Nên hay không???Khởi nghiệp bằng chăn nuôi bò thịt.

• Thread starter thienthuat
  • Ngày gửi
Chào mọi người!!!
Với cái tuổi 24 có lẽ em(cháu) là một trong những người nhỏ tuổi nhất trên diễn đàn này.Nhưng em(cháu) có nhiều nhiệt huyết với nghề chăn nuôi.Ông bà ta thường nói:"có gan mới làm giàu".Với khoảng 1,2ha đất, em(cháu)đang dự định vay ngân hàng 100tr(lãi suất 12%/năm) để nuôi bò thịt.Mong anh,chị,chú,bác có kinh nghiệm chia sẽ cho em(cháu) một số kinh nghiệm(bí quyết càng tốt.hihi.)
Anh,chị,chú,bác nào có nguồn giống tốt ở Đồng Nai,Bình Thuận,tpHCM giới thiệu cho em(cháu) luôn.em(cháu cảm ơn rất nhiều)
Lưu ý:em(cháu) đã quyết định lấy con bò thịt làm vật nuôi chủ đạo nên mong nhận được sự tư vấn vè kỹ thuật và kinh nghiệm.Mọi comment bàn ra sẽ không được hoan nghênh.
Kính!!!

uhm.chán thật!!!bây giờ mọi người chỉ quan tâm đến những con vật"lạ".Những vật nuôi thiết yếu trong đời sống bị thất sủng rồi.không sao!!!đây sẽ là cơ hội......

Nuôi bò thịt

Nuôi trâu do bạn, jo72 mình thấy thịt trâu có giá hơn thịt bò đó, mua một con nghé tầm khoảng sáu triệu, sau 2 năm bán thịt cũng được 12-15tr một con đó.

Cảm ơn góp ý của bạn!!Nhưng mình chỉ tâm huyết với con bò thịt.Mong nhận dc sự tư vấn mọi mặt về con bò thịt

Chào mọi người!!!
Với cái tuổi 24 có lẽ em(cháu) là một trong những người nhỏ tuổi nhất trên diễn đàn này.Nhưng em(cháu) có nhiều nhiệt huyết với nghề chăn nuôi.Ông bà ta thường nói:"có gan mới làm giàu".Với khoảng 1,2ha đất, em(cháu)đang dự định vay ngân hàng 100tr(lãi suất 12%/năm) để nuôi bò thịt.Mong anh,chị,chú,bác có kinh nghiệm chia sẽ cho em(cháu) một số kinh nghiệm(bí quyết càng tốt.hihi.)
Anh,chị,chú,bác nào có nguồn giống tốt ở Đồng Nai,Bình Thuận,tpHCM giới thiệu cho em(cháu) luôn.em(cháu cảm ơn rất nhiều)
Lưu ý:em(cháu) đã quyết định lấy con bò thịt làm vật nuôi chủ đạo nên mong nhận được sự tư vấn vè kỹ thuật và kinh nghiệm.Mọi comment bàn ra sẽ không được hoan nghênh.
Kính!!!
Với cái tâm huyết này thì bạn nuôi "Bò" là hợp lý rùi!

bạn đã có rất nhiều thứ từ đất đai lòng nhiệt huyết và cả vốn nữa (nếu vay thành công). vấn đề của bạn là giải quyết thế nào biến tất cả những lợi thế của bạn thành thành công. nhưng tôi chưa thật sự hiểu ý bạn lắm:
1. dự định của bạn là nuôi bò như thế nào (mua bof con về nuôi lớn, hay mua bò gâyf vổ béo).
2. bạn sẻ cho chúng ăn những gì, cho ăn như thế nào. tự tạo thức ăn cho nó hay phải đi mua?
3. số lượng bầy đàn là bao nhiêu con? có tăng đàn hay không, tăng bằng cách nào?
4. cách phòng và trị bệnh cho chúng.
5. trên mảnh đất của mình bạn dự định trồng những gì? cách bố trí các loại cây, mật độ trồng như thế nào?
6. bạn có nuôi thêm vật nuôi khác để tăng thu nhập không?
vài lời trao đổi cùng bạn. mình không nuôi bò nên không biết phải giúp gì cho bạn, nhưng mình chúc bạn thành công.

