Nấm này là nấm gi?

• Thread starter hoang khang
  • Ngày gửi
Xin chào mọi người, vừa rồi gia đình có đi du lịch và mua được loại nấm này. Người bán nói tốt cho Gan , hệ miễn dịch và người cao huyết áp. Trong đoàn có một bác sỹ ( Sản Khoa :wacko: ) cũng khẳng định công dụng và cùng mua. Nay viết bài này xin hỏi các cao nhân cho biết ý kiến:

hi chào bác đây là một trong những loại nấm linh chi nhưng giá trị của loại dược liệu này không có gì là tốt cả e không biết bác mua bao nhiêu tiền 1/kg nhưng loại này bên e chuyên xuất sang china loại này ở chỗ e gọi là lấm gỗ hay còn gọi là cổ linh chi . Thưa bác đúng lag hàng rừng nhưng giá trị về dược liệu không cao bên e bán có 40.000 đ/1kg chúc bác và toàn thể gia đình dùng có hiệu quả nhé! .

hi chào bác đây là một trong những loại nấm linh chi nhưng giá trị của loại dược liệu này không có gì là tốt cả e không biết bác mua bao nhiêu tiền 1/kg nhưng loại này bên e chuyên xuất sang china loại này ở chỗ e gọi là lấm gỗ hay còn gọi là cổ linh chi . Thưa bác đúng lag hàng rừng nhưng giá trị về dược liệu không cao bên e bán có 40.000 đ/1kg chúc bác và toàn thể gia đình dùng có hiệu quả nhé! .
Cảm ơn bác cho ý kiến. Nấm này gia đình mua từ Phú Quốc, tai nấm rất to. Nhưng cầm lên thấy nhẹ tay chứ không nặng nên lúc đầu mình còn nghĩ nó là đồ làm giả nữa. Giá mua là 300.000/kg. ><. Cả đoàn người cộng lại hơn 500 tuổi mà vẫn bị gạt. hazzzzzzz. ><

Nấm của bác chủ thớt là "cổ linh chi".
Nên phân biệt rõ một điều : Cổ linh chi không thuộc dòng nấm linh chi và hoàn toàn không phải là nấm linh chi.
Nó có một số công dụng trong y học nhưng không phải là dược liệu " toàn tính" nên không dùng như nấm linh chi được mà phải có sự hướng dẫn hay toa của thầy thuốc. Khuyên bác chủ thớt không nên dùng !

Cách đây mấy năm tôi có ông anh làm bên Lào, cũng mang về mấy cái nấm này " Cổ Linh Chi", hồi ấy bố tôi đang bị ung thư, tôi đã đem đến viện dược liệu (ở đầu đường Quang Trung Hà Nội, cạnh thư viện Quốc Gia), về thành phần hóa học nó cũng chứa các thành phần chính trong nấm Linh Chi, tuy nhiên hàm lượng thì khác nhau, không đạt được = Linh chi.

Cảm ơn bác cho ý kiến. Nấm này gia đình mua từ Phú Quốc, tai nấm rất to. Nhưng cầm lên thấy nhẹ tay chứ không nặng nên lúc đầu mình còn nghĩ nó là đồ làm giả nữa. Giá mua là 300.000/kg. ><. Cả đoàn người cộng lại hơn 500 tuổi mà vẫn bị gạt. hazzzzzzz. ><
Hình như bác này hay bác nào hỏi y như vậy! Nấm này theo hình hầu hết là cổ linh chi tên khoa học là Ganoderma applanatum. Tên loài là applanatum nghĩa là phẳng, dẹt. Nấm có nhiều màu từ nâu đến nâu đen, xám... Cùng chi với linh chi, nghĩa là có bà con nhưng giá trị dược tính không nhiều. Mua chưng chơi thì được, uống cũng được nếu không bị mốc, mọt, nhưng không có giá trị lắm.

Back