Nên nuôi con gì theo tình hình hiện nay

• Thread starter Tap_Tanh_Chan_Nuoi
  • Ngày gửi
Không biết bây giờ những con vật nuôi nào đang được nghiên cứu và có giá trị kinh tế nhỉ? Những con vật có giá trị kinh tế cao mà chưa có người thành công hoặc là mới bước đầu.Các bác, các anh/chị và bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ cho tôi được học hỏi với.(Nhà tôi ở dưới quê nên cũng có chút ít vườn tược, chuối thì hầu như có quanh năm nhưng không nhiều lắm, rồi ổi, xoài, điều...Tôi nên nuôi loại nào để tận dụng nguồn thức ăn (sản phẩm dạt), mong mọi người cho xin ý kiến.(Thực ra thì tôi đang làm IT nhưng không mặn mà gì với công việc và chăn nuôi trang trại là hướng tương lai).Xin cảm ơn mọi người nhiều.

dúi giá bình dân.nuôi rất hợp lý.bác an tâm.dúi rất mắn đẻ, nếu là dúi rừng thì sau 1 hay 2 tháng sẽ thích nghi và đẻ tốt

Bác cho E hỏi Don của Bác bắt ở rừng về hay nhà nuôi sinh sản ra. E muốn mua Don làm giống, Bác có loại nào dưới 2kg không? Giấy tờ KL thế nào.E ở Hải Dương. Bác có chuyển ra đc ko?

Tôi cũng nghĩ như bạn nongdanngeo:
nghề gì cũng trăm người bán vạn người mua.
Làm nghề gì cũng được, đừng mong bốc đồng,
cũng đừng sợ phá sản. Cùng mảnh đất, trông
cây cảnh bonsai cũng được, trồng rau cũng
ăn, nuôi heo cũng lãi, mà nuôi kỳ đà cũng
có lời. Coi nghề nào thích hợp nhất mà chọn.
Ví dụ nuôi cá sấu ngoài bắc, ban đầu bị lỗ
bao nhiêu, vì sấu không chịu được lạnh. Thế
nhưng bây giờ ngoài bắc cũng có Vua Sấu.
*
Nếu bạn chỉ nuôi Lợn Gà thì dù bạn thu nhập
hàng triệu đôla hàng tháng, cũng ít người biết
nhưng chỉ cần bạn có trại Kỳ Đà, Dế, hay con
đặc sản nào đó, mà có tín nhiệm, bán con giống
không chết, bán thịt đều đều, giao hàng đúng
hạn, thì ai cũng biết bạn là Vua Kỳ Đà, Vua Dế
ngay. Có điều muốn được danh hiệu đó, bạn phải
có gan thua lỗ vài trăm triệu vài năm đầu đã.
*
À, mà nghe nói Vua Sấu miền nam đã chuyển ngành
rồi, không biết có đúng không?
*
Còn Gà Đông Tảo và Gà Hồ, đã có tiếng từ khi
tôi chưa ra đời, mà bây giờ tôi hơn 6 chục mới
nổi tiếng, chả lẽ bà con ta chậm thông tin thế
sao? Trăm nghe không bằng một thấy. Google chỉ
là vài nghe thôi, chưa đủ trăm nghe đâu. Chi bằng
mua chục con gà Đông Tảo về nuôi thử, đến khi bán
sẽ thấy ngay lời lãi mà.
*
gà Đông Tảo khó mua lắm Bác ơi! em phái mua 3 lần mới mua được 160 con mới nở. mà phải về tận làng Đông tảo mua cơ. nếu mua linh tinh rất dễ mua phải gà không chuẩn. hoặc đã bị lai rồi. mà loại đó chỉ có giá trị như gà thường thôi.

uh chào bạn, tôi là một người làm trong ngành nông nghiệp, công việc chăn nuôi ccungxraats thú vị, nhưng cũng rất rủi ro. Nếu bạn có ý định chăn nuôi theo tôi bạn nên bắt đầu từ con vật truyề thống. Tuy nhiên bạn cũng có thể học tập kinh nghiệm từ các mô hình thành công, nếu bạn cảm thấy khả quan. Nếu bạn ở Miền bắc thì có thể về Lâm Thao - Phú Thọ quê tôi tham quan nghề nuôi rắn. Xã tôi theo thống kê hiện nay có khoảng 450 gia đình nuôi rắn số lượng khoảng 70.000 con. Quê bạn chắc chưa có nhiều người nuôi nên có n hiều lợi thế nhất là thức ăn. Rắn ăn cóc vì vạy nếu bạn chủ động được thì đây là một mô hình mang lại siêu lợi nhuận cho bạn. Chúc bạn thành công, nếu cần tư vấn về chăn nuôi có thể liên lạc với tôi qua mail: thientuett@gmail.com rát vui dc giup do những người cùng sở thích. Than ái!

