Năm 2014 em chính thức làm nông dân...

• Thread starter vuabep
  • Ngày gửi
(Bài này em viết xin kinh nghiệm làm ND từ lúc chưa mảnh đất cắm dùi nên tiện thể tìm đất luôn...em nói thế nhờ Mod cho e ở nhờ ở đây luôn ạ:4^:)
Thưa toàn thể các bô lão trong dd,em năm nay 33t,kinh doanh nhỏ ở Hà Nội gần chục năm teo tóp h còn 500tr nên đang tính mua hoặc thuê lại đất NN làm trang trại nhỏ chăn nuôi+ trồng trọt(vừa làm vừa nghiên cứu).

Hiện tại e vẫn đang tự kd ở HN nên đang tìm đất quanh HN thôi ạ(Hà Nam,Bắc Ninh,Vĩnh Phúc,Hưng Yên,Hải Dương...cách HN khoang 2h oto).Khoản 500tr này em tính mua đất khoảng 400tr(chả biết đc mấy sàobb,thấy các bác ý rao đất trang trại toàn "TỶ"em hoang mang quá) còn 100tr rào cửa...).Mỗi tháng khoản ngoài lo cho GD , em dành riêng 10tr/th để đầu tư cho giấc mơ trang trại.

E viết văn lủng củng mong các thông cảm,đây là nhũng tâm sự thật của e mong đc những tiền bối có kinh nghiệm chỉ giúp hoắc biết mảnh đất em đang tìm chỉ giúp cho ,e xin cảm ơn và hậu tạ...

E tên Cường-33t- Hoàn Kiếm-HN.( 0912.147.155 -nt em xin gọi lại ạ!)
Thanks Mod & toàn thể Ace trên dd !!!

Last edited by a moderator:
(Bài này em viết xin kinh nghiệm làm ND từ lúc chưa mảnh đất cắm dùi nên tiện thể tìm đất luôn...em nói thế nhờ Mod cho e ở nhờ ở đây luôn ạ:4^:)
Thưa toàn thể các bô lão trong dd,em năm nay 33t,kinh doanh nhỏ ở Hà Nội gần chục năm teo tóp h còn 500tr nên đang tính mua hoặc thuê lại đất NN làm trang trại nhỏ chăn nuôi+ trồng trọt(vừa làm vừa nghiên cứu).Hiện tại e vẫn đang tự kd ở HN nên đang tìm đất quanh HN thôi ạ(Hà Nam,Bắc Ninh,Vĩnh Phúc,Hưng Yên,Hải Dương...cách HN khoang 2h oto).Khoản 500tr này em tính mua đất khoảng 400tr(chả biết đc mấy sàobb,thấy các bác ý rao đất trang trại toàn "TỶ"em hoang mang quá) còn 100tr rào cửa...).Mỗi tháng khoản ngoài lo cho GD 6 người, em có 10tr/th để đầu tư cho giấc mơ trang trại.E viết văn lủng củng mong các thông cảm,đây là nhũng tâm sự thật của e mong đc những tiền bối có kinh nghiệm chỉ giúp hoắc biết mảnh đất em đang tìm chỉ giúp cho ,e xin cảm ơn và hậu tạ...

500t mua đất xong mà "gánh" 6 mạng thì tầm 1-2 năm là chết chắc nếu không...trúng số.

Ông kinh doanh ở Hà Nội gần 10 năm chắc độ nhạy bén thị trường cũng khá. Cứ nghiên cứu chọn cây trồng, vật nuôi đánh thẳng vào "bao tử" của dân Hà Nội. Dành ra 100t làm mô hình mini những vật nuôi, cây trồng mà ông đã chọn để "vừa làm vừa nghiên cứu" cho đến khi cảm thấy nắm đủ kinh nghiệm về vật nuôi, cây trồng đó rồi mới bắt đầu "làm".

Khi "làm" mà tính đến "bao tử" của dân Hà Thành thì "hơi bị lớn" tức là phải có số lượng. 400t còn lại + với mỗi tháng 10t kể từ lúc "nghiên cứu" thì đủ vốn để ông ký hợp đồng thuê vài ba mẫu với hợp đồng 5 năm ở bất cứ nơi nào thỏa mãn điều kiện bán kính cách Hà Nội dưới 100km có đường giao thông thuận tiện để vận chuyển hàng hóa về Hà Nội. Có diện tích lớn rồi thì đầu tư trồng trọt chăn nuôi làm sao cho có số lượng lớn mà chi phí thấp mới nói chuyện với thị trường được.

"Đánh xong phi vụ" đó rồi mới tính đến chuyện mua đất "cắm dùi" nếu thành công ở "phi vụ" này rồi thì muốn "cắm dùi" ở bất cứ đâu cũng được, nếu thất bại thì cũng chỉ là "vấp té" đứng lên đi tiếp vẫn ok. Vì khi đó đã đủ kinh nghiệm làm "nông dân".

500t mua đất xong mà "gánh" 6 mạng thì tầm 1-2 năm là chết chắc nếu không...trúng số.

Ông kinh doanh ở Hà Nội gần 10 năm chắc độ nhạy bén thị trường cũng khá. Cứ nghiên cứu chọn cây trồng, vật nuôi đánh thẳng vào "bao tử" của dân Hà Nội. Dành ra 100t làm mô hình mini những vật nuôi, cây trồng mà ông đã chọn để "vừa làm vừa nghiên cứu" cho đến khi cảm thấy nắm đủ kinh nghiệm về vật nuôi, cây trồng đó rồi mới bắt đầu "làm".

Khi "làm" mà tính đến "bao tử" của dân Hà Thành thì "hơi bị lớn" tức là phải có số lượng. 400t còn lại + với mỗi tháng 10t kể từ lúc "nghiên cứu" thì đủ vốn để ông ký hợp đồng thuê vài ba mẫu với hợp đồng 5 năm ở bất cứ nơi nào thỏa mãn điều kiện bán kính cách Hà Nội dưới 100km có đường giao thông thuận tiện để vận chuyển hàng hóa về Hà Nội. Có diện tích lớn rồi thì đầu tư trồng trọt chăn nuôi làm sao cho có số lượng lớn mà chi phí thấp mới nói chuyện với thị trường được.

"Đánh xong phi vụ" đó rồi mới tính đến chuyện mua đất "cắm dùi" nếu thành công ở "phi vụ" này rồi thì muốn "cắm dùi" ở bất cứ đâu cũng được, nếu thất bại thì cũng chỉ là "vấp té" đứng lên đi tiếp vẫn ok. Vì khi đó đã đủ kinh nghiệm làm "nông dân".

-chắc văn em lủng cũng ko rõ nên bác hỉu nhầm ý em:ngoài khoản lo cho gđ em để riêng ra đc 10tr/tháng ạ.
-Cảm ơn bác về ý sau,có lẽ em nên buôn nông sản trước khi làm nông dân:9^:
-Chúc bác và gđ sức khoẻ !!!

***Mong các tiền bối tiếp tục cho em thêm nhiều ý kiến đóng góp,e xin lắng nghe...Đất thì e vẫn tìm và sẽ làm nông dân,bác nào có tt mảnh em tìm nhắn e nhé...Thanks all !!!

Ngoài khoản lo cho gia đình rồi mà 1 tháng bỏ ra được 10 triệu thì bạn đầu tư vào nông nghiệp làm gì nữa?
Xem ra ngày càng nhiều người quay lưng với thành thị nhỉ.
Người Hà nội có cách sống rất tinh tế cả trong sinh hoạt và ăn uống,điều này chắc bạn biết.Nếu bạn định đầu tư vào nông nghiệp,lấy sản phẩm đó đưa lên Hà nội thì bạn phải hiểu người Hà nội.
Hồi tôi còn ở nhà bác tôi ở khu tập thể 8/3 Quận 2 Bà Trưng,HN.Tôi có quen 1 anh chuyên bán Cua đồng,lá rau đay,mồng tơi từ Thường tín(Hà tây cũ) lên HN ngồi chợ.Khi có cơ hội được anh ấy mời về nhà ở Thường tín chơi,thì tôi choáng váng với khu biệt thự thu nhỏ của anh ấy.Anh ấy nói với tôi''tất cả được như thế này, cũng đều nhờ con Cua đồng và lá mồng tơi đấy''
Vậy đó bạn ạ,không biết có phải cái Biệt thự đó ảnh hưởng tới suy nghĩ của tôi không nữa,mà hết năm đó tôi cũng bỏ luôn làm Kinh doanh cho Unilever để về với ''Gần bùn mà chẳng hôi tanh mùi bùn''.Có điều là không phải khởi nghiệp với con Cua đồng và lá mồng tơi.
Đôi khi chỉ với những thứ bình thường,lại tạo nên những con người phi thường.

Em mới tham gia dd nhưng cũng biết đến bác GIAMAN với trại hoa khủng-_-.
Cám ơn bác tham gia topic của e,tồn tại ở HN ngột ngạt quá bác ạ nên em quyết phải "sống" thôi ạ!

tt

Thế ai là người làm? Bạn thuê người à?

Buôn thì theo mình là không nên, lợi nhuận không mấy đâu, vào chi phí mặt bằng, làm luật, bảo quản nhân viên hết. Đừng tưởng nhập gà 60k, bán 120k lãi gấp đôi, không có chuyện đó đâu, thuê nhà, thuê chỗ, hao hụt, lương nhân viên ..v.v chỉ có lỗ. Không thì dân HN không chán thế này đâu, ai mà chả nghĩ được về quê lấy đồ ra bán, 80% dân HN là nông thôn đấy chứ.

em có ông chú+em họ xa đã tính toán sang năm giúp cho hòm hòm mới về...vì chưa tìm đc đất nên chưa tính đc khối lượng việc(chưa tính đc chính xác lương của 2 bác này:wacko:).

tt

Thuê thì anh không biết, nhưng mua thì chắc chắn không đủ tiền đâu. Ngay cả 100tr chuồng trại + con giống + lương cũng không đủ, vì em chưa tìm hiểu kỹ nên anh không giải thích chi tiết, nhưng anh đảm bảo em điều này. Chưa kể đất đó có nhà hay chưa, điện có chưa, riêng khoản nhà + điện + net đã ngốn phải 50 - 80tr rồi, kể cả nhà cấp 4 lợp tôn.

Tóm lại giờ thế này:

- Em không có kinh nghiệm hay kiến thức gì về chăn nuôi cả.

- Em chưa có hiểu biết tí gì về thị trường - điển hình là không biết nuôi con gì trồng cây gì, chưa có hiểu biết các công đoạn: gây giống - nuôi trồng - phân phối, nên chọn những khúc nào.

- Số tiền của em nếu theo cách tính và hướng của em thì không đủ - ít nhất phải gấp 3 nếu muốn có đất. Không ai mua đất đồng bằng cả vì đắt, lên Hòa Bình, Thái Nguyên, Bắc Giang mua đất đồi ý, ngoài Bắc đất đồng bằng (Hải Dương, Bắc Ninh, Hưng Yên) đắt lắm vì ít.

Vì những lý do trên anh khuyên em chỉ đứng vai trò người đầu tư thôi, người làm là người nhà em, nhưng phải tìm đối tác thực sự am hiểu lĩnh vực nông nghiệp rồi ăn chia với người ta, chứ người nhà em làm là làm nông thuần, như mọi nông dân khác, thua lỗ là chắc chắn.

Cá nhân anh có 2 lựa chọn cho em
1/ anh có đất có thể cho thuê, ở Bắc Giang (cách HN 1h ô tô), tầm 2.000m2 - 3.000m2 là đất bằng + 4ha đất đồi. Nhưng phải có điều kiện, ví dụ: năm đầu em bỏ tiền xây nhà cấp 4 (có 1 nhà mái bằng sẵn nhưng cần sửa) + chuồng trại, anh không lấy tiền thuê đất, từ năm thứ 2 trở đi mới lấy tiền, ký hợp đồng 5 năm một. Nhưng nếu em làm ăn thua lỗ không chịu được phải bỏ thì mất xây dựng nhà cửa kia, không được dỡ.

