Nên nuôi giống bò gì tại khu vực đồi núi Phía Bắc (Phú Thọ, Sơn La...)

• Thread starter dunghapro1
  • Ngày gửi
Hiện nay mình đang muốn xây dựng 1 trang trại nuôi trồng tổng hợp với diện tích khoảng 10ha. Trong đó tập trung nuôi bò là chủ yếu nhưng chưa biết đầu tư giống bò gì. Anh em ai có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến với (Ai có dự án nào hay về trang trại cho mình xin để tham khảo).Cảm ơn ACE nhiều.!

Hiện nay mình đang muốn xây dựng 1 trang trại nuôi trồng tổng hợp với diện tích khoảng 10ha. Trong đó tập trung nuôi bò là chủ yếu nhưng chưa biết đầu tư giống bò gì. Anh em ai có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến với (Ai có dự án nào hay về trang trại cho mình xin để tham khảo).Cảm ơn ACE nhiều.!
Bạn xem qua dự án này nhé. Cái này đang áp dụng ở vùng nam Bộ còn ngoài bắc nếu đồi núi thì chăn thả hơi vất vã. Thời tiết lạnh. Khi làm chuồng nhớ thiết kế sao để tranh đông cho Bò nhé bạn.

File đính kèm

• Du An Nuoi Bo Nha Khac Hoa.doc
    262 KB · Lượt xem: 36
cám ơn ACE nhiều. Mình cũng định nuôi sind làm cái nền. sau đó Lai với Brahman hoặc BBB, droungh liệu có ổn không nhỉ. mà có ai đã thử làm chưa,cho mình xin ít kinh nghiệm với. Thank ACE!

Anh định nuôi ở Phú Thọ là ở mạn nào vậy? Giờ bò cái ngoài Bắc này anh chỉ kiếm được lai sind hoặc f1 giữa lai sind và brahman mà thôi và 2 bọn này người dân nuôi nhiều rồi. Chứ lên trung tâm bò giống cũng chỉ có brahman là cùng thôi, anh gọi lên trung tâm vitalica là biết. Lai Sind khung to đẻ 2 lứa là phối tinh BBB được rồi, cái này tôi đã qua Mê Linh thấy có 1 ông được bên Gia Súc Hà Nội phối và đẻ ra bê đực rồi, 28kg.

Ngoài ra tinh angus, charolais hay droughmaster ngoài Bắc này cũng nhiều công ty cung cấp tinh mà, nếu nuôi kiểu sinh sản thì lai sind vs angus hoặc droughmaster có vẻ là hướng đi tốt. Chứ BBB f1 nó đâu có giữ lại được.

Nghành nuôi bò thịt sắp chết - một lời cảnh báo cho những ai đang và sẽ nuôi bò
Đây là lời bình luận thực tế . Nuôi bò ư ? Vàng sẽ hạ trong vài năm thì bạn có dám mua vàng đem cất vài năm hay không

Last edited by a moderator:
Cứ bình tĩnh nuôi bò đi.
Nghề nuôi bò chẳng bao giờ chết được.
Chỉ khi nào nước ngoài có pháp thuật
hô "biến" sỏi đá thành cơm thì nghề
nuôi bò mới chết thôi. Sao mà tự ty
mình, thổi phồng người nước ngoài quá
đáng đến thế? Nó có 3 đầu 6 tay sao?

Cứ bình tĩnh nuôi bò đi.
Nghề nuôi bò chẳng bao giờ chết được.
Chỉ khi nào nước ngoài có pháp thuật
hô "biến" sỏi đá thành cơm thì nghề
nuôi bò mới chết thôi. Sao mà tự ty
mình, thổi phồng người nước ngoài quá
đáng đến thế? Nó có 3 đầu 6 tay sao?
Chuẩn rồi bác :) Yên tâm giá thịt bò hok thể = giá gà ta ngon đc. :) CÒn lâu mới đến ngày đó.

Thế tại sao khi có bài viết '' nghành nuôi bò thịt sắp chết '' của hạc long được đăng lên diễn đàn lại có rất nhiều người quan tâm và bình luận rất nóng hổi .- Người ta không có việc gì làm hay sao ?
Thật tế thì những gì bàn luận trong bài '' ngành nuôi bò thịt sắp chết '' điều là nhảm nhí hay sao ???

Thế tại sao khi có bài viết '' nghành nuôi bò thịt sắp chết '' của hạc long được đăng lên diễn đàn lại có rất nhiều người quan tâm và bình luận rất nóng hổi .- Người ta không có việc gì làm hay sao ?
Thật tế thì những gì bàn luận trong bài '' ngành nuôi bò thịt sắp chết '' điều là nhảm nhí hay sao ???
Bác lại nói chuẩn rồi :p

Các bác cứ nói quá lên chứ. Nhà nước mình đang triển khai rất thành công mô hình Ngân hàng bò ở các địa phương để hỗ trợ những hộ gia đình nghèo có được bò nuôi để thoát nghèo, vậy mà có bác lại nói "ngành nuôi bò thịt sắp chết". Theo mình nghỉ đây chỉ là nhận định của một cá nhân dựa trên một số thông tin nào đó. và đây chỉ là thảo luận thôi, nên các bác có ý định nuôi bò thì cứ tiếp tục theo đuổi ước mơ của mình đi. Mình cũng có ước mơ giống một số bác sẽ lập được một trại bò mini của riêng mình và cũng mới tập tành làm từ từ. Mình nghỉ đây là hướng đi đúng của những nhà nông muốn phát triển kinh tế bền vững và hiệu quả. Em mong rằng các bác mạnh dạn làm theo những gì mình nghỉ đồng thời xem xét thật kỷ những ý kiến đóng của mọi người " Giám nghỉ + Giám làm = Thành công" đây là công thức của những người thành đạt.

'' Giám nghỉ + Giám làm + Giám thay đổi + Giám xây nhà ba cữa --- Giám đi đến thành công" đây là công thức của những người thành đạt.

Back