Nên nuôi chim bồ câu pháp thuần hay pháp lai

• Thread starter nguyễn thế thuyên
  • Ngày gửi
Mọi người cho mình hỏi nên nuôi chim pháp thuần hay pháp lai. Mình Nuôi thử 30 đôi pháp thuần mà đẻ chập quá. Có nhiều đôi không đẻ. Cũng k biết lý do vì sao.
khẩu phần ăn của mình như sau:
50% cám công nghiệp + 50% thóc. + thuốc kích trứng của gà + máng ăn riêng là sỏi nhỏ.
Mình có đi tìm hiểu thì có vài người nói nên thay mái pháp = mái lai. Đực pháp giữ lại.
Vì mái Pháp to đẻ kém, ấp vụng. còn mái lai nhỏ con nên đẻ mau, ấp tốt, nuôi con khéo.
Ai có kinh nghiệp cho mình ý kiến. Xin cảm ơn.

Pháp, Tây, lai rặt gì không biết. chọn thằng nào, con nào, to con là chơi, nếu muốn nuôi. Trước hết hãy xem đầu ra rồi mới tính tiếp cái gì nữa

Mình thì có cả pháp thuần và pháp lai. Nói chung 2 loai đẻ, nuoi con rất tốt. Chỉ nghỉ thời gian thay lông thôi. Lúc trước có cặp nuôi con dở mình đổi trống cho cặp khác giờ ok hết. Mình cũng thử ghép lai với thuần thấy cũng ok. Mái thuần trống lai nở con đủ màu sắc. Chứ chưa ghép trống thuần mái lai.
Mình xin được cặp bồ câu ta vô tình trúng ngay cặp bồ câu mái đẻ 1 lứa 4 trứng. Giờ mình mua thêm 2 bồ câu trống Pháp về tách ra thành 2 cặp không biết có ổn không ?

Bồ câu màu trắng đuôi có pha ít đen 1 con khỏag 350g cho hõi là giống bồ câu j ạ
Là bồ câu giống lai trắng và đen bạn à.
Bây giờ hiếm giống thuần lằm vì nó qua nhiều chủ, nhiều đời rồi. Bạn cứ thấy nó to là được.

Em cũng đang muốn nuôi bồ câu nhưng chưa có kinh nghiệm, thấy bác bảo có diễn đàn trên facebook. Địa chỉ như nào để em vào tham gia với. Thanks bác nhiều !

Em cũng đang muốn nuôi bồ câu nhưng chưa có kinh nghiệm, thấy bác bảo có diễn đàn trên facebook. Địa chỉ như nào để em vào tham gia với. Thanks bác nhiều !
b tham khảo kinh nghiệm ở trang này nhé
https://sites.google.com/site/bocauphapgiong/ky-thuat-nuoi-bo-cau-phap
Mọi người cho mình hỏi nên nuôi chim pháp thuần hay pháp lai. Mình Nuôi thử 30 đôi pháp thuần mà đẻ chập quá. Có nhiều đôi không đẻ. Cũng k biết lý do vì sao.
khẩu phần ăn của mình như sau:
50% cám công nghiệp + 50% thóc. + thuốc kích trứng của gà + máng ăn riêng là sỏi nhỏ.
Mình có đi tìm hiểu thì có vài người nói nên thay mái pháp = mái lai. Đực pháp giữ lại.
Vì mái Pháp to đẻ kém, ấp vụng. còn mái lai nhỏ con nên đẻ mau, ấp tốt, nuôi con khéo.
Ai có kinh nghiệp cho mình ý kiến. Xin cảm ơn.
nếu nuôi nhốt b không nên cho ăn thóc mà thay vào đó b nên cho ăn gạo say hoặc ngô
còn những đôi không đẻ thường là những đôi đực b à.hi
Cảm ơn bác. Bác có thể chia sẻ về cách nuôi chế độ ăn chó em chút đc k..
b tham khảo cách nuôi tại trang này nhé
https://sites.google.com/site/bocauphapgiong/ky-thuat-nuoi-bo-cau-phap

Miền nam chim bồ câu rẻ lắm, pháp thuần ra ràng chỉ hơn pháp lai có 10k nên nuôi pháp lai ưu thế hơn, chi phí giống thấp, chim nuôi con ấp trứng tốt, Mấy bác đừng nghe báo chí với mấy cái trại nó khoác lát năm đẻ 12- 14 lứa nhé, 10-11 lứa là cùng. Có bạn nuôi pháp thuần chỉ ước một năm chim bác ấy xuất được 6 lứa là mừng. Bác có facebook thì tham gia hội chia sẽ kinh nghiêm nuôi bồ câu pháp, ở đó thực tế hơn.
Miền nam chỗ nào vậy bác? Em ở Hậu Giang giáp ranh Cần Thơ mà tìm đầu ra khó quá

Back