Ngắn nhưng cần thiết

• Thread starter ngoinhanhotrenthaonguyen
  • Ngày gửi
N

ngoinhanhotrenthaonguyen

Guest
– Tại vùng trang trại xa xôi, có một người nông dân năm nào cũng trồng được những cây ngô rất tốt.

Năm nào ông cũng mang ngô tới hội chợ liên bang và năm nào ngô của ông cũng đạt giải nhất. Ai cũng cho rằng ông có những bí quyết riêng độc đáo. Có một lần, một phóng viên phỏng vấn ông và phát hiện ra rằng người nông dân luôn chia sẻ những hạt giống ngô tốt nhất của mình với những người hàng xóm ở các trang trại xung quanh.

- Tại sao bác lại chia những hạt giống tốt nhất đi, trong khi năm nào họ cũng đem sản phẩm đến cùng hội chợ liên bang để cạnh tranh với sản phẩm của bác? - Phóng viên hỏi.

- Anh không biết ư? - Người nông dân thật thà đáp - Gió luôn thổi phấn hoa và cuốn chúng từ trang trại này sang trang trại khác, từ cánh đồng này sang cánh đồng khác. Nếu những người hàng xóm quanh tôi chỉ trồng được những cây ngô xấu thì việc thụ phấn do gió rõ ràng sẽ làm giảm chất lượng ngô của chính trang trại của tôi. Tức là, nếu tôi muốn trồng được ngô tốt, tôi cũng phải giúp những người xung quanh trồng được ngô tốt đã!

Cuộc sống cũng như vậy. Những người muốn được hạnh phúc phải giúp những người sống quanh mình hạnh phúc. Những người muốn thành công phải giúp những người quanh mình thành công. Giá trị cuộc sống của bạn được đo bằng những cuộc sống mà bạn “chạm” tới.

Những người muốn thành công phải giúp những người quanh mình thành công.

Chưa thành công thì làm sao giúp người khác thành công dc chứ?
:8^:

Ừ hé! Chưa thành công thì làm sao giúp người khác thành công được?

Vậy sao lại còn có câu: Đằng sau thành công của người đàn ông luôn có bóng dáng người phụ nữ?
Chắc người phụ nữ đó phải thành công và giỏi giang lắm lắm!

cái title rất ngộ mà cũng rất hay

Cái đó tuy ngắn nhưng ... rất cần thiết

Hic .. có còn hơn không mà ha

Chưa thành công thì giúp người ta thất bại hehe!!! Thất bại là mẹ thành công :huh:

Vậy mới có câu: Hãy làm mình mạnh lên trước khi có thể giúp đỡ người khác đó! Nhắc nhở mình luôn trao dồi, càng ngày càng "mạnh" đến ngưỡng nào đó thì bác giúp người khác vô tư! hii,

@ngoinhanho Có lẽ là thành công nhờ người phụ nữ lén đem những hạt ngô giống tốt nhất bán cho hàng xóm hihi

Thiệt là buồn quá đi!
Đinh ninh post bài này vào đây thế nào cũng nhận được những lời khen đại loại như: - Hay! Rất ý nghĩa, thanks ngoinhanho nhiều nghe!
Chứ có ngờ đâu bị chém gió túi bụi như thế này đâu. Mới sáng sớm... híc...

Đúng là thân gái giữa chốn sa trường không người thân thích nên bị... "bắt nạt" đây mà!
... hu hu... (!!!)

Cám ơn nhanho nhắc nhở. Làm sao giúp nhanho hạnh phúc đây!
Đường lên daklak xa không?
Để ta đào núi cho Sông thêm Dài!
Mong sao sẽ có một ngày . . . . . . . . . . . .

Để ta đào núi cho Sông thêm Dài!
Mong sao sẽ có một ngày . . . . . . . . . . . .
Hihi... chú 3 thiệt là... quanh đi quẩn lại cứ gặp con là chú lại nhắc tới cái đề tài muôn thuở này!