2/ Góp vốn đầu tư chăn nuôi, 30tr/điểm chăn nuôi, lợi nhuận chia 50-50, anh nắm toàn quyền điều hành quản lý, năm đầu không có đồng thu nào, từ năm thứ 2 lợi nhuận ước tính 2tr/tháng cho em. Như vậy tỷ suất sinh lời là 2tr/tháng/30tr = 6%/tháng đấy. Nhưng có yêu cầu quan trọng nhất là em kiếm được người làm, người nông dân là người quen của em, nếu chỉ có tiền cũng không được.

Không ai mua đất đồng bằng cả vì đắt, lên Hòa Bình, Thái Nguyên, Bắc Giang mua đất đồi ý
-Cám ơn bác vì ý này...:huh:

Vốn 500 tr và thu nhập ổn định mỗi tháng hơn 10 tr thì bạn nên xúc tiến để tìm thêm 1 nghề tay trái đi cho khỏi phí nguồn vốn. nếu 500 tr của bạn là tiền mặt thì cộng với vay mượn vốn của bạn có thể lên tới vài tỷ.
Có nhiều lĩnh vực để đầu tư, nhưng nếu bạn thích làm nông nghiệp thì tôi xin tư vấn cho. Kiến thức tuy ít ỏi nhưng bạn cóp nhặt qua nhiều người thì cũng đáng kể.
Nông nghiệp thì gồm có 2 mảng là trồng trọt và chăn nuôi. Trồng trọt thì cần diện tích đất rộng, vốn lớn, thời gian đầu tư lâu dài, thu hồi vốn chậm; đầu ra bấp bênh, bạn chưa có đất và cũng chẳng có kinh nghiệm sản xuất một thứ gì thì chỉ nên tìm hiểu cho biết, chẳng nên đầu tư vào.
Chăn nuôi thì phải xác định ngay từ đầu là nuôi con gì cho hiệu quả. Tham khảo trên báo đài thì bạn sẽ biết những con vật mà thiên hạ đã làm giầu từ nó và ta ko nên nuôi con ấy như họ, mà chỉ rút ra bài học để ta nuôi con gì khác họ mà cũng thành công được như họ. Trên diễn đàn sẽ có nhiều người tư vấn vật nuôi cho bạn, nên tham khảo và chọn lọc thông tin. Con vật nuôi muốn khai thác lâu dài thì con nuôi ấy lấy thịt phải có đầu ra, còn ko bán con giống thì chỉ vài năm là tàn lụi. Vật nuôi tốt nhất là có thể đẩy thẳng được vào nhà hàng hoặc mang ra chợ bán được; mà người ta mua về ăn song lần sau lại ra mua tiếp; nếu khác như thế thì cũng chẳng nên nuôi. Đối tượng nuôi thì bạn phải tìm hiểu thật tường tận về quá trình sinh trưởng, kinh nghiệm nuôi dưỡng, chi phí thức ăn, con giống, đầu ra…tốt nhất là nên đi đây đi đó tìm hiểu để mở rộng tầm mắt. Nên trao đổi với nhiều người( trên diễn đàn này càng tốt) để họ cho biết cái hay cái dở của con vật, đừng bí mật làm như thế hay thất bại lắm.
Vấn đề đầu ra cho sản phẩm: bạn chưa từng bán loại sản phẩm ấy và nó cũng chưa từng được ai biết đến ( ví dụ thế); bạn nên nuôi lứa đầu một ít thôi để thăm dò thị trường và làm quen với các thương lái; khi đã có bạn hàng ổn định rồi thì nên tính ngay tới việc sản xuất lớn, tránh bỏ lỡ cơ hội. Việc bán thẳng sản phẩm cho các nhà hàng hoặc người tiêu dùng cuối cùng là tốt nhất; Xác định giá bán ko phải là việc đơn giản vì: hiện nay do khan hiếm và lạ lẫm nên giá nó cao và với giá như vậy thì ko bán được nhiều và bạn cũng đừng lấy giá bán hiện tại ngoài thị trường làm mức giá áp dụng sau này; bán giá thấp quá thì ko bù lại được chi phí; bạn phải ấn định ngay mức giá và làm sao để giá ấy của bạn ko thay đổi trong suốt quá trình sản xuất của bạn vì nhà hàng hay quán nhậu cứ phải in lại menu vì giá đầu vào thay đổi thì dở lắm.
