Nên nuôi gà ta hay gà Đông Tảo (ĐT)

• Thread starter babyworm
  • Ngày gửi
Xin chào các anh/chị,

Em có 1 miếng đất bỏ hoang 50m2. Giờ em muốn thả gà nhưng đang phân vân một vài điều nhờ anh chị tư vấn giùm. Nhà em ở Q.9, HCM.

1. Em nên nuôi gà Đông Tảo hay gà ta dạng thả vườn?
2. Với diện tích như vậy em thả được khoảng bao nhiêu con?
3. Và với số lượng ít như vậy thì việc tiêm ngừa vacxin làm sao? Vì em nghe nói liều vacxin một lọ tiêm đâu mấy trăm con.
4. Em ở quận 9, có nơi nào cung cấp con giống hay trại gà gần đó để tham khảo mua con giống không?
5. Khu vực Q.9 tiệm thuốc thú y và nơi bán các vật tư, thức ăn cho gà ở đâu.

Em chưa chăn nuôi bao giờ nên cái gì cũng bỡ ngỡ, mong anh/chị cho em nhiều lời khuyên bổ ích. Em chân thành cảm ơn.

nuôi gà đông tảo đi, bán ko dc thì thịt ăn ,
tui nghĩ con gà này bán thịt người ta ko hay sao ấy, thấy mấy thằng nuôi gà này trước cửa nhà đều có tấm bảng " tại đây có BÁN GÀ ĐÔNG TẢO " pó tay ! 1 năm 365 ngày ko bít dc mấy người ghé mua, mà có ghé cũng chưa chắt mua

Đã là nuôi gối đầu làm sao có thời gian trống để bỏ không khoảng 15 ngày được bác motnua? Em chưa hiểu ý bác.
-làm 2chuồg đi bạn,có thời gian vệ sinh và bỏ trống chuồng,20m2/200con dự bị lúc trời mưa nhốt trong chuồng,còn thả 10m2/200con ngủ đêm ban ngày thả ra vườn

-làm 2chuồg đi bạn,có thời gian vệ sinh và bỏ trống chuồng,20m2/200con dự bị lúc trời mưa nhốt trong chuồng,còn thả 10m2/200con ngủ đêm ban ngày thả ra vườn

Các bác cho em hỏi về cách làm chuồng.
Vật tự sẵn có của em là tôn và gỗ. Em nên làm chuồng cao bao nhiêu, vách gì đặc biệt là nền. Em nên tráng xi măng hay để nền đất và làm chuồng có lưới trên cao?
Vì em tính nuôi gà ta thả vườn nên chuồng chỉ là chủ ngủ ban đêm và khi trời mua gió thôi. Bình thường ban ngày em cho nó ra ngoài.

Các bác cho em hỏi cách tránh mèo rắn.
Nhà em có con mèo của hàng xóm hay qua nhà tìm thức ăn ...
Vậy chuồng úm làm sao để bảo đảm không bị mèo và rắn bắt mất gà con?
Gà lớn bao nhiêu tháng tuổi thì mèo mới không bắt được nó nữa?

ACE nào có hình mẫu chuồng gà thả vườn cho em xin với.

Các bác cho em hỏi về cách làm chuồng.
Vật tự sẵn có của em là tôn và gỗ. Em nên làm chuồng cao bao nhiêu, vách gì đặc biệt là nền. Em nên tráng xi măng hay để nền đất và làm chuồng có lưới trên cao?
Vì em tính nuôi gà ta thả vườn nên chuồng chỉ là chủ ngủ ban đêm và khi trời mua gió thôi. Bình thường ban ngày em cho nó ra ngoài.

Các bác cho em hỏi cách tránh mèo rắn.
Nhà em có con mèo của hàng xóm hay qua nhà tìm thức ăn ...
Vậy chuồng úm làm sao để bảo đảm không bị mèo và rắn bắt mất gà con?
Gà lớn bao nhiêu tháng tuổi thì mèo mới không bắt được nó nữa?

ACE nào có hình mẫu chuồng gà thả vườn cho em xin với.
-chuồng nuôi sàn cao 0,5m,sàn làm bằng lưới nhưạ hoặc lưới thép,vách nên làm bằng ván ép cao 30-40cm,phía trên mắc lưới và che chắn chuồng bằng bạc,nắng cuốn lên mưa thả xuống.còn mèo,rắn do bạn

-chuồng nuôi sàn cao 0,5m,sàn làm bằng lưới nhưạ hoặc lưới thép,vách nên làm bằng ván ép cao 30-40cm,phía trên mắc lưới và che chắn chuồng bằng bạc,nắng cuốn lên mưa thả xuống.còn mèo,rắn do bạn
Bạn vodinhduc cho mình hỏi lưới nhựa này bán ở chỗ nào? khoảng cách ô lưới là bao nhiêu thì vừa. Nếu làm lưới thép theo mình nó sẽ mau mục lắm vì phân và nước đái gà.
Giữa phương an làm sàn chuồng cao bằng lưới và tráng xi măng dưới đất và đổ trấu cách làm nào hiệu quả hơn?

