Nên xây dựng mô hình hợp tác xã như thế nào để đạt hiệu quả ?

Em có dự đinh thành lập HTX nông nghiệp ( ngành nghề: Trồng trọt, dịch vụ sản xuất nông nghiệp…Các anh chị đã từng xây dựng thành công mô hình HTX có thể chia sẻ thêm thông tin,kinh nghiệm tổ chức hoạt động, cũng như những lưu ý khi thành lập HTX để HTX phát huy được hết hiệu quả của mô hình này? Xin cảm ơn !.

E cũng muốn nhưng muốn lập trang trại, xin dc các bác chia sẽ.

E nghĩ nên mở trại chăn nuôi, trồng trọt có quy mô và kĩ thuật rồi mới đến nghĩ thành lập HTX. Khá là phức tạp chứ hok như ta tg đâu :(

Loại hình sản xuất kinh doanh k hề quan trọng bạn à, quan trọng là bạn phải có mục tiêu chiến lược cho công cuộc sản xuất kinh doanh của mình. Thực tế những năm vừa qua, do chạy theo chỉ tiêu nhằm thực hiện chủ trương phát triển kinh tế tập thể theo tinh thần nghị quyết TW05, nhiều địa phương đã đua nhau thành lập HTX, trong đó HTX nông nghiệp và dịch vụ nông nghiệp được thành lập nhiều nhất, theo phương châm lấy số lượng để hoàn thành chỉ tiêu, không chú trọng đến mục tiêu chiến lược của từng HTX, nhiều HTX thành lập xong, k có lĩnh vực hoạt động, quản lý yếu kém...kết quả sau 10 năm, kể từ những năm 2000, gần như tất cả các HTX nông nghiệp đã thành lập trong giai đoạn này đều đã đi đến kết cục phải đến là giải thể.

Do đó lời khuyên của tôi dành cho bạn là hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi quyết định thành lập HTX, phải trả lời được những câu hỏi sau:

- Làm gì? làm ra sao?

- Nhu cầu thực tế của ngành nghề mình định sản xuất kinh doanh và khả năng cạnh tranh với các đối tượng khác cùng ngành nghề. Thí dụ ngành dịch vụ cung ứng phân bón, thuốc trừ sâu thì HTX chưa bao giờ cạnh tranh lại với các đại lý tư nhân.

HTX có lợi thế ở những ngành nghề mang tính độc quyền do nhà nước tạo điều kiện, nếu nắm được những ưu thế này thì nên làm, thí dụ: thu gom rác thải sinh hoạt, dịch vụ xử lý nước thải, dịch vụ thủy lợi, cung cấp nước sinh hoạt, chăm sóc cây xanh...những ngành nghề dịch vụ phục vụ xã hội và công cộng...

Một số góp ý cùng bạn. Chúc bạn thành công.

Đúng vậy ạ, việc kinh doanh cho hợp tác xã hiện tại rất khó khăn, e cũng đang làm việc cho 1 hợp tác xã. Chủ yếu nguồn thu là được cấp. Tuy nhiên, với tiêu chí mới hiện tại, HTX phải kinh doanh, nhưng phân bón hay thuốc thì ko cạnh tranh đc, còn cung cấp nc sạch thì ủy ban làm rồi. Hiện e cũng đang đau đầu tìm hướng kinh doanh cho HTX, hiện tại lại ko có đất hay bất cứ đk j để có thể kinh doanh. Anh chị có thể tư vấn cho e đc ko ạ? Nếu ko có hướng kinh doanh, có lẽ điểm đến cũng là giải thể mà thôi.

Loại hình sản xuất kinh doanh k hề quan trọng bạn à, quan trọng là bạn phải có mục tiêu chiến lược cho công cuộc sản xuất kinh doanh của mình. Thực tế những năm vừa qua, do chạy theo chỉ tiêu nhằm thực hiện chủ trương phát triển kinh tế tập thể theo tinh thần nghị quyết TW05, nhiều địa phương đã đua nhau thành lập HTX, trong đó HTX nông nghiệp và dịch vụ nông nghiệp được thành lập nhiều nhất, theo phương châm lấy số lượng để hoàn thành chỉ tiêu, không chú trọng đến mục tiêu chiến lược của từng HTX, nhiều HTX thành lập xong, k có lĩnh vực hoạt động, quản lý yếu kém...kết quả sau 10 năm, kể từ những năm 2000, gần như tất cả các HTX nông nghiệp đã thành lập trong giai đoạn này đều đã đi đến kết cục phải đến là giải thể.

Do đó lời khuyên của tôi dành cho bạn là hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi quyết định thành lập HTX, phải trả lời được những câu hỏi sau:

- Làm gì? làm ra sao?

- Nhu cầu thực tế của ngành nghề mình định sản xuất kinh doanh và khả năng cạnh tranh với các đối tượng khác cùng ngành nghề. Thí dụ ngành dịch vụ cung ứng phân bón, thuốc trừ sâu thì HTX chưa bao giờ cạnh tranh lại với các đại lý tư nhân.

HTX có lợi thế ở những ngành nghề mang tính độc quyền do nhà nước tạo điều kiện, nếu nắm được những ưu thế này thì nên làm, thí dụ: thu gom rác thải sinh hoạt, dịch vụ xử lý nước thải, dịch vụ thủy lợi, cung cấp nước sinh hoạt, chăm sóc cây xanh...những ngành nghề dịch vụ phục vụ xã hội và công cộng...

Một số góp ý cùng bạn. Chúc bạn thành công.

Bạn đăng ký nick đi rồi cùng bàn luận, tôi k biết có thể giúp đc cho bạn điều gì nhưng tôi sẽ cố gắng.
Bài của bác rất hay. Tình hình là em cũng đang có ý định thành lập htx chăn nuôi trong huyện. Mục tiêu là giải quyết vấn đề kỹ thuật và đầu ra cho các thành vien. Em học chuyên ngành chăn nuôi thú y, ra trường làm tiếp thị cám được ba năm. Hiện em đang làm đại lý thức ăn gia súc và có trang trại 50 heo nái. Nhờ bác tư vấn giúp em với. Em cảm ơn nhiều

Bài của bác rất hay. Tình hình là em cũng đang có ý định thành lập htx chăn nuôi trong huyện. Mục tiêu là giải quyết vấn đề kỹ thuật và đầu ra cho các thành vien. Em học chuyên ngành chăn nuôi thú y, ra trường làm tiếp thị cám được ba năm. Hiện em đang làm đại lý thức ăn gia súc và có trang trại 50 heo nái. Nhờ bác tư vấn giúp em với. Em cảm ơn nhiều

Vấn đề của bạn, bạn đã khái quát trong đầu mình một hướng đi nhưng chưa cụ thể và rõ ràng, bạn nên lập một dự án chi tiết, trong đó tập trung phân tích những lợi ích của xã viên khi tham gia HTX, chỉ khi nào lợi ích của người tham gia làm xã viên cụ thể thì họ mới tham gia.

Bạn có thể vận động thành lập câu lạc bộ cũng được, dần dần hoàn thiện rồi thành lập HTX.

Dạ. Em cũng đã có phác thảo qua lợi ích khi tham gia. Em tim hiểu thì thấy để lập htx hơi phúc tạp đối với người chăn nuôi. Ý kiến của bác rất hay, e sẽ vận động lập clb trước để lấy kinh nghiệm đã. Em cảm ơn bác nhiều nhé.

Back