Nên nuôi chim bồ câu pháp thuần hay pháp lai

• Thread starter nguyễn thế thuyên
  • Ngày gửi
Mọi người cho mình hỏi nên nuôi chim pháp thuần hay pháp lai. Mình Nuôi thử 30 đôi pháp thuần mà đẻ chập quá. Có nhiều đôi không đẻ. Cũng k biết lý do vì sao.
khẩu phần ăn của mình như sau:
50% cám công nghiệp + 50% thóc. + thuốc kích trứng của gà + máng ăn riêng là sỏi nhỏ.
Mình có đi tìm hiểu thì có vài người nói nên thay mái pháp = mái lai. Đực pháp giữ lại.
Vì mái Pháp to đẻ kém, ấp vụng. còn mái lai nhỏ con nên đẻ mau, ấp tốt, nuôi con khéo.
Ai có kinh nghiệp cho mình ý kiến. Xin cảm ơn.

Mình thì có cả pháp thuần và pháp lai. Nói chung 2 loai đẻ, nuoi con rất tốt. Chỉ nghỉ thời gian thay lông thôi. Lúc trước có cặp nuôi con dở mình đổi trống cho cặp khác giờ ok hết. Mình cũng thử ghép lai với thuần thấy cũng ok. Mái thuần trống lai nở con đủ màu sắc. Chứ chưa ghép trống thuần mái lai.

Mình thì có cả pháp thuần và pháp lai. Nói chung 2 loai đẻ, nuoi con rất tốt. Chỉ nghỉ thời gian thay lông thôi. Lúc trước có cặp nuôi con dở mình đổi trống cho cặp khác giờ ok hết. Mình cũng thử ghép lai với thuần thấy cũng ok. Mái thuần trống lai nở con đủ màu sắc. Chứ chưa ghép trống thuần mái lai.

Cảm ơn bác. Bác có thể chia sẻ về cách nuôi chế độ ăn chó em chút đc k..

M
Cảm ơn bác. Bác có thể chia sẻ về cách nuôi chế độ ăn chó em chút đc k..
minhf cho ăn cám, ngô, gạo lứt. 1 tuần cho ăn khoáng ADE và vitamin 2 lần. Ăn thì mình đi làm sớm nên cho ăn lúc 5h sáng. Chiều về thì hơn 5h chiều mới cho ăn. Thấy nó cứ đẻ xòn xòn đó, mình cũng nuôi ít thôi. 40cap. Đủ cho con ăn và thỉnh thoảng bán giống. Cũng có ít lãi đó.

Chổ mình không thấy ai nuôi pháp thuần, có lần đi tham quan trại bcau pháp trắng họ nói pháp thuần mà sao thấy nó có to hơn con pháp lai đâu. Vô shop chim kiểng họ đưa ra con pháp thuần thấy hết hồn to gần bằng bcau gà. Nuôi loại nào cũng được miễn là tiêu thụ được và có lời. Tôi đang nuôi 350 cặp pháp lai, tháng xuất tầm 200 cặp. trừ chi phi còn lãi khoảng 8 chai/thang

Chổ mình không thấy ai nuôi pháp thuần, có lần đi tham quan trại bcau pháp trắng họ nói pháp thuần mà sao thấy nó có to hơn con pháp lai đâu. Vô shop chim kiểng họ đưa ra con pháp thuần thấy hết hồn to gần bằng bcau gà. Nuôi loại nào cũng được miễn là tiêu thụ được và có lời. Tôi đang nuôi 350 cặp pháp lai, tháng xuất tầm 200 cặp. trừ chi phi còn lãi khoảng 8 chai/thang
Pháp thuần to lắm bạn. Nhất là titan. Còn mimax thì bt. Nuôi tốt thì sinh sản ok bạn. Còn bán giống thì người ta vẫn thích chim to hơn là chim lai. Ai chẳng thế. Bình thường 2 cặp như nhau nhưng giá tiền có đắt hơn thì ho vẫn chọn cặp bc thuần chủng titan. Nhìn nhanh nhẹn. Đep nữa.

Vậy bác cho em hỏi, sao chủ yếu chỗ bác chỉ nuôi lai. có lý do gì không vậy

Vậy bác cho em hỏi, sao chủ yếu chỗ bác chỉ nuôi lai. có lý do gì không vậy
Miền nam chim bồ câu rẻ lắm, pháp thuần ra ràng chỉ hơn pháp lai có 10k nên nuôi pháp lai ưu thế hơn, chi phí giống thấp, chim nuôi con ấp trứng tốt, Mấy bác đừng nghe báo chí với mấy cái trại nó khoác lát năm đẻ 12- 14 lứa nhé, 10-11 lứa là cùng. Có bạn nuôi pháp thuần chỉ ước một năm chim bác ấy xuất được 6 lứa là mừng. Bác có facebook thì tham gia hội chia sẽ kinh nghiêm nuôi bồ câu pháp, ở đó thực tế hơn.

Miền nam chim bồ câu rẻ lắm, pháp thuần ra ràng chỉ hơn pháp lai có 10k nên nuôi pháp lai ưu thế hơn, chi phí giống thấp, chim nuôi con ấp trứng tốt, Mấy bác đừng nghe báo chí với mấy cái trại nó khoác lát năm đẻ 12- 14 lứa nhé, 10-11 lứa là cùng. Có bạn nuôi pháp thuần chỉ ước một năm chim bác ấy xuất được 6 lứa là mừng. Bác có facebook thì tham gia hội chia sẽ kinh nghiêm nuôi bồ câu pháp, ở đó thực tế hơn.
Bác cho em hỏi về cách chăm sóc chim của bác ntn được k.. căm ơn bác

Bác cho em hỏi về cách chăm sóc chim của bác ntn được k.. căm ơn bác
Ko biết nói với bác như thế nào, thì ngày cho ăn hai lần, sáng trc 9h, chiều trc 3h. trc khi cho ăn mình châm nước, tháng cho uống kháng sinh hai lần đầu tháng và giữa tháng (tetracylin hoặc kháng sinh khác như ampi, hamcoli). hai thấy tẩy giun một lần, tuần bổ sung khoán 3 lần, cho uống thêm A.D.E. Phân thì mình làm biến dọn lắm hơn tháng mới dọn một lần, hang tuần xịt thuốc sát trùng.

các bác cho em hỏi giá chim pháp thịt ở các bác giá bán thế nào chứ ở chỗ em chỉ dao động từ 100k-120k/đôi ( con nhỏ nhất là 500g)
đấy là bán cho dân mua về nấu cháo đấy
chứ bán cho mấy chị buôn thì chỉ được 100k/cặp thôi nhìn thầy mà tiếc

các bác cho em hỏi giá chim pháp thịt ở các bác giá bán thế nào chứ ở chỗ em chỉ dao động từ 100k-120k/đôi ( con nhỏ nhất là 500g)
đấy là bán cho dân mua về nấu cháo đấy
chứ bán cho mấy chị buôn thì chỉ được 100k/cặp thôi nhìn thầy mà tiếc
bạn ở đâu vậy

Ôi dời ôi đau đầu quá..... đang muốn mua 50 đôi về nuôi mà Pháp thuần - pháp lai, ti tan - mi mắc.... em chớt mất.

Bồ câu màu trắng đuôi có pha ít đen 1 con khỏag 350g cho hõi là giống bồ câu j ạ

Back