• Nên nuôi gà ta hay gà Đông Tảo (ĐT)

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 15/10/14

1. babyworm Nhà nông tập sự

Xin chào các anh/chị,

Em có 1 miếng đất bỏ hoang 50m2. Giờ em muốn thả gà nhưng đang phân vân một vài điều nhờ anh chị tư vấn giùm. Nhà em ở Q.9, HCM.

1. Em nên nuôi gà Đông Tảo hay gà ta dạng thả vườn?
      2. Với diện tích như vậy em thả được khoảng bao nhiêu con?
      3. Và với số lượng ít như vậy thì việc tiêm ngừa vacxin làm sao? Vì em nghe nói liều vacxin một lọ tiêm đâu mấy trăm con.
      4. Em ở quận 9, có nơi nào cung cấp con giống hay trại gà gần đó để tham khảo mua con giống không?
      5. Khu vực Q.9 tiệm thuốc thú y và nơi bán các vật tư, thức ăn cho gà ở đâu.

Em chưa chăn nuôi bao giờ nên cái gì cũng bỡ ngỡ, mong anh/chị cho em nhiều lời khuyên bổ ích. Em chân thành cảm ơn.

Đang tải...
    2. motnua

motnua Guest

50 m thì nuôi gà nếu không có cơm thừa canh cặn thi thu nhập được bao nhiêu ?
      Hãy chọn con vật nuôi khác đi ...
      Trước tiên xem địa phương có những gì ví dụ rơm rạ , lá cây , cỏ dại thì ta nuôi trâu bò dê
      Nếu có nhiều ốc , cá tạp , ruột động vật thì mình nuôi cá , ba ba ,hay cua đinh
      50 M vuông nếu chăn nuôi thì phải xem nhiều hướng có lợi nhất ... chào bạn .
      --- @ 15/10/14, Original Post Date: 15/10/14 ---
      50 m thì nuôi gà đông tảo chuẩn , thật chuẩn .

Last edited by a moderator: 16/10/14
    3. 50m nuôi thêm thì nuôi gà ta thôi bác . vừa có gà thịt . mà đầu tư không lớn lắm . chứ nuôi gà đông tảo vốn đầu tư cao lắm . thêm vào đó chắc gì bác đã có thời gian chăm cho gà nó lớn > <

babyworm thích bài này.
    4. cocbachan

cocbachan Nhà nông nghiệp dư

Có vẽ chăn nuôi lấy mồi nhắm rượu rồi. Có vẻ sắp tới anh em có nơi hội tụ "tiên tửu" đây.
      100 con gà là tư vấn cho bạn. đủ 1 liều vacxin các loại

babyworm thích bài này.
    5. onggiaogia

onggiaogia Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      bi mat
      nuôi bồ câu đi, mua 5 cái chuồng sắt 1m2 mỗi chuồng ngăn 3 ô . 5 x 3= 15 ngăn , nuôi 15 cặp bồ câu. Mỗi cáichuồng giá 150 ngàn x 5 = 850. 000 đồng. Bồ câu bố mẹ. Gía 1 đôi là 300 ngàn x 15 đôi = 4500.000 đồng. Tổng cộng 4500.000 + 850.000 = 5.350. 000 đồng. Bồ câu nuôi tốt khoảng hơn 20 ngày có 1 đôi bồ câu con. Vây 15 đôi, bạn nuôi khéo thì 1 tháng được 10 đôi bồ câu ra ràng, bán 50.000 đồng 1 con. mỗi tháng thu được. 1 triệu. còn bạn nuôi nhiều thì hơn , vì các chuồng xếp chồng lên nhau được mà, diện tích của bạn chắc nuôi khoảng 60 đôi mỗi tháng lời 4000.000 đồng. Nếu bạn cao thủ tập cho bồ câu ăn cơm nguội , tiền vốn rẻ rề . Tôi nuôi tài tử có mấy đôi mà cũng luyện cho ăn cơm nguội được . lâu lâu mua vỏ sò xay trộn vào thức ăn cho nó có canxi, trứng tốt

Dova Hùng thích bài này.
    6. babyworm

babyworm Nhà nông tập sự

Có lẽ em nuôi gà ta dạng thả vì em cũng không có toàn thời gian, ban ngày em vẫn đi làm công nhân, chỉ nuôi thêm thôi vì đất để không cũng phí phạm tài nguyên đúng không các bác. Hơn nữa, nuôi gà ta thì gia đình, bà con ăn cũng được ăn gà sạch.

Theo các bác em nên gầy giống từ từ, được ổ nào nuôi ổ đấy giống như dưới quê, chẳng chích ngừa gì cả (vì số lượng ít, không đồng đều nên khó tiêm vacxin) hay là em thả luôn 1 lượt 100 con rồi tiêm ngừa đầy đủ, lớn thì xuất bán rồi thả lứa mới?

Mss. Huyền thích bài này.
    7. vodinhduc

vodinhduc khởi nghiệp làm nông

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi
      50m2/200con gối đầu đi bạn,2tháng nuôi một lứa

babywormmotnua thích bài này.
    8. babyworm

babyworm Nhà nông tập sự

Cách này nghe hay đấy. Tuy nhiên, không biết 50m vuông trong thời gian gối đầu tới 200 con mật độ cao quá không bạn?
      Và với gà dạng thả vườn, vì mình đi làm công nhân nên chưa biết cho ăn thế nào, các bác cho em gợi ý:
      - Cho ăn sáng trước khi đi làm, chiều về cho ăn.
      - Bỏ đầy, nhiều thức ăn, trước khi đi làm để nó ăn no thả ga luôn?

9. motnua

motnua Guest

Được nhưng phải vệ sinh 5 ngày 1 lần và hết 1 lứa là tổng vệ sinh rồi bỏ trống một thời gian khoảng 15 ngày rồi nuôi tiếp

10. vodinhduc

vodinhduc khởi nghiệp làm nông

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi
      có 50m2 mà thả vườn gì bạn.đó thuộc dạng bán chăn thả rồi,diện tích như vậy nên bổ sung rau,vitamin,khoáng..

babyworm thích bài này.
    11. motnua

motnua Guest

50 m thì nuôi 5 con dê rồi cắt lá cho nó ăn + vài con gà là được rồi . mắt mớ gì phải nuôi gà cơ chứ
      thu nhập có bao nhiêu đâu ?