ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết !

• Thread starter hac long
  • Ngày gửi
Chào !
Ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết ! Đây là theo đánh giá của tôi.
Tôi nghĩ là khoản năm 2024 ngành chăn nuôi bò thịt sẽ giống như ngành trồng cao su năm 2014: nông dân nuôi đều lỗ.

Cách đây 4 năm, tôi đọc rất nhiều tài liệu của nước ngoài về bò thịt.
Tôi download về laptop cũng phải 3-4 ghz.
Tôi mơ ước có 1 trang trại bò.
Và bây giờ thì việt nam đã có người làm được, đó là "bầu đức".

Nhưng cách làm của anh ta khác cách tôi đã nghĩ đến về con bò rất nhiều, và hai hôm nay tôi suy nghĩ rất nhiều về bầu đức: tại sao anh ta làm như vậy ?

Tôi và anh ta chưa từng gặp nhau, chúng tôi chưa thù oán gì với nhau, nhưng tương lai sẽ gặp nhau sau khi tôi quyết định công bố 1 bí mật, một bí mật có thể ảnh hưởng rất lớn đến nền kinh tế từ góc nhìn của tôi.

Cách đây 10 năm, tôi đã nhìn thấy cây cao su có tương lai như ngày hôm nay, và tôi nói nhưng không ai đồng ý và cũng không ai bác bỏ. Bạn bè tôi, họ để mặc cho tôi nói vì họ không quan tâm nhiều về 10 năm sau.

Và ngày hôm nay, tôi đã công bố bí mật về cây cao su "tại sao nông dân trồng cao su chết ? Và đâu là lối thoát cho nông dân ?"

Bây giờ đến bí mật về con bò thịt ! Tôi đã tìm rất nhiều trên google.com rồi, nhưng không tìm thấy và cũng chưa tìm thấy. Phải chăng Việt Nam mình không có được một người dự báo trước cho người nông dân điều gì sắp xảy ra để họ còn lên kế hoạch sao ?

Tại sao thịt bò nước ngoài rẻ hơn thịt bò trong nước ? Theo bạn, nó có vô lý không ?Tôi nghiên cứu rất kỹ về bò của nước ngoài, mặc dù tôi chưa từng sờ hay chạm vào con nào.

Angus đúng không ? Vậy theo bạn angus úc khác angus anh ở chổ nào ? Và khác angus mỹ ở chổ nào ? Làm sao để biết được con bò nào là angus ? Ngành chăn nuôi bò thịt của mỹ bâu giờ khác với năm 1945 như thế nào ?

Tôi biết những thứ đó, nó rất có ích cho tôi 4 năm trước. Nhưng bây giờ, thì tôi không cần.

Thịt bò của úc nhập khẩu qua tới việt nam vẫn còn rẻ hơn bò vàng của việt nam, thật vô lý và vì sao ?

Ngoài tôi ra, tôi nghĩ Vissan và bầu đức rất hiểu câu trả lời và câu trả lời thật sự chưa từng xuất hiện trên google.com

Một bí mật khủng khiếp, nếu tôi không vén nó lên bây giờ thì năm 2024 toàn bộ nông dân nuôi bò thịt sẽ lỗ y chan như toàn bộ nông dân trồng cao su 2014.

Vậy, đâu là bí mật và bí mật đó ở đâu ?

Ngày 14.07.2014 tôi sẽ trả lời tại ngay topic này, nếu bạn là nông dân thì bạn nên biết câu trả lời !

Thân !Nếu câu trả lời của tôi có ích cho các nhà nông và gây hại rất lớn cho các tập đoàn + doanh nghiệp lớn thì khi tôi bị tấn công, những ai sẽ đứng ra ủng hộ cho tôi ?
Vì khi màn vén lên, tất cả mọi người sẽ khủng hoảng và tôi chưa đánh giá hết được tầm ảnh hưởng của nó.

Có thể nó không tốt cho tôi !

Vậy khi tôi bị tấn công, bạn có ủng hộ tôi không ? .Nếu ủng hộ tôi, thì bạn bấm "thích" bài viết của tôi liền đi.

Last edited by a moderator:
Từ bữa đến nay tưởng chuyên mục này đã khép lại mình cũng ít vào xem,hôm nay tình cờ lên google search xem TMR là cái gì thì mình lọt vào Agriviet và thấy tên "hac long" lại xuất hiện.Chứng tỏ haclong cũng ghiền chỗ này rồi nên mