• Nên bỏ viên chức về làm nông không?

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 30/6/13

1. dochannuoi Nhà nông nghiệp dư

Xin chào các ACE trên diễn đàn. Hiện nay tôi đang là công viên chức nhà nước đã được 2 năm và được hưởng lương là 2,4 triệu/tháng, làm đủ zin 8h/ngày.(1050 x (2.1 + 0.5) -10% BH)-(100k tiền quỹ đi du lịch). Với đồng lương như vậy thì tôi không thể sống nổi khi làm cách nhà 100km. Tôi đã có tư tưởng chán nản và đã có những suy nghĩ tiêu cực trong công việc cùng với đó là luôn được nghe những lời mắng chửi chỉ trích của lãnh đạo. Vì tôi đã tốt nghiệp chuyên ngành nông nghiệp cụ thể là chăn nuôi thú ychăn nuôi là sự đam mê và tôi từng mơ ước mở trang trại chăn nuôi tại Sơn La quê tôi. Nhưng vì thành kiến của gia đình, xã hội mà tôi đã bỏ mất cơ hội và bây giờ là sự hối hận khi được tiếng là làm cán bộ. Với hoàn cảnh của tôi bây giờ là chưa có gì ( Tiền bạc, vợ con, nhà cửa ) sống tự do. Thời gian gần đây tôi đã tính bỏ viên chức về làm nghề tự do ( Buôn bán, chăn nuôi, làm vườn...nói chung là liên quan đến nông nghiệp). Qua đây tôi muốn xin tham khảo ý kiến và lời khuyên chân thành từ các bác trong diễn đàn. Tôi xin chân thành cảm ơn !.

luongiong thích bài này.
      Đang tải...
    2. kirimaru80

kirimaru80 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Thất nghiệp
      Chưa có vợ thì nên kiếm 1 cô vợ cùng chí hướng trước đã. Chứ làm nông mà 1 mình thì không làm nổi đâu :). Khuyên thật lòng đấy :).

2 thành viên thích bài này.
    3. dochannuoi

dochannuoi Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Đang tìm việc làm
      Cũng dự định cuối năm nay cưới rồi xin nghỉ việc luôn mà nhug gđ k cho.

4. vuabep

vuabep Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Tu do
      Sao bạn ko tính tìm hoặc chuyển Cv tại tỉnh SL ,như vậy vừa có time xd TT vừa đẹp lòng ba má:8^:

luongiong thích bài này.
    5. tranvi

tranvi Nông dân tự lo BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Như vậy là bạn mới ra trường, lương bậc 1 ngạch Ao (Cao đẳng) thì chưa có gì phải lăn tăn.

6. dochannuoi

Nghề nghiệp:
      Đang tìm việc làm
      mình vẫn làm ở Mộc Châu , Sơn La mà nhưng nhà lại ở huyên khác

--------

ra trường được 4 năm nay rồi.trước kia cũng ở nhà làm nông nhưng vì lý do gđ nen moi vào làm nhà nước thôi

Last edited: 2/7/13
      luongiong thích bài này.
    7. gachincuaxuanson

gachincuaxuanson Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      nông dân
      bác kirimaru80 nói đúng đó bạn!Bạn hãy cố gắng làm cưới vợ lúc đó đưa ra định hướng đúng đắn nhất! Chăn nuôi cũng nhiều rùi ro bạn phải thực sự quyết tâm trau dồi kiến thức kinh nghiệm kết hợp những gì bạn đã học. Mình cũng không biết bạn làm vị trí gì trong nhà nước nhưng nói thật với bạn nhiều người giờ muốn vào cũng khó đó bạn.Hãy kiên nhẫn bạn à!
      1 Vài lời chia sẻ từ kinh nghiệm thực tế!

2 thành viên thích bài này.
    8. dochannuoi

Nghề nghiệp:
      Đang tìm việc làm
      Trong chán ngoài thèm bạn ak. Có lẽ do hoàn cảnh mình không phù hợp với mức thu nhập như vậy.

luongiong thích bài này.
    9. phamthanhcong

phamthanhcong Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Sinh viên
      nhiều khi tiền không phải là vấn đề chính đâu cả nhà ạ! Quan trọng là thái độ của những người được gọi là sếp, ông bà chủ với mình kìa. Em cũng khá giống bác chủ topic, cũng viên chức nhà nước nên khá hiểu vấn đề này

luongiongdochannuoi thích bài này.
    10. montenhan

montenhan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      tu do
      up cho bạn nè...
      mình cũng như bạn nè nên hiểu tâm trạng của bạn ,có quyết tâm là làm được bạn à...chúc bạn thành công vào sự lựa chọn của ban.

1 person likes this.
    11. dochannuoi

Nghề nghiệp:
      Đang tìm việc làm
      Bạn nói quá đúng. Thái độ của sếp. khong nhẽ mình lại đưa 2,4tr tiền lương cho các ông ấy để các ông tạo đk cho mình nhỉ?. Sếp mình không thoáng cho anh em chút nào.

luongiong thích bài này.