Nuôi chó PQ đi bác . Dạo này mốt chơi PQ thịnh lắm đầu tư tương đối mà giá thành bán chó con khá cao. Chó thì ít bệnh tật , ăn dễ . Bán giống ko đc thì bán thịt. Nuôi thêm gà cảnh, bồ câu kiểng, vịt, thỏ ,dế , trùn, cá . Con này bù con kia . Cộng thêm ta trồng trọt xen kẻ vào những loại cây ngắn ngày nữa thì chắc chắn ko nghèo đâu. Nuôi nhiều thứ thu lợi ít nhưng thu hoài. Ăn chắc mặc bền . Chứ mình đấu tư mạnh vào 1 thứ thì.....< Thắng làm vua thua làm giặc....> thấy có vẻ hên xui quá. Theo em nên làm vậy, thị trường cần gì tui cũng có mặc dù ko nhiều nhưng chắc chắn mình cũng ko rơi vào tình trạng ( tiến thoái lưỡng nan) . Bán tháo bán đổ theo thị trường . Vài lời góp ý ai thấy có sai thì sữa dùm em em còn nhỏ dại lắm

theo mình bạn có thể nuôi con Chùn Quế kết hợp cùng với nuôi gà Sao .do có thể giảm giá thành chăn nuôi,sinh khối của Chùn Quế có thế chộn với thức ăn chăn cho gà Sao

Mình chưa thấy con nào siêu lợi nhuận như con nhím. thức ăn chiếm 70 - 80% giá thành sản suất, nhưng với con nhím thì khoảng 5%. đủ thấy siêu...siêu...siêu...lơi nhuận. Thị trường nhím còn dài lắm

Đấy là bạn nói theo giá thị trường, chứ không nói theo tỷ lệ nhím hơi và thức ăn .
*
Ví dụ, theo tài liệu cũ mấy chục năm trước, thì 4 ký thóc làm ra 1 ký lợn hơi.
Vậy theo giá thị trường, tiền mua 4 ký thóc là bao nhiêu, và giá lợn hơi 1 ký là
bao nhiêu, sẽ tính ra được tỷ lệ thịt hơi và thức ăn .
Tỷ lệ này sẽ được áp dụng vào từng người nuôi mà quyết định có nên nuôi hay không.
Nếu thích hợp và không có việc gì làm tốt hơn, thì quyết định nuôi con vật đó.
*
Bạn chỉ nói tỷ lệ 5% theo giá thị trường, mà không biết tỷ lệ thức ăn và thịt hơi
là bao nhiêu, sau này giá thị trường thay đổi, bạn không biết lỗ lãi ra sao mà
quyết định bán vật nuôi đi hay cứ phát triển thêm lên.

Bạn đang phân-vân : Nuôi con gì? Và bạn đang hỏi bà con Diễn-đàn, cũng có thể bạn đã đi xem vài nơi...
Vậy sau đó, bạn thấy gì, và bạn nghĩ gì? Quyết-định nuôi con gì sẽ do :
1- Bị người khác thuyết-phục.
2- Do chính bạn yêu thích con vật đó.
Vậy, bạn nên chọn (2), thích con vật nào, bạn :
- Tìm hiểu thêm thật cặn kẻ,
- Bắt đầu ứng-dụng những điều học được bằng cách nuôi nhỏ. Đây là cách hay nhất để từ đó bạn làm quyết-định sau cùng :
- Nuôi rộng ra.
Thân.

Mình chưa thấy con nào siêu lợi nhuận như con nhím. thức ăn chiếm 70 - 80% giá thành sản suất, nhưng với con nhím thì khoảng 5%. đủ thấy siêu...siêu...siêu...lơi nhuận. Thị trường nhím còn dài lắm
theo bác người ta ăn cơm nhiều hay ăn bún nhiều<_<::p

