Thảo luận Nên làm gì với đất Ba vì Hà Nội và Bảo Lộc Lâm Đồng

• Thread starter gavoi
  • Ngày gửi
Kinh chào các bác trên diễn đàn,
Tôi là lính mới, hiện đang hoạt động trong nghành xây dựng nhưng do yêu thích cây cối nên cũng mạo muội đầu tư 2 mảnh đất như sau:
1) 1000 m2 tại Yên Bài, Ba Vì Hà Nội, đất chân núi sát ruộng lúa rất tốt nhưng hiện chỉ trồng cỏ cho bò ăn.. Ý định của tôi là trồng các loại cây lâu năm xung quanh hàng rào ( mít, bơ, bưởi...) còn ở
trong trồng rau màu, hoa ...). Vài ba năm nữa tôi dự kiến xây một nhà nghỉ cuối tuần tại đây ( Hiện gia đình sống ở nội thành Hà Nội) .

2) 1 ha ở Bảo Lộc, Lâm Đồng hiện đang trồng chè nhưng muốn chuyển đổi mô hình khác hiệu quả hơn ( như trồng hoa lili, nấm hoặc các loai khác).
Điều kiện của tôi hiện nay ko có thời gian tập trung ở những nơi đó mà chỉ qua lại thương xuyên. Mong các bác chỉ giáo.
Xin đa tạ.

Nếu nuôi bò đc thì trồng cỏ nuôi Anh nhé.

File đính kèm

• Du An Bo Thit Kinh Te Cao.pdf
    552 KB · Lượt xem: 30
Nếu mà Bác không có mặt thường xuyên thì có thể thuê người nào tin tưởng đứng ra trông coi còn mọi thứ làm thì cứ theo kế hoạch của bác làm...
Trồng hoa lily thì công chăm sóc cũng nhiều nên tốn nhiều công và phải trông coi thường xuyên cũng như kĩ thuật, nấm ở bảo lộc thì em mới thấy 1 số nhà trồng mà qui mô còn nhỏ
Giá chè tươi giờ cũng trên 10k/kg 1ha của bác nếu chăm ổn thì 1 tháng cũng thu lại tầm 15 - 20tan x 10k= :)... :D em thấy cái này ổn đấy chứ... giờ ở bảo lộc ai cũng đi tìm mua đất chè :p

Back