bạn đã có rất nhiều thứ từ đất đai lòng nhiệt huyết và cả vốn nữa (nếu vay thành công). vấn đề của bạn là giải quyết thế nào biến tất cả những lợi thế của bạn thành thành công. nhưng tôi chưa thật sự hiểu ý bạn lắm:
1. dự định của bạn là nuôi bò như thế nào (mua bof con về nuôi lớn, hay mua bò gâyf vổ béo).
2. bạn sẻ cho chúng ăn những gì, cho ăn như thế nào. tự tạo thức ăn cho nó hay phải đi mua?
3. số lượng bầy đàn là bao nhiêu con? có tăng đàn hay không, tăng bằng cách nào?
4. cách phòng và trị bệnh cho chúng.
5. trên mảnh đất của mình bạn dự định trồng những gì? cách bố trí các loại cây, mật độ trồng như thế nào?
6. bạn có nuôi thêm vật nuôi khác để tăng thu nhập không?
vài lời trao đổi cùng bạn. mình không nuôi bò nên không biết phải giúp gì cho bạn, nhưng mình chúc bạn thành công.

Cảm ơn sự chia sẽ của bạn rất nhiều!!!!
Mình xin trình bày rõ hơn về kế hoạch mình đang dự tính
Vì làm bằng vốn vay nên mình sẽ cố gắng tận dụng triệt để những gì mình đang có để tiết kiệm chi phí
đầu tiên mình chỉ nuôi khoảng 5-6 con bò 12tháng tuổi thôi(chậm mà chắc) để gầy đàn
trồng khoảng 2000m2 cỏ(sau nay thiếu thì trồng thêm)
nuôi trùn quế+gà thả vườn+1 ao cá nhỏ
trên số đất còn lại có thể trồng hoa màu ngắn ngày để tăng thu nhập hoặc trồng bắp để có nguồn thức ăn cho bò ,gà
Đó là dự tính ban đầu của mình.ACE nào có ý tưởng, mô hình chăn nuôi nào hay(bò thịt là con vật chủ đạo)xin góp ý cho mình.Cảm ơn rất nhiều!!!!!!!

chào bạn, mình đã có 1 bài về mô hình bò trùn gà trên diễn đàn và có rất nhiều bác đã gópnhững ý hay bạn có thể tham khảo nhé. còn mô hình của bạn tôi thấy lạ 1 điều tại sao bạn lại chon bò 12 tháng tuổi nhỉ? ý định nuôi vỗ béo hay sinh sản? với 1.2ha bạn có rất nhiều lựa chọn cho đàn bò của mình. bản thân mình cũng mới bắt đầu nuôi bò đc gần 1 năm nay với 10 con khởi đầu và 1 ha
có thể cũng khá giiống với bạn nên có gì mình trao đổi nhé. phạm vi câu hỏi của bạn rộng quád nên mình cũng chẳng biết trả lời cụ thể ntn nhưng bạn định mua bò 12 tháng tuổi là chưa thật hợp lí với điều kiên hiên nay cat ngắn hạn lẫn dài han. bạn add nik yahô của mình có j trao đổi nhé tiengdan_codon@yahoo.com

--------

chào bạn, mình đã có 1 bài về mô hình bò trùn gà trên diễn đàn và có rất nhiều bác đã gópnhững ý hay bạn có thể tham khảo nhé. còn mô hình của bạn tôi thấy lạ 1 điều tại sao bạn lại chon bò 12 tháng tuổi nhỉ? ý định nuôi vỗ béo hay sinh sản? với 1.2ha bạn có rất nhiều lựa chọn cho đàn bò của mình. bản thân mình cũng mới bắt đầu nuôi bò đc gần 1 năm nay với 10 con khởi đầu và 1 ha
có thể cũng khá giiống với bạn nên có gì mình trao đổi nhé. phạm vi câu hỏi của bạn rộng quád nên mình cũng chẳng biết trả lời cụ thể ntn nhưng bạn định mua bò 12 tháng tuổi là chưa thật hợp lí với điều kiên hiên nay cat ngắn hạn lẫn dài han. bạn add nik yahô của mình có j trao đổi nhé tiengdan_codon@yahoo.com.[LEFT][COLOR=#008000][FONT=Arial]agriviet.com/home/archive/index.php/t-93398.html?s...[/FONT][/COLOR][/LEFT]

