ngan rụng lông

• Thread starter nguyentuanxc
  • Ngày gửi
các bác ơi nhà cháu nuôi ngan đẻ, nó bi bệnh cháu tiem kháng sinh tylosin thì nó bị rụng lông. có phải kháng sinh này làm rụng lông hay không ạ! các sách dược cháu đọc không thấy nói về điềun này

có thể nó thay lông thôi ah. chưa nghe nói tylo có tác dụng làm rụng lông bao giờ

các bác ơi nhà cháu nuôi ngan đẻ, nó bi bệnh cháu tiem kháng sinh tylosin thì nó bị rụng lông. có phải kháng sinh này làm rụng lông hay không ạ! các sách dược cháu đọc không thấy nói về điềun này
ngan nhà mình đang dẻ hay còn đang nuôi hậu bị ,ngan rụng lông ó thể do thay lông mà cũng có thể do rụng lông{đứt ngang lông} trường hợp này chỉ sảy ra khi ngan còn non chưa khô lông thôi

Theo mình có thể do tác dụng của Tylosin, Tylosin trị bệnh hen rất tốt nhưng nó làm teo buồng trứng của Ngan --> ảnh hưởng đến nội tiết--> gây hiện tượng rụng lông

với trường hợp nuôi ngan đẻ hoặc gà đẻ của nhà bạn bị bệnh .bạn sử dụng tylosin hoặc flophenicol thi buồng trứng thường bị teo lại(nếu như bạn sử dụng liều điều trị quá cao).trong khi đó chưa chắc đã hiệu quả.bạn nên phối hợp kháng sinh(DOXY 20 gram+tylosin 10gram) điều trị cho 1oookg trọng lượng.vừa hiệu quả lại ko bị ảnh hưởng đến buồng trứng!bình thường 3 tháng ngan đổi lông 1 lần.chủ yếu ở giai đoạn hậu bị.còn trong trường hợp hiện tại do ngan bị bệnh hen (có lẽ bạn đã sử dụng tylosin khoảng 5 ngày)vì vậy bạn nên cho ngan uống thuốc bổ gan (sorbitol hoặc gluco k_ c).kết hợp với BIOTIN của công ty bayer hoặc ADE sẽ ko còn hiện tương rụng lông nữa!

uh, neu giai doan nay bo sung ADE qua duong uong se giup ngan vuot qua giai doan nay rat tot. Minh co biet san pham soluble ADE cua cong ty IN, xai rat tot khi bi stress

Theo mình có thể do tác dụng của Tylosin, Tylosin trị bệnh hen rất tốt nhưng nó làm teo buồng trứng của Ngan --> ảnh hưởng đến nội tiết--> gây hiện tượng rụng lông
xin hỏi các bác là tylosin làm teo buồng trứng của ngan thui .. hay là những vật nuôi khác như chó mèo gà ... cũng bị ảnh hưởng ?

Back