Xin chào các anh/chị,

Em có 1 miếng đất bỏ hoang 50m2. Giờ em muốn thả gà nhưng đang phân vân một vài điều nhờ anh chị tư vấn giùm. Nhà em ở Q.9, HCM.

1. Em nên nuôi gà Đông Tảo hay gà ta dạng thả vườn?
2. Với diện tích như vậy em thả được khoảng bao nhiêu con?
3. Và với số lượng ít như vậy thì việc tiêm ngừa vacxin làm sao? Vì em nghe nói liều vacxin một lọ tiêm đâu mấy trăm con.
4. Em ở quận 9, có nơi nào cung cấp con giống hay trại gà gần đó để tham khảo mua con giống không?
5. Khu vực Q.9 tiệm thuốc thú y và nơi bán các vật tư, thức ăn cho gà ở đâu.

Em chưa chăn nuôi bao giờ nên cái gì cũng bỡ ngỡ, mong anh/chị cho em nhiều lời khuyên bổ ích. Em chân thành cảm ơn.
với 50m2 thì bạn nên suy nghĩ và tìm giống gì khác để nuôi. tìm giống gì mà có giá thành cao ấy. chứ 50m2 mà bạn nuôi gà thì chỉ có lỗ. mình tính sơ qua thôi. nuôi 1 lần 100 con. với 50m2 thì không gối đầu được. nuôi 3 tháng bạn xuất chuồng. thì 100 con đó không sinh lời bao nhiêu chưa kể bạn sẽ tốn công để don dẹp chuồng trại. ở sài gòn thị trường lớn và rộng theo mình nghĩ bạn nên chọn giống con gì nuôi có lợi nhuận cao thì tốt hơn. còn bạn muốn nuôi con gì thì lên google seach 1 cái sẽ có liền. kể cả địa chỉ nơi bán. hjhj. đó là ý kiến riêng của mình thôi. vì mình đang nuôi gà trên 100m2, lời thì không thấy mà thấy tốn khá nhiều công

với 50m2 thì bạn nên suy nghĩ và tìm giống gì khác để nuôi. tìm giống gì mà có giá thành cao ấy. chứ 50m2 mà bạn nuôi gà thì chỉ có lỗ. mình tính sơ qua thôi. nuôi 1 lần 100 con. với 50m2 thì không gối đầu được. nuôi 3 tháng bạn xuất chuồng. thì 100 con đó không sinh lời bao nhiêu chưa kể bạn sẽ tốn công để don dẹp chuồng trại. ở sài gòn thị trường lớn và rộng theo mình nghĩ bạn nên chọn giống con gì nuôi có lợi nhuận cao thì tốt hơn. còn bạn muốn nuôi con gì thì lên google seach 1 cái sẽ có liền. kể cả địa chỉ nơi bán. hjhj. đó là ý kiến riêng của mình thôi. vì mình đang nuôi gà trên 100m2, lời thì không thấy mà thấy tốn khá nhiều công

Trồng rau sạch có lẽ khỏe hơn, khỏi lo dịch bệnh.

nuôi bồ câu đi, mua 5 cái chuồng sắt 1m2 mỗi chuồng ngăn 3 ô . 5 x 3= 15 ngăn , nuôi 15 cặp bồ câu. Mỗi cáichuồng giá 150 ngàn x 5 = 850. 000 đồng. Bồ câu bố mẹ. Gía 1 đôi là 300 ngàn x 15 đôi = 4500.000 đồng. Tổng cộng 4500.000 + 850.000 = 5.350. 000 đồng. Bồ câu nuôi tốt khoảng hơn 20 ngày có 1 đôi bồ câu con. Vây 15 đôi, bạn nuôi khéo thì 1 tháng được 10 đôi bồ câu ra ràng, bán 50.000 đồng 1 con. mỗi tháng thu được. 1 triệu. còn bạn nuôi nhiều thì hơn , vì các chuồng xếp chồng lên nhau được mà, diện tích của bạn chắc nuôi khoảng 60 đôi mỗi tháng lời 4000.000 đồng. Nếu bạn cao thủ tập cho bồ câu ăn cơm nguội , tiền vốn rẻ rề . Tôi nuôi tài tử có mấy đôi mà cũng luyện cho ăn cơm nguội được . lâu lâu mua vỏ sò xay trộn vào thức ăn cho nó có canxi, trứng tốt
bạn đã tính trừ chi phí chưa(thức ăn chuẩn, k phải cơm nguội nhé)

bạn đã tính trừ chi phí chưa(thức ăn chuẩn, k phải cơm nguội nhé)
lúc đầu cho ăn cám, sau tôi bận công việc ít thời gian chăm sóc, chị giúp việc không hiểu sao bỏ cơm nguội vào nó cũng ăn, mà đẻ nhiều. đổi qua cám lại chê, thế mới lạ chứ, nên thỉnh thoảng tôi phải bổ sung bột vỏ sò cho có canxi. Ông bà mình nói chớ sai: bụng đói thì ăn cái gì cũng thấy ngon. Tôi chỉ nuôi 10 đôi để giải trí, thế mà ăn thịt không kịp luôn đấy bạn. Nếu bạn ở TP . HCM có thể tôi mời bạn qua tham khảo cho vui, cà phê giao lưu li cà phê sữa đá những người cùng đam mê .

Last edited by a moderator:
tiếc quá, mình lại ở HN. Cũng đang đinh nuôi bồ câu công nghiệp. Nhưng giá bồ câu Pháp 6t (1 tháng quen ổ là đẻ)ngoài này mắc quá, chỗ 700k, chỗ rẻ nhất 450k. Bán bồ câu ra giàng đc 60k. Mình muốn hỏi kỹ lờ lãi vì chưa nuôi bao giờ.

Bạn đi làm vậy nên trồng cây ăn quả đi. Chăn nuôi là phải cho ăn + chăm sóc

Mình đang nuôi vài con gà thả vườn trong đó có 1 con gà mái cứ đẻ rớt hoài. Nó không chịu lên tổ đẻ cứ đẻ giữa đất trống vậy. Hôm thì trứng bể, hôm không cẩn thận đạp bể.
Có cách nào bắt nó lên tổ đẻ không? Hay chỉ còn cách ... thịt thôi, nuôi con khác.

50m2 thì thiết kế xây 2 chuồng 12m2, 1 chuồng khoảng 5m2( 2m2 là chuồng 3m2 là sân làm thêm vài cái ổ đẻ nữa) thả 2 con trống với chục con mái là vừa có trứng ấp vừa có trứng ăn. 2 chuồng 12m2 để nuôi gối, bầy to thì thả vườn tối dồn vào bầy bé nuôi trong chuồng, 23m2 trồng thêm cây ổi or bưởi nữa là ngon. Nhà mình cũng khoảng 50m2 nuôi 2 đàn gối nhau 70- 100 con 1 đàn thoải mái, còn làm thêm vài lồng nuôi thỏ nữa, 1tháng tb đc 2tr. Thức ăn chủ yếu bèo lục bình băm rồi đun với gạo và cám ngô, lúc chín đem trộn thêm ít càm viên cho cả gà và thỏ ăn, 2 cin thỏ mẹ đẻ ko kịp nuôi bán thỏ con cg đc 80k 1 đôi rồi, chú ý tiêm phòng vs sạch sẽ thì ko bệnh đâu.

Mình đang nuôi vài con gà thả vườn trong đó có 1 con gà mái cứ đẻ rớt hoài. Nó không chịu lên tổ đẻ cứ đẻ giữa đất trống vậy. Hôm thì trứng bể, hôm không cẩn thận đạp bể.
Có cách nào bắt nó lên tổ đẻ không? Hay chỉ còn cách ... thịt thôi, nuôi con khác.
có 1 em thì thịt cho rồi

Thịt thôi. Gà là phải đẻ vào ổ. Nhà mình nuôi thả vườn, có 1 ổ ngoài góc vườn mà 3 con đẻ chung ổ đó.
Mình chứng kiến có lần 3 con đòi đẻ cùng lúc,1 con vào ổ trước 2 con nằm trên thành tường cách ổ 50cm chờ.
Lúc sau 1 con chờ ko chịu đc đẻ rớt ra ngoài mất, xong nó kêu cục tác mãi mới thôi. Khổ thân nó :))

50 m2 là diện tích tổng thể hay là tính riêng chuồng vậy bạn ơi,
Nếu có 50m2 +200m2 vườn hoặc sân chơi thì OK , nuôi được 250-300 con gà ta, với giá hiện hành thì cũng tương đối ổn định và có hiệu quả
Còn tổng thể có 50m2 thì tính nuôi con khác đi bạn ơi.
Chuc may mắn

Back