Last edited:
có thể cũng khá giiống với bạn nên có gì mình trao đổi nhé. phạm vi câu hỏi của bạn rộng quád nên mình cũng chẳng biết trả lời cụ thể ntn nhưng bạn định mua bò 12 tháng tuổi là chưa thật hợp lí với điều kiên hiên nay cat ngắn hạn lẫn dài han. bạn add nik yahô của mình có j trao đổi nhé tiengdan_codon@yahoo.com

Bởi vì chưa có kinh nghiệm nên mình nghĩ vậy.Mình chọn bò 12 tháng tuổi vì mình nghĩ nó không quá lớn và cũng không quá nhỏ.Nếu bạn thấy không hợp lý mong bạn tư vấn giúp mình.và cho mình học hỏi mô hình của bạn với.cảm ơn bạn rất nhiều!!

nếu bạn dự định nuôi bò vỗ béo bán thịt thì bò 1 năm tuổi sẽ chậm lớn và tốn thức ăn nhiều nếu nuôi vỗ béo bạn nên mua những loại 6,7 tháng tuổi vừa cai sữa sẽ kinh tế hơn nhưng bạn cũng như mình lúc mới bắt tay vào nuôi rất băn khoăn trong việc chọn loại nào nhưng mình ko chọn bò vỗ béo vì có thể lợi nhuận nhanh nhưng rủi ro cao bạn ah giá hiện nay đang cao rồi. còn bạn dự định nuôi lâu dài tì mua bò 12 tháng sẽ mất 1.5 năm nữa mới cho phối giống đc mất thời gian quá lâu bạn ah. mà nếu nuôi giống thì bò 12 tháng với bó 2năm ko chênh lệch giá quá cao. vậy là mô hình của mình chọn là bò cặp bạn ah. bò mẹ và con k3,4 tháng tuổi. mình dự định sauk8 tháng kựa chọn bò con làm giống con nào kém sẽ bán thịt. và 10 tháng sau mình có thêm 1 chú bê nữa. an toàn hơn vỗ béo và nhanh thu hồi vốn hơn nuôi sinh sản từ bò nhỏ bạn ah. bạn thử tính thế này nhé bạn mua bò 12 tháng mất 1 năm nuôi bò trưởng thành và thêm 9 tháng bò chửa nũa thêm 12 tháng để bán đc bò con vậy là gần 3 năm rồi vay lãi ngân hàng như bạn là quá rẻ rồi nưng khi đó thì lãi cũng tốn quá bạn ah. nuôi vỗ béo thì nhanh nhưng giá cá khó kiểm soát lắm bạn ah. tính toán kĩ nhé. chúc bạn thành công, có gì anh em mình sẽ trao đổi dần dần mình cũng chỉ 26t thôi

Cám ơn bạn.Bạn nói rất có lý.mình sẽ xem xét theo hướng đi của bạn.
Bạn có thể cho mình biết giá bò giống bây giờ thế nào không?
Bạn đang nuôi giống bò gì??
Và chia sẽ cho mình một số kinh nghiệm dc không??(kỹ thuật nuôi,cách phòng và trị bệnh thường gặp)
nick yahoo bạn mình add rồi.
Mong nhận dc nhiều điều hữu ích từ bạn
Chúc sức khỏe và thành đạt!!!!!

uhm chào bạn mình nuôi bò cái thì chỉ chọn loại thường thôi chỉ cần khá to con 1 tí là đc sau này cho gieo tinh nhân tạo sẽ cho ra con lai to thôi bò ta dễ nuôi mau đẻ, và nuôi con khéo. nhưng mình bị lứa đầu tiên này con theo mẹ sẵn hơi nhỏ bạn ah. hy vọng lứa sau sẽ tốt vì mình gieo tinh nhân tạo mà. còn giá cả thì tùy theo vùng, bò tơ hay bof giạ và con mẹ to nhỏ nữa cũng khó nói lắm nhưng mình có ông bạn chuyên mua bò thịt nên nhờ ông đi mua giúp ông nói giá k80-90k/kg bò hơi là ok. nên mình mua đc 5 cặp 10 con với giá 82tr. 2 con bò tơ giá 12tr/con. phòng trị bệnh thì theo lịch của thú y địa phưuơng thôi tụ hyết trùng, lở mồm long móng thì họ tiêm mình chỉ tiêm thêm canxi và ghẻ, sổ lãi thôi bạn ah.

Nuôi bò có nhiều người rất lời nhưng cũng có người bị "bò đá" chính gì lẽ đó bạn hãy xem thật kỹ về kỹ thuật nuôi lúc đó tiến hành cũng ko muộn. làm để phát triển ko phải một ngày một bửa mà thay đổi cuộc sống kinh tế mình đâu. còn trẻ rất nhiều cơ hội, chúc bạn thành công.

chào bạn chủ thớt. mình 22t cũng có ý định nuôi bò như bạn . nhưng mà là nuôi để bán bê con. vì hiên nay ở chổ mình Sóc trăng, thị trường tiêu thụ rất mạnh. mình đy 1 vòng Tp sóc trăng, thì có rất nhìu quán bán món bê thui, quay cả 1 con bê, từ sáng bán tới chìu là hết 1 con. nên mình tính nuôi để cung cấp bê con cho các quán này. vậy theo m.n thì nuôi bê bán thịt có lãi nhiu hơn bán giống ko. và nếu dc thì nên phát triển bò sinh sản sao cho hiệu quả. và có ý kiến nữa là bác chủ thớt zới bác tiengdancodon đừng nc Yahoo, mà nên post lên đây để m.n tham khảo,biết đâu có nhìu cái hay để m.n lụm nhặt. chúc m.n sức khỏe và zui zẻ nha. :huh::huh:

cảm ơn sự góp ý của bạn.mình sẽ cân nhắc và tìm hiểu thật kỹ trước khi nuôi
Mong tiếp tục nhận dc sự giúp đở trong thời gian tới
chúc sức khỏe và thành công!!!

--------

chào bạn chủ thớt. mình 22t cũng có ý định nuôi bò như bạn . nhưng mà là nuôi để bán bê con. vì hiên nay ở chổ mình Sóc trăng, thị trường tiêu thụ rất mạnh. mình đy 1 vòng Tp sóc trăng, thì có rất nhìu quán bán món bê thui, quay cả 1 con bê, từ sáng bán tới chìu là hết 1 con. nên mình tính nuôi để cung cấp bê con cho các quán này. vậy theo m.n thì nuôi bê bán thịt có lãi nhiu hơn bán giống ko. và nếu dc thì nên phát triển bò sinh sản sao cho hiệu quả. và có ý kiến nữa là bác chủ thớt zới bác tiengdancodon đừng nc Yahoo, mà nên post lên đây để m.n tham khảo,biết đâu có nhìu cái hay để m.n lụm nhặt. chúc m.n sức khỏe và zui zẻ nha. :huh::huh:

đó cũng là một ý kiến hay.nhưng có khả thi không???
theo mình biết thì bê thui thường là bê không tốt giống người ta loại bỏ không nuôi mới bán
giá bán thịt bê cũng không cao hơn bê giống
Vấn đề nữa là chu kì bò mang thai dài.nuôi bán bê cần số lượng nhiều vì giá trị thương phẩm không cao lắm(chỉ vài triệu/con so với vài chục triêu/con bò)
Đó chỉ là suy nghĩ của mình
Bạn hãy tìm hiểu thêm
Nếu khả thi thì bày mình làm với.hihi...

Last edited by a moderator:

Back