Thảo luận Nản nền nông nghiệp ở quê ! Ai cứu tui với

• Thread starter Về quê làm giàu
  • Ngày gửi
Chào các bác ! Tôi thật sự nản nên nông nghiệp ở quê tôi quá,đất cát bạc màu quanh năm mì,rồi mía,mì hạ phá mì trồng mía,mía hạ phá mía trồng mì,vùng đất trồng cây ăn quả không được vì ko đủ nước mà tưới,trồng nhiều thì lại ko có đầu ra ! Trồng có sào rau mà ko có chợ bán phải đi 70-80km mới tiêu thụ được,mì mía thì năng suất thấp trừ hết chi phí lời ko tới 15tr/ha , muốn mua đất nơi khác trồng cây ăn trái lại không có tiền ! Bà con cứu tôi vơi ! Giờ phải làm sao đây !!!!!!

Chăn nuôi phải trồng cỏ,trồng cỏ ko có nước mà tưới.nhất nước ma ko có nước thì làm ăn sao được

bạn ở phú yên đoạn nào? tôi 1 năm gánh nước hết 7 tháng mà vẫn có 1 trại gà đó thôi. sao bạn ko tinh túy hơn nhìn sâu vào vấn đề và tìm mọi cách khắc phục, bạn ngồi đó kêu cứu thì ai cứu cho bạn đây??? bạn phải nhớ. để người ta cứu mình thì trước hết mình phải tự cứu mình đã.
tôi đã và đang sống tại Phú Yên.

theo tôi bạn có thể tìm hiểu và trồng loại cỏ chịu hạn rồi chăn bò. Hoăc chăn gà thì cơ sở vật chất tốn kém, nếu chăn thả bạn phải trồng cây để tạo bóng mát. Chăn lợn thì vẫn tốn nước. Mình biết về bệnh gia súc, gia cầm nếu cần mình có thể giúp bạn

theo tôi bạn có thể tìm hiểu và trồng loại cỏ chịu hạn rồi chăn bò. Hoăc chăn gà thì cơ sở vật chất tốn kém, nếu chăn thả bạn phải trồng cây để tạo bóng mát. Chăn lợn thì vẫn tốn nước. Mình biết về bệnh gia súc, gia cầm nếu cần mình có thể giúp bạn
Mình định nuôi trùn quế để nuôi gà ! Nhưng ko biết vốn bao nhiêu sẽ đủ,ở quê mình trời giao mùa thì gà hay bị dịch chết hàng loạt lắm !
d

xin chia sẻ với nỗi buồn trên quê hương b. bạn còn trẻ nếu muốn làm nông nghiệp thì nên đi học, học xong đi làm kiếm ít vốn rồi hãy tính. bây giờ làm nông nghiệp cũng rất khó và cần phải có vốn bạn ạ

có đất mà than - 1 cục ko có chọi chim nè cu - vẩn cười khà khà !!!

Không khoan được giiếng và xây tạm cái bể chứa nước hả bác. Bất kể làm cái gì cũng cần có nước rồi mới tính tiếp được.

bạn ở phú yên đoạn nào? tôi 1 năm gánh nước hết 7 tháng mà vẫn có 1 trại gà đó thôi. sao bạn ko tinh túy hơn nhìn sâu vào vấn đề và tìm mọi cách khắc phục, bạn ngồi đó kêu cứu thì ai cứu cho bạn đây??? bạn phải nhớ. để người ta cứu mình thì trước hết mình phải tự cứu mình đã.
tôi đã và đang sống tại Phú Yên.

Tôi thấy bạn @Về quê làm giàu nói điều kiện đất đai,khí hậu như vậy đâu phải của riêng bạn ấy đâu?...nó là của cả nhiều người làm nông nghiệp ở miền Trung đấy chứ.
Không lẻ một trại gà của bạn cần nước hơn 1hecta mía hay mì sao? Vậy nếu ghánh nước để tưới cho 1 hecta mì hay mía có dễ hơn 1 trại gà không?

Mình đang nói ở đây là cái giải pháp của người nông dân,mà người nông dân thì tiền có giới hạn nên cần mọi người giúp,chứ tiền nhiều mua đất đai ở nơi mưa nắng thuận hòa thì bạn ấy lên đây nhờ mọi người làm gì.

Tôi ở Bình thuận cũng có gần 30 con bò '' cóc'' mà cũng đang cực khổ vì diện tích chăn thả đây,cũng vì vùng đất Duyên hải này nắng nhiều mưa ít,nên rất cực để trồng trọt. Có lẽ mình nên tìm cây và con gì đó cho hợp với vùng đất này là hay nhất.

Mình định nuôi trùn quế để nuôi gà ! Nhưng ko biết vốn bao nhiêu sẽ đủ,ở quê mình trời giao mùa thì gà hay bị dịch chết hàng loạt lắm !

d
Phải biết áp dụng lịch phòng vắc xin cho gà chứ ! trên diễn đàn này tôi đã post lịch rổi đấy bạn có thể xem tại đây
http://agriviet.com/threads/huong-dan-dung-thuoc-cho-nhung-nguoi-moi-chan-ga.211316/#post-693612

http://agriviet.com/threads/lich-phong-benh-thuong-gap-o-ga-tai-viet-nam.210636/#post-692889

Trong quá trình nuôi chúng tôi sẽ đồng hành cùng bạn !

Thiếu j tìm nấy... thiều nước thì bạn tìm coi có nước ngầm ko bạn? có thì chịu khó đầu tư khoan 1 cái.
nếu lợi nhuận ko đến 15tr/ha/năm thì bạn có thể chuyển qua 1 số cây mấy chịu hạn j mà cứ phải mía rồi mì.
Theo mình được biết thì là đất cát bạc màu ... tạm bỏ chữ bạc màu nhé :D
bạn thử trồng 1 số cây như hành, tỏi, cà rốt, khoai tây, khoai lang ngọt xem nhé. nhớ THỬ nhé rồi tìm đầu ra, cái này đòi hỏi nhanh nhạy thời điểm trổng, thời điểm xuất tóm lại là tinh tế trong mảng tìm đầu ra.
đôi dòng góp ý vậy chúc bạn thành công!
ps. mình giờ trông cho có bạc màu cũng ko có mà xài :))

Trồng trọt thì ko đủ nước, mà góp ý nuôi thì lại bảo sợ dịch bệnh.............thì suốt đời bác chẳng làm gì được.
Sao bác ko nghĩ tại sao con người lại sống được, mà mấy con trâu, bò, dê, gà vịt lại sống ko được?????

Ở Phú yên có rất nhiều loại cây cảnh đẹp, chịu hạn tốt, sao bạn không trồng thêm 1 ít cải thiện thu nhập, vd linh sam, sam, ....

Cảm ơn ý kiến của các bác,ở quê tôi giờ chỉ có hướng chăn nuôi mới có thể khá nổi,tôi đag tìm hiểu về nuôi trùn quế để nuôi gà vịt các bác nào đã làm mô hình này ở các tỉnh gần phú yên có thể cho tui đi thăm quan dk ko ? Bác dova hùng cho mình cái số phone đk ko ? Để có thắc mắc gì về dịch bệnh gà mình có thể hỏi bác được ko ?

Back