Con vô tư nên đâu có nghĩ sâu xa được như vậy? Bây giờ chú nói nên con mới nghĩ ra... À! Thì ra là chú muốn được hạnh phúc nên chú mới tính đến chuyện làm sao giúp con được hạnh phúc đây mà!

Hỏi Dòng Sông có bao giờ chảy ngược
Để Nhà Nhỏ chờ, chờ mãi... buồn hiu... ?!

Haiz... zz... Ngẫm mà thấy mình tuổi... con khỉ! Tình duyên trắc trở quá... (!!!)

Mỗi ng sẽ có cách nghĩ khác nhau. Tôi thì nghĩ như vầy:
- Mình biết, mình chỉ ng khác. Vô hình mình cũng từ lúc mình chỉ ng ta, mình tìm dc chỗ hổng của mình ở đâu.
- Tôi thích nhất câu, buôn có bạn bán có phường. Bạn có thấy những con đường chuyên bán đồ ăn, bán sắt... nói chung là tập trung 1 khu thì rất dễ làm ăn và sầm uất ko?

Sợ ng ta bán hay làm cạnh mình sẽ cạnh tranh với mình là cái trí nhỏ. Nếu 2 bên hoặc 3 bên liên hợp lại thì có phải những đối tượng khác muốn cạnh tranh với mình sẽ phải e dè ko? Và có thể từ ko thể cạnh tranh trở thành mối quan hệ hợp tác.

Còn khi thân mình lo chưa xong mà mau mắn đi giúp ng khác thì... sao đc!

@ngoinhanho Có lẽ là thành công nhờ người phụ nữ lén đem những hạt ngô giống tốt nhất bán cho hàng xóm hihi

Chắc... vậy quá! :unsure:
Nghe nói xa lắm đó bác 3 ơi. Đi mấy tháng mới tới đc :6^:

1 Cat Princess 027.gif
Thiệt là buồn quá đi!
Đinh ninh post bài này vào đây thế nào cũng nhận được những lời khen đại loại như: - Hay! Rất ý nghĩa, thanks ngoinhanho nhiều nghe!
Chứ có ngờ đâu bị chém gió túi bụi như thế này đâu. Mới sáng sớm... híc...
Cat Princess 017.gif

Đúng là thân gái giữa chốn sa trường không người thân thích nên bị... "bắt nạt" đây mà!
Cat Princess 2.gif
... hu hu... (!!!)

Chúc bạn may mắn lần sau.hihi

Link: http://agriviet.com/home/threads/92189-Ngan-nhung-can-thiet#ixzz1ubcnwZqa

Vẫn giúp được chứ...

Giả dụ. Một cố gái chưa thành công ,và một anh chàng chưa thành công .. Nếu cộng lại sẽ ra thành công <_<

Nghe nói xa lắm đó bác 3 ơi. Đi mấy tháng mới tới đc

Link: http://agriviet.com/home/threads/92189-Ngan-nhung-can-thiet#ixzz1ubdGpiw7

he he ... Chưa đi sao biết là mấy tháng zậy ta ... kể ra tìm hiểu cũng hơi bị kĩ rồi đấy :5^:

Ừ hé!Vậy sao lại còn có câu: Đằng sau thành công của người đàn ông luôn có bóng dáng người phụ nữ?
Chắc người phụ nữ đó phải thành công và giỏi giang lắm lắm!
"Đằng sau người đàn ông thành công là người phụ nữ ... ở không" bạn ơi ! hihi.

Vậy sau người đàn ông bất lực là ng p nữ bất mãn rồi :botay:

Cuộc sống cũng như vậy. Những người muốn được hạnh phúc phải giúp những người sống quanh mình hạnh phúc. Những người muốn thành công phải giúp những người quanh mình thành công. Giá trị cuộc sống của bạn được đo bằng những cuộc sống mà bạn “chạm” tới.

>>>>>>>>>>>>>>>>>>> chí tình chí lý

Back