Sau khi xác định song đối tượng vật nuôi rồi ( gọi là thiên thời) thì kế đến bạn phải lập hẳn dự án cho trang trại tương lai của mình: chi phí đầu tư, lợi nhuận, thời gian hoàn vốn…nếu bạn ko phải là dân kinh tế thì phải nhờ một chuyên gia am hiểu về tài chính tư vấn cho( đừng tiếc vài triệu mà sau này mất vài tỷ).
Bạn ko phải nông dân, chưa có kinh nghiệm làm nông thì tốt nhất nên rủ thêm một vài người cùng làm( người có ý tưởng giống bạn ý) vừa thêm phần tự tin và giảm thiểu rủi ro. Người hợp tác với bạn có vốn cũng được, ko có vốn thì họ phải có kinh nghiệm; bạn đừng sợ bị lừa vì xưa nay chỉ kẻ có tiền mới đi lừa được người khác thôi( thế nên họ mới có tiền), còn kẻ trắng tay thì chẳng lừa được ai đâu ( thế nên họ mới trắng tay). Bạn đã thấy nhà đầu tư nào mang tiền vào VN mà bị lừa chưa? Chỉ có họ lừa dân VN mình thôi. Tìm được đối tác rồi thì phải thỏa thuận phân chia vốn góp và lợi nhuận, trách nhiệm. Vốn đầu tư của ai người giữ, khi nào cần chi tiêu khoản nào thì chia theo tỷ lệ mà chi ra: giả sử góp 50 – 50, như vậy nếu mua cái máy bơm 10 tr thì mỗi ông chi ra 5 tr khi máy bơm đã được mang về trại mới chi, chứ không thể mỗi ông 500 tr rồi giao cho một ông giữ vốn tổng cộng là 1 tỷ, như vậy dễ mất tất cả tiền lẫn bạn lắm. Nếu đối tác của bạn chỉ có kinh nghiệm sản xuất và ko phải bỏ vốn, thì phải hợp đồng ngay lúc đầu về nhiệm vụ, quyền hạn, trách nhiệm..của mỗi bên, tránh dẫn đến tranh cãi sau này mà phải giải thể trang trại.
Việc làm kế tiếp của bạn là phải tìm đất để xây trang trại. Nên nhớ là chăn nuôi thì bạn chỉ thuê cái mặt đất thôi, còn người ta trồng cây gì trên đất thì kệ người ta. Trước hết phải xác định khu vực đặt trại ( tỉnh thành, giới hạn khoảng cách…) rồi mới tìm đất. Thường thì chăn nuôi người ta hay đi thuê đất chứ ít khi mua( mua thì vốn đầu tư rất lớn). Nếu chủ đất là nông dân thì hợp đồng thuê bằng miệng cũng được vì nông dân họ thật thà, bạn thấy trên báo đài ấy, chỉ có doanh nghiệp lật họ chứ ít khi thấy doanh nghiệp kêu là bị nông dân lừa( ở VN mình thế đấy, thằng có tiền và có chữ nghĩa thì hay làm ăn bố láo). Việc lựa chọn một trong số rất nhiều mảnh đất là một quyết định khó khăn và bạn nên lưu ý: muốn mở được trang trại thì mảnh đất phải thỏa mãn 3 yếu tố: giao thông, điện và nước. Nếu chưa có điện ( hoặc