• Nên hay không???Khởi nghiệp bằng chăn nuôi bò thịt.

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 28/7/12

1. thienthuat Nhà nông tập sự

Chào mọi người!!!
      Với cái tuổi 24 có lẽ em(cháu) là một trong những người nhỏ tuổi nhất trên diễn đàn này.Nhưng em(cháu) có nhiều nhiệt huyết với nghề chăn nuôi.Ông bà ta thường nói:"có gan mới làm giàu".Với khoảng 1,2ha đất, em(cháu)đang dự định vay ngân hàng 100tr(lãi suất 12%/năm) để nuôi bò thịt.Mong anh,chị,chú,bác có kinh nghiệm chia sẽ cho em(cháu) một số kinh nghiệm(bí quyết càng tốt.hihi.)
      Anh,chị,chú,bác nào có nguồn giống tốt ở Đồng Nai,Bình Thuận,tpHCM giới thiệu cho em(cháu) luôn.em(cháu cảm ơn rất nhiều)
      Lưu ý:em(cháu) đã quyết định lấy con bò thịt làm vật nuôi chủ đạo nên mong nhận được sự tư vấn vè kỹ thuật và kinh nghiệm.Mọi comment bàn ra sẽ không được hoan nghênh.
      Kính!!!

motnuaTRANHUUHAU thích bài này.

Chia sẻ trang này

Đang tải...
    2. TrietCCVN67

TrietCCVN67 Nhà nông tập sự

chúc mừng khởi nghiệp thắng lợi

1 person likes this.
    3. thienthuat

thienthuat Nhà nông tập sự

thanks!!!!!!

1 person likes this.
    4. bocaugamy

bocaugamy Nhà nông tập sự

sao không thấy ai góp ý gì vậy

2 thành viên thích bài này.
    5. thienthuat

uhm.chán thật!!!bây giờ mọi người chỉ quan tâm đến những con vật"lạ".Những vật nuôi thiết yếu trong đời sống bị thất sủng rồi.không sao!!!đây sẽ là cơ hội......

1 person likes this.
    6. tieudu2010

tieudu2010 Nhà nông nghiệp dư

Nuôi bò thịt

Nuôi trâu do bạn, jo72 mình thấy thịt trâu có giá hơn thịt bò đó, mua một con nghé tầm khoảng sáu triệu, sau 2 năm bán thịt cũng được 12-15tr một con đó.

7. thienthuat

Cảm ơn góp ý của bạn!!Nhưng mình chỉ tâm huyết với con bò thịt.Mong nhận dc sự tư vấn mọi mặt về con bò thịt

1 person likes this.
    8. banmatchodat

banmatchodat Nhà nông tập sự

Với cái tâm huyết này thì bạn nuôi "Bò" là hợp lý rùi!

1 person likes this.
    9. thienthuat

Mình gửi chủ đề mong dc sự giúp đở,tư vấn nhưng sao chỉ nhận dc những bình luân =0
      Chán!!!!!!:7^::7^::7^::7^::7^:

motnuaTRANHUUHAU thích bài này.
    10. MrHailua

MrHailua Nhà nông tập sự

bạn đã có rất nhiều thứ từ đất đai lòng nhiệt huyết và cả vốn nữa (nếu vay thành công). vấn đề của bạn là giải quyết thế nào biến tất cả những lợi thế của bạn thành thành công. nhưng tôi chưa thật sự hiểu ý bạn lắm:
      1. dự định của bạn là nuôi bò như thế nào (mua bof con về nuôi lớn, hay mua bò gâyf vổ béo).
      2. bạn sẻ cho chúng ăn những gì, cho ăn như thế nào. tự tạo thức ăn cho nó hay phải đi mua?
      3. số lượng bầy đàn là bao nhiêu con? có tăng đàn hay không, tăng bằng cách nào?
      4. cách phòng và trị bệnh cho chúng.
      5. trên mảnh đất của mình bạn dự định trồng những gì? cách bố trí các loại cây, mật độ trồng như thế nào?
      6. bạn có nuôi thêm vật nuôi khác để tăng thu nhập không?
      vài lời trao đổi cùng bạn. mình không nuôi bò nên không biết phải giúp gì cho bạn, nhưng mình chúc bạn thành công.

11. thienthuat

Cảm ơn sự chia sẽ của bạn rất nhiều!!!!
      Mình xin trình bày rõ hơn về kế hoạch mình đang dự tính
      Vì làm bằng vốn vay nên mình sẽ cố gắng tận dụng triệt để những gì mình đang có để tiết kiệm chi phí
      đầu tiên mình chỉ nuôi khoảng 5-6 con bò 12tháng tuổi thôi(chậm mà chắc) để gầy đàn
      trồng khoảng 2000m2 cỏ(sau nay thiếu thì trồng thêm)
      nuôi trùn quế+gà thả vườn+1 ao cá nhỏ
      trên số đất còn lại có thể trồng hoa màu ngắn ngày để tăng thu nhập hoặc trồng bắp để có nguồn thức ăn cho bò ,gà
      Đó là dự tính ban đầu của mình.ACE nào có ý tưởng, mô hình chăn nuôi nào hay(bò thịt là con vật chủ đạo)xin góp ý cho mình.Cảm ơn rất nhiều!!!!!!!

nguyenhaquochuyTRANHUUHAU thích bài này.