Em mạn phép xin tặng các bác bài thơ "Vợ và Bồ". Đọc xong hi vọng các bác sẽ vui, thư giãn, giảm tress...có gì không đúng mong các bác thông cảm.
<link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5Cuser%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:VNI-Times; panose-1:0 0 0 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:auto; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:7 0 0 0 19 0;} @font-face {font-family:Verdana; panose-1:2 11 6 4 3 5 4 4 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:536871559 0 0 0 415 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Vợb
Bồ là phở nóng tuyệt vời
Vợ là cơm nguội đáy nồi hẩm hiu.
Bồ là nơi tỏ lời yêu
Vợ là nơi trút bao nhiêu bực mình.
Bồ là rượu ngọt trong bình
Vợ là nước ở ao đình nhạt pheo.
Nhìn bồ đôi mắt trong veo
Trông vợ đôi mắt trong veo gườm gườm.
Bồ tiêu thì chẳng tiếc tiền
Vợ tiêu một cắc thì liền kêu hoang
Bồ giỗi thì phải xuống thang
Vợ giận bị mắng, bị phang thêm liền
Một khi túi hãy còn tiền
Thì bồ thắm thiết kề liền bên anh
Một mai hết sạch sành sanh
Bồ đi vợ lại đón anh về nhà
Bồ là lều, vợ là nhà
Gió lớn, lều sụp, mái nhà còn kia
Vợ là cơm nguội của ta
Nhưng là đặc sản thằng cha láng giềng...
<o:p></o:p>

chao ca nha.em rat muon lam chan nuoi ,dung theo loi nguoi viet dung hang viet.nhung dau tu nuoi gi nhi///? ai giup tu van cho em ha.thank.

chao ca nha.em rat muon lam chan nuoi ,dung theo loi nguoi viet dung hang viet.nhung dau tu nuoi gi nhi///? ai giup tu van cho em ha.thank.

Viết chữ có dấu vào bạn ơi, tư vấn cho bạn chừng 1 trang chữ không dấu thôi, chắc bạn nhảy ra khỏi diễn đàn?

nuôi chó cũng hay quá ha, sao chưa thấy ai nuôi chó bán thịt hết

trồng và nuôi đủ thứ thì an toàn hơn nhiều nhưng cũng siêu cực khổ sợ ko làm nổi

nuôi chó cũng hay quá ha, sao chưa thấy ai nuôi chó bán thịt hết

trồng và nuôi đủ thứ thì an toàn hơn nhiều nhưng cũng siêu cực khổ sợ ko làm nổi

Nuôi chó để huấn luyện thì còn ok chứ nuôi bán thịt thì...hix, ko dám, với lại... (mình cầm tinh con cẩu mà):lol:

ý em là vợ là cơm còn bồ là bún (trả lời câu hỏi trên đó mà).
túm lại là Thu y Binh Duong ... muốn nuoi thêm con bồ nữa đó mà. COn này ăn gấp 10 lần con heo ... nhưng mà đầu ra thì ... " Mệnh đề X " ...

theo tôi nuôi cn gì không quan trọng mà bạn phải nắm bắt dc thị trường và hiểu biết về nó.Không nhất thiết phải nuôi con đặc sản như heo rừng,chồn hương... mà có khi chỉ nuôi gà nuôi lợn thông thường cũng làm giàu dc vì chúng dễ nuôi và dễ tiêu thụ.Nhưng có ý tưởng đột phá và có vốn có gan làm giàu thì bạn nuôi những con người ta chưa dám nuôi hay ít nuôi cơ hội giàu sẽ nhanh hơn nhưng cũng dễ thất bại.Hiiii

Đây là ý kiến xác đáng. Tôi muốn thêm một ít nhận xét là những người kiên trì gắn bó với một (hoặc một ít) loại con vật nuôi thì sẽ dễ thành công và thành công lớn hơn những người nay nuôi con này, mai lại thấy con khác hay hơn nhảy vào. Vì khi kiên trì gắn bó với một loại thì kinh nghiệm sẽ dày dạn hơn, ngày càng tránh được rủi ro. Một yếu tố nữa là khi nuôi lâu một vài loại thì bạn sẽ có "tiếng tăm" nên việc tiêu thụ sản phẩm sẽ thuận lợi hơn những người mới nuôi loại này thì lại bỏ nuôi con vật khác.
Vì vậy nếu mới khởi nghiệp ta nên dành nhiều thời gian để tìm hiểu để xác định con gì sẽ hợp với điều kiên hoàn cảnh của mình nhất. Việc này bản thân phải tự quyết định chứ không thể hỏi ai chỉ tay quyết hộ được. Thứ đến nên nuôi ở quy mô nhỏ để rút kinh nghiệm thực tế. Sau đó mới có thể nuôi với quy mô mong muốn của mình.
Giả sử bị thiên tai dịch bệnh phá hết thì vẫn nên gây nuôi lại vật nuôi đó sau dịch . Bởi vì dù có thiệt hại nhiều về tài chính thì ta vẫn còn những cái quý nhất là kinh nghiệm và danh tiếng lâu nay.

Back