Nên chọn giống đu đủ như thế nào và chọn giống của công ty nào

• Thread starter tuannguyen1205
  • Ngày gửi
Nhà e ở Đồng Nai đang chuẩn bị canh tác 1ha đu đủ. Mấy bác co thể giúp e tu vấn nên trồng giống nào của công ty nào được k. E có tham khảo giống carinosa của cty west seed (hai mũi tên đỏ ) nhưng tham khao thấy cty nay tung bán giống k đạt tiêu chuẩn nên hơi lo.mà giá thì đắt 65k/20 hạt. Thanks các bác nhiều

Nếu bạn trồng dể bán cho người ta làm nem, làm mắm thì nên trồng giống 2 mủi tên đỏ( như bạn nói). Vì giống này có ưu điểm là cây rất sai quả, trái to, nên năng suất cao. Còn nhược điểm, bán hàng canh ( hàng chợ) người ta không chuộng lắm. Vì màu sắc kg đẹp, trái lại to quá ( chăm phân thuốc đầy đủ trái rất to, phân thuốc kg đầy đủ trái xấu).
Bên cạnh đó bạn có thể lựa chọn thêm giống ruột vàng Long An. Giống LA cũng sai quả, trái dài, năng suất hơi kém 3 mũi tên đỏ một chút (trong trường hợp chăm sóc tốt). Nếu chăm kg đc tốt, giống LA năng suất tốt hơn. Ngoài bán cho người ta làm mắm, giống LA thị trường canh rất ưa chuộng (do màu sắc đẹp).
Còn những giống khác như: thái, nhật.... theo tui thì kg nên trồng. Vì năng suất kg bằng, cây ăn phân rất nhiều.
Khi bạn trồng giống LA hay 2 mũi tên đỏ bạn nên chủng bị cây chống. Vì trái sai, nên cây dễ bị gãy đổ. Còn hạt giống bạn nên mua trái chín về bổ ra lấy hạt gieo thì kinh tế hơn. Còn mua hạt giống 65k/20 hạt, nó rất tốn kém, trung bình 1ha bạn trồng hết 1500 cây, bạn mua cũng phải 1600 hạt, chi phí hạt giống cũng vài triệu đồng.
Tui có vài kinh nghiệm góp ý cùng bạn, mong sẽ giúp ích cho bạn điều gì đó.

nhà mình ai có giống đu đủ ruột vàng long an bán cho em ít với chỗ em kiếm hoài không ra ạ

Back