nước) thì bạn phải tính phương án kéo điện cho nó ( hoặc đào giếng) ( nhớ tính chi phí này vào để so sánh các mảnh đất); nên nhớ nước phải chảy được thành dòng, còn không mà chở từng bồn từng can đến trại thì nên tìm chỗ khác; vấn đề giao thông khó cải thiện nên bạn nên ưu tiên chọn mảnh đất tiện đường quốc lộ hay tỉnh lộ. Nên tham khảo người dân xung quanh xem mảnh đất ấy có nuôi được con vật ấy ko, đừng giấu họ khi họ hỏi mình thuê (mua) đất để làm gì, vì họ là thổ địa mà. Vấn đề an ninh cũng nên bàn bạc nhưng ko nên đặt trọng, vì bảo vệ một trang trại dễ hơn nhiều so với bảo vệ một truồng gà nhỏ ở trong vườn nhà. Bạn nên nuôi nhiều chó vì nó là hệ thống báo động hiệu quả nhất cho trang trại rộng lớn mà tôi từng biết. Có 2 trường hợp về mảnh đất: đất đang trồng cây cách xa khu dân cư và không có công trình dành cho người ở trên đất. Trường hợp này bạn phải đầu tư ban đầu rất lớn: xây dựng nhà ở và các công trình phụ cho người sinh hoạt, xây nhà kho sân bãi, kéo điện, khoan giếng vv.. Nếu đất có chủ đất ở cùng thì bạn có thể tận dụng được điện, nước, các công trình sinh hoạt cho người..và như vậy chi phí đầu tư giảm rất nhiều.. Tư cách của ông chủ đất rất quan trọng, nếu họ thật thà thì bạn không mất trộm; ngược lại thì chỉ chăn nuôi cho anh em họ ăn thôi. Nên tham khảo người dân xung quanh để đánh giá kỹ về họ. Bạn cũng nên tìm hiểu qua về các loại thuốc hóa học mà chủ đất sử dụng để phun xịt cho cây trồng của họ, vì một vài loại hóa chất có thể gây nguy hiểm cho con vật mà bạn đang nuôi dưới gốc. Tìm được đất là đã thỏa mãn được địa lợi.
Tại nơi địa phương mà bạn chọn đất, tốt nhất là bạn nên tìm một người bảo kê cho trang trại: đứng ra mở trại, lo giấy tờ, quan hệ với thú ý, thuê nhân công dựng chuồng trại , gọi thợ kéo điện, răn đe bọn giang hồ… Người này làm công chức trong xã thì càng tốt( ban bí thư, chủ tịch, công an…) và cái gì cũng vậy, người ta mở lòng thì sau đấy mình phải mở ví.. Làm được nốt việc này là bạn đã được chữ cuối cùng là nhân hòa rồi đấy.
Khi xây dựng trang trại thì bạn nên lên kế hoạch những thứ cần xây dựng, những trang thiết bị cần phải mua sắm và cố gắng tiến hành khởi công xây dựng cùng một lúc, tránh đầu tư dàn trải theo kiểu cuốn chiếu, như vậy vừa tốn thời gian lại vừa tốn tiền bạc.
Vấn đề nhân công thì nên thuê người tại địa phương và trường hợp này phải có một người thân cận của mình ( anh em, họ hàng..) đưng ra quản lý, trông coi họ vì chắc chắn rằng bạn ko thể có mặt ở trại 24/7 được.
Vốn cố định ko lớn lắm đâu bạn à, cứ đam mê là làm được thôi, làm nông nghiệp dễ lắm, nông dân họ nghèo và ko có kiến thức nên mới phải chịu nghèo đói trên chính quê hương mình.

