng thành triệu phú.
Riêng mình mỗi lần chán nản mình thường đọc lctdtdvm thấy hào hứng ngay. Nếu bạn đã đọc rồi thì....

Hi bạn là con gái ah....
Bạn thử đọc mấy cuốn sách này sẽ hiểu hơn về tự do tài chính. Làm chủ tư duy thay đổi vận mệnh. bí quyết tay trắng thành triệu phú.
Riêng mình mỗi lần chán nản mình thường đọc lctdtdvm thấy hào hứng ngay. Nếu bạn đã đọc rồi thì....

Uh, tớ là con gái. Con gái nên nhiều cái bất lợi :((. Thực hiện xong việc mình muốn thì khả năng là đã thành bà già đau khổ :D.
Cảm ơn bạn, tớ cũng đọc sách nhiều rồi, nhưng bước ra từ sách thì phải vấp trông gai nhiều, có khi vấp ngã xong lại viết thành sách khác đc cũng nên :))

Cái đầu nóng của bạn Chiến chắc bị nhiều người dội nước lạnh vào chắc cũng đã bắt đầu nguội rồi đúng không , cũng không dễ gì mà vượt qua đc những rào cản đâu. Chúc bạn năm mới sẽ tìm đc con đường hạnh phúc

Cái đầu nóng của bạn Chiến chắc bị nhiều người dội nước lạnh vào chắc cũng đã bắt đầu nguội rồi đúng không , cũng không dễ gì mà vượt qua đc những rào cản đâu. Chúc bạn năm mới sẽ tìm đc con đường hạnh phúc

Hic, cảm ơn anh. Em đang mong nhận đc nước lạnh để khả thi hóa cái dự định của em.

Nếu 1 mình em ko làm được, thì em nghĩ là 2 người, 3 người, hay thậm chí cả 1 tập thể yêu nông nghiệp của chúng ta mà cùng làm thì chắc là không có gì là không thể đâu ạ. Sức mạnh của tình yêu thiên nhiên mà :).
Quan trọng nhất là chúng ta làm việc với nhau như thế nào, cái gì giúp chúng ta tin tưởng nhau, chúng ta có cùng chung chí hướng không, có người nghĩ tích cực, có người nghĩ tiêu cực, có người đứng ngoài nhếch mép khinh thường và cho là viển vông :) trong số chúng ta có nhìn cái lợi ích lâu dài không hay chỉ là lợi ích trước mắt.... Ý tưởng của em có chút thay đổi, Em đang nghĩ ko biết có nên public lên đây không, hay là em tạo 1 group mail cho những ai quan tâm thôi nhỉ, kẻo lại có người dội cả bể nước lạnh lên đầu em mất hic.
Tuy vậy em vẫn là đứa siêu lạc quan, nước lạnh hay nước nóng thì đều tốt cả hihi, Em lắng nghe tất cả và chọn lọc ra những điểm tích cực trong câu nói tiêu cực. 1 mình tĩnh lặng suy nghĩ và viết dự định, lại làm đầu em nóng lên tí nữa rồi :))

Chúc anh và gia đình năm mới vui khỏe và đầy yêu thương!

kklk kj;lj;l

ý trí lớn làm nên cuộc đời lớn - ý trí nhỏ bóp chết cuộc đời con
Khó khăn của mình lại là cơ họi của người khác - điểm yếu của người này là điểm mạnh của người kia
Trong cái khó - ló cái khôn . Thời thế khắc nghiệt mói có anh hùng. Tư nhiên làm gì có
Đạt đến thành công không nhất thiết mình phải là người lảnh đạo
say nghĩ - suy nghĩ - suy nghĩ và suy nghĩ
có đọc câu chuyện này chưa ?
+ tìm ra kháng sinh peniciline như tế nào
+ Cội nguồn của thái cực quyền
Suy nghĩ nhiều hơn đọc nhé ! - hãy suy nghĩ những gì thực tế, nhìn đúng hướng, xác định khả năng, lập kế hoạch và thực hiện,
ý trí và tài năng - gần như chúng tồn tại song song và đan xen lẩn nhau - ko có ý trí thì gần như ko có tài năng và ngược lai.
Chào bạn !
PS : khích thích nảo cho bạn nè - luôn đặt câu hỏi " vì sao "
+ vì sao gia dình ko cháp nhận
+ vì sao người ta khuyên ban tư bỏ mơ ước
+ vì sao mình cảm thấy khó
Suy nghĩ được sâu xa hay vơi cạn là do chính bản thân của bạn - như tôi đả nói tài năng và ý trí nó luôn tồn tai song song và đan xen lẩn nhau - ban ko co cái nay thì cũng đừng mong có cái kia. Hãy nhìn nhận thực tế 1 ai mà bạn đả biết coi tui nói có đúng hay ko.
bạn muốn có tài năng - ko ai cho ban được - chỉ có điều khiện để phát triển tài năng thôi, đó là bạn phải có môt kiến thức cao rộng và một tư tưởng lớn
bạn muốn có ý trí - cung ko ai cho bạn được - nó chỉ tự lớn lên trong cái khắc nghiệt cai đắng mà bạn phải trải qua
Cho nên môi trường thuận lợi thì khó phát triển nhân tài và ko có thiên tài !
Bạn cứ cho rằng tui nói cao xa - lớn lao . Còn bạn thì chỉ cần nhỏ nhoi thực tế.
Sao bạn không nghĩ rằng - lớn lao vĩ đại người ta còn làm được - nhỏ nhoi thưc tế mà mình ko làm được
Vì cái tui nói là cái con đường đi duy nhất cho tất cả mọi người ( nghèo khổ tự đi = tay trắng )- còn việc ai đi ngắn hay đi dài - ai đi đến đâu thì cho là đích đến và hạnh phúc thì đó là khả năng của họ
Có tiền, có điều kiện thì mua cả máy bay mà đi - cầm 100 tỷ thì cần gì mơ ước
Tại sao tui nói xa vời mà không nói thực tế, cụ thể - bởi vì tôi muốn bạn suy nghĩ, tôi muốn bạn có đủ tài nănng và ý trí để tự đi, khi đó bạn mới thành công và hạnh phúc - còn tôi chỉ ra cụ thể bạn làm gì, bạn làm thế nào, nếu không có tôi thihf bạn vẩn là " chiến của hôm nay " - vấn đề như zay mà bạn còn ko hiểu.
" Con mèo thì có lột da xong - nó moc lông lại vẩn là con mèo - ko dẻ dàng biến nó thành con beo "
ko hiểu nữa thi " po tay "

Tối qua em về quê mới nhen nhóm tí thông tin với mẹ và chị gái đã bị dập tắt ko thương tiếc. Trời ơi một tràng dài như một bài ca vỡ đất. Ai cũng tự hào về công việc hiện tại của em, và chẳng ai muốn em từ bỏ.
Đừng sợ, cố lên!

Em nên tìm hiểu thêm về chị Dương Asimco (kết quả đầu tiên trên tìm kiếm) cũng là nhà khoa học đến với nông nghiệp. Anh có thể đưa em gặp chị Dương và kết nối với bác Tạn cho thoả ước mơ cây rừng của em. Em lại thử tìm hiểu thêm về anh Cần chỉ sử dụng CNTT (nối mạng) cho trồng dưa leo mà được lên VTV và bán nông sản cao gấp đôi bình thường. Nếu em làm CNTT anh có thể định hướng cho em ứng dụng CNTT vào nông nghiệp như thế nào. Hình như anh đã hứa đưa cho em đĩa DVD dạy trồng nấm rơm ở chủ đề kia. Vậy em đi Hà Giang về thì gọi anh.

Back