nên nuôi cá gì ở vùng cao thiếu nước

• Thread starter nhatkhoa
  • Ngày gửi
em ở vùng cao, trên đồi. định đào cái ao nho nhỏ vài chục mét vuông nuôi cá để ăn cho thay đổi vì ăn gà vịt , heo bò mãi cũng chán

điều kiện nước là bơm từ giếng lên .đất cao nên phải lót bạt pe... em ko rành vụ này chỉ nghe người ta nói ... ko biết mua bạt oe ở đâu và ghép như thế nào ? có cần phải hàn lại cho kín để nước ko rỉ ra đất ko?

xin các bác tư vấn cho em vài giống cá dễ nuôi . thức ăn chính cho cá là khoai mì lát và rau cỏ , lâu lâu bổ xung thêm thức ăn con cò ...

Cách đây gần nửa thế kỷ, tôi thấy bà con rẻo cao Việt Bắc
nuôi cá chép ở dưới gậm nhà sàn, nước nông chưa đến đầu gối .
Bà con có nước tự chảy theo máng nứa từ sườn núi vào từng
nhà, chảy đầy máng trên nhà sàn, thì rớt xuống gậm nhà sàn,
tràn cái ao nhỏ này, thì chảy xuống vườn, xuống ruộng. Vì
nước rớt, chảy tong tỏng như thế, nên Oxy bão hoà, dù nước
nông, cá đặc, vẫn không chết ngạt.
*
Còn nuôi cá phải có máy bơm, e rằng lỗ vốn tiền bơm nước .
*

Nuôi cá phi ( cá phi đen).. chỉ cần thả vào hồ 5 con...4 tháng sau bạn sẽ có 1 hồ đặc ngẹt cá...ăn không kịp đâu, chúng đẻ nhiều lắm, lớn nhanh nữa...lại được cái dễ ăn cái gì cũng ăn từ cỏ đến rau bèo cám cơm chúng xơi tuốt
Nuôi cá này hồ không cần sâu..vì chúng cần nước nóng và nhiều ánh sáng mặt trời + nước cạn..chúng mới đẻ được

cá này ăn ko ngon

Nuôi cá phi ( cá phi đen).. chỉ cần thả vào hồ 5 con...4 tháng sau bạn sẽ có 1 hồ đặc ngẹt cá...ăn không kịp đâu, chúng đẻ nhiều lắm, lớn nhanh nữa...lại được cái dễ ăn cái gì cũng ăn từ cỏ đến rau bèo cám cơm chúng xơi tuốt
Nuôi cá này hồ không cần sâu..vì chúng cần nước nóng và nhiều ánh sáng mặt trời + nước cạn..chúng mới đẻ được
loại cá rô phi này nhỏ ăn ko ngon lắm xương nuôi làm gì

loại cá rô phi này nhỏ ăn ko ngon lắm xương nuôi làm gì

bạn chưa ăn cá rô phi "chiên xù" à ? cá không nhỏ đâu bạn và cũng không có xương manh thịt lại ngọt
điều kiện như bạn nhakhoa thì nên nuôi cá rô phi là hợp lý
còn về kết bạt để làm bể bạn cho biết bạn cần diện tích là bao nhiêu ? dài-rộng ?
sống trên đời cần có cái tâm

Back