Thưa toàn thể các bô lão trong dd,em năm nay 33t,kinh doanh nhỏ ở Hà Nội gần chục năm teo tóp h còn 500tr nên đang tính mua hoặc thuê lại đất NN làm trang trại nhỏ chăn nuôi+ trồng trọt(vừa làm vừa nghiên cứu).

Hiện tại e vẫn đang tự kd ở HN nên đang tìm đất quanh HN thôi ạ(Hà Nam,Bắc Ninh,Vĩnh Phúc,Hưng Yên,Hải Dương...cách HN khoang 2h oto).Khoản 500tr này em tính mua đất khoảng 400tr(chả biết đc mấy sàobb,thấy các bác ý rao đất trang trại toàn "TỶ"em hoang mang quá) còn 100tr rào cửa...).Mỗi tháng khoản ngoài lo cho GD , em dành riêng 10tr/th để đầu tư cho giấc mơ trang trại.

E viết văn lủng củng mong các thông cảm,đây là nhũng tâm sự thật của e mong đc những tiền bối có kinh nghiệm chỉ giúp hoắc biết mảnh đất em đang tìm chỉ giúp cho ,e xin cảm ơn và hậu tạ...

Chào anh Cường!
Nếu anh cần mua đất làm trang trại và cách Hn khoảng 2h oto thì anh có thể về Hưng Yên mua đất,giá đất khoảng 100 triệu/sào,đất này là đất 03 nhưng anh có thể xây dựng thoải mái như đất thổ cư,đất thuôc phường lam sơn ,thành phố hưng yên ,cách cầu yên lệnh 2 km.Nếu anh cảm thấy có hứng thú và cần thêm thông tin thì có thể alo cho e theo số 01656.235.769

Lên Mộc Châu- Sơn La làm đi anh. Em mà có nửa số vốn của a thôi e đã làm được khối việc ở Mộc Châu này
.nhug bjo xe máy đi làm em cũng không mua nổi nữa

Thế mạnh của Việt Nam hiện tại là Nông nghiệp và nhân công giá rẻ !

không phải ai cũng nhìn thấy điều đó, nhất là Miền bắc với quy mô sản xuất manh mún, nhỏ lẻ...hy vọng anh Cường phát huy được thế mạnh này của chúng ta, giúp cho nông dân giàu có hơn, giúp nông nghiệp việt vươn ra thế giới . Chúc anh thành công !

Bác này sao giống mình thế nhỉ cũng 33 tuổi ở HN và có ý định làm nông dân nhưng mình thấy kế hoạc của bác không ổn đâu đâu tư kiểu này có mà 20 năm không thu được vốn
hôm nào bác thích tôi tư vấn cho (ghe hơi to nhỉ)
tôi cũng mới mùa (50het) ít đất để làm trồng rưng

Bác này sao giống mình thế nhỉ cũng 33 tuổi ở HN và có ý định làm nông dân nhưng mình thấy kế hoạc của bác không ổn đâu đâu tư kiểu này có mà 20 năm không thu được vốn
hôm nào bác thích tôi tư vấn cho (ghe hơi to nhỉ)
tôi cũng mới mùa (50het) ít đất để làm trồng rưng
Chào bạn,mình vốn ít chắc ko làm đc lâm nghiệp.Mình cũng đọc nhìêu bài của bạn,thấy rất thích...bạn có thể pm cho mình thông tin về vùng mà bạn đang đầu tư nhé.Có khi thuê lại của bạn đôi ha nuôi cỏ chăn bò:8^:

hi

Chào bạn,mình vốn ít chắc ko làm đc lâm nghiệp.Mình cũng đọc nhìêu bài của bạn,thấy rất thích...bạn có thể pm cho mình thông tin về vùng mà bạn đang đầu tư nhé.Có khi thuê lại của bạn đôi ha nuôi cỏ chăn bò:8^:
Vôn của bạn như thế không phải ít đâu mà là tìm cách làm hợp lý thôi tôi mua đất ở Lạc Sỹ - Yên Thủy HB các HN khoảng 95km
hôn nào bạn rỗi alo tôi làm trầu bia tôi gợi ý cho bạn lên làm gì mình không quên làm nông dân thì phải làm các khác chứ đâu tư theo kiểu chăn nuôi trồng cây mà không hợp lý và cái khó là không có kinh nghiêm và không quản lý được thì chỉ có chết thôi, tôi cũng có mấy người bạn đã làm và đều thất bại rồi
còn đất của tôi tôi không cho thuê vì tôi còn muốn mua thêm để trồng rừng đơn giản thế thôi

Bạn muốn mua đất rộng để làm trang trại thì tìm về khu 14 xã Hướng Đạo huyện Tam Dương tỉnh Vĩnh Phúc Mà mua đất đồi của nông dân. Đất ở đây giá rẻ vì là đất 50 năm và đất khai hoang. Ở đây cách trung tâm Hà Nội khoảng 60km

Bạn muốn mua đất rộng để làm trang trại thì tìm về khu 14 xã Hướng Đạo huyện Tam Dương tỉnh Vĩnh Phúc Mà mua đất đồi của nông dân. Đất ở đây giá rẻ vì là đất 50 năm và đất khai hoang. Ở đây cách trung tâm Hà Nội khoảng 60km
Cám ơn bác,e cũng nghe đất Tam Dương rẻ,sang tuần đánh võng lên đới xem dư lào:9^:

Back