• Nên nuôi giống bò ngoại nào ở Việt Nam

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 24/3/14

1. Dung Sâu Nhà nông nghiệp dư

Các bác cho em hỏi, với điều kiện ở miền bắc thì em nên nuôi loại bò nào để có thể thích nghi với khí hậu lạnh ở miền bắc. Em đang định đầu tư trang trại tầm khoảng 40 con, chủ yếu là nuôi sinh sản để lai giống
      1. Bò lai Sind trọng lượng trung bình
      2. Bò Droughtmaster
      3. Red Ausgus
      4. Bò Brahaman trắng/ đỏ
      trang trại em định làm theo quy trình nuôi nhốt, trồng cỏ Va06. HIện h đang lựa chọn nhưng không có kinh nghiệm về các giống bò trên có chịu được thời tiết ơ miền bắc không. Mong các bác có kinh nghiệm giúp đỡ và chia sẻ

mainchinh thích bài này.
      Đang tải...
    2. vanhuubau

vanhuubau Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      thu y, khuyen nong vien
      ngon hì 40 con củng x 25 trịu / con gần 1 tỷ + đất ... thích thật. em mơ ước mải vẩn chưa làm được. nuôi nhốt + ăn no thì không sợ lạnh lắm đâu ( nếu có bê con thì cho zô phòng kính gió vậy là ok ) red ausgus và Droughtmaster + brahaman đều ok nhưng khẩu phần ăn + dinh dưởng cần phải cao không thì khó mập lắm con lai shin thì bình thường rồi . theo em giống nào củng được miển chuẩn ( mát sửa đẻ đều ....) không kén giống vì giống nào củng có cái hay của nó. 40 con nái thì nuôi 1 đực giống 3BBB lai ra đàn con hơi bị tuyệt vời :D
      em thì vẩn thích brahaman trắng/ đỏ hơn vì đẻ con đã lắm to + cao ( to gấp 3 con bò lai shin )
      ( có ai muốn đầu tư em nuôi thì pm nhe bất cứ đâu chỉ cần bỏ vốn còn lại em bao hết )

tuan exnongdandinhquan thích bài này.
    3. nguyentung9860

nguyentung9860 Tùng Nông Dân

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Bác sao ko chọn bò 3B

nongdan2014 thích bài này.
    4. nongdan2014

nongdan2014 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Bò 3B siêu thịt,bác chủ nuôi loại này đc đấy

5. kutyhn

kutyhn

Nghề nghiệp:
      NVKD
      bò mình nghĩ nên cho lai tạo thôi. Lấy con có tính ưu việt giữa Việt và Ngoại.

hoc lam nha nong thích bài này.
    6. hoc lam nha nong

hoc lam nha nong Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      công chức
      4 giống bò bạn nêu chỉ có giống lai sind hơi kém, 3 giống còn lại quá ngon và cũng đang thịnh hiện nay; nuôi 40 con vốn đầu tư hơi khá à nghen; hầu hết các giống bò ngoại phải bổ sung thức ăn tinh mới đáp ứng đầy đủ dinh dưỡng của nó; các giống bò ngoại mà cho lai với nhau chắc con lai rất đã nhĩ!

7. thichnuoibo

thichnuoibo Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      tín dụng
      Bác ơi. Nếu mở 1 nông trại 20 con bò nái thì 1 mình bác lo xuể không? Mô hình ở Đồng Nai Nhơn Trạch. Nhưng làm sao để có thể giao hết cả gia tài cho 1 người mới quen được. Bác cho em xin ý kiến.

8. nongdanngheoo

nongdanngheoo Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      lam ruong
      Mình cũng mới bắt đầu nuôi bò thịt, có một số thông tin chia sẻ với bạn:
      - Những giống bò ngoại bạn nói đều tốt và đang dc dùng tinh để lai tạo với bò nền của địa phương. Bò ngoại thuần chủng thì rất mắc và chế độ dinh dưởng đòi hỏi rất cao (kg thể chăm sóc tàn tàn như bò nhà mình dc) nên tốt nhất là bạn mua bò cái nhà (lựa những con bự con) cho lai với bò ngoại, nuôi F1 (50% máu ngoại) và F2(75% máu ngoại) thì dễ hơn và kg thua kém bò ngoại thuần chủng là mấy.
      - Bò cái nhà bự con chữa khoảng 3-4 tháng giá tầm 27t - 32t (mình đã mua thử 10 con ở Đức Hòa Long An).
      - Mình cũng có mua thử 2 con bò cái tơ Brahman thuần chủng khoảng 7-8 tháng, một con 210kg và 1 con 230kg ở cty giống TPHCM, giá 2 con là 55t. Mình thấy quá mắc và kg hơn bò cái nhà lai zebu là mấy nên giờ mình kg mua nữa và đang tìm mua bò Brahman trắng của Cambodia vì giá rẻ hơn nhiều.
      - Trong các giống ngoại tốt nhất là chon lai giống Red Ausgus, vì con cái lai thuần thục nhanh nhất so với các giống kia (tầm khoảng 14thang là có thể phối giống), con lai BBB thì con đực rất tốt nhưng con cái kg nên để lại làm giống vì rất khó đẻ.

9. Nguyen Son

Nguyen Son Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Giáo viên
      Nguyen Son gợi ý cho bạn:
      Bạn Google thử xem: Bò cái lai Sin nặng từ 260 kg trở lên, đã đẻ một vài lưá + tinh bò BBB.
      Công thức này đã được thử nghiệm, kết quả rất tốt; đang có dự án triển khai ở vùng cuả bạn. Công thức này cũng đã có lần lên VTV1, do thầy Nguyễn Lân Hùng trình bày rất thuyết phục:
      - Con bò lai Sin được chọn vì: dễ nuôi, đã quen với thời tiết, khí hậu điạ phương, chiụ đựng được kham khổ; mắn đẻ, khéo nuôi con; và đặc biệt: đủ lớn để mang thai và đủ sưã để nuôi đưá con lai khủng.
      - Con BBB được chọn chủ yếu vì lí do kinh tế: dễ bán và lãi cao nhất so với các giống bò khác. Một con bò BBB lai F1 18 tháng có thể có giá tới 35 triệu (bò thịt).
      - Chọn dẫn tinh chứ không nuôi đực vì 2 lí do: kinh tế và đảm bảo chất lượng giống.
      Nếu có làm thì hôm sau cho phép Nguyen Son tới tham quam học hỏi nhé.

btvnguyenhaiDung Sâu thích bài này.
    10. vanhuubau

vanhuubau Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      thu y, khuyen nong vien
      cái đó không khó : đã làm thì có ký hợp đồng + nhửng giấy tờ gì đó để khi chạy thì củng không thoát được luật. còn vấn đề lo xuể không thì tất nhiên là không nhưng giải quyết = phân bò :D có lẻ đủ vi vu luôn . ngoài ra mình có thể lập trang trại có giấy tờ pháp ly ai củng có trách nhiệm khỏi lo luôn còn cao hờn xí thì làm hợp tác xã chăn nuôi + mua bán đại gia súc ( kết hợp đi buôn hehe ) nói chung cái gì củng có cách hết ah

nguyennghiepkutyhn thích bài này.
    11. nguyentung9860

nguyentung9860 Tùng Nông Dân

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Tinh bò 3B các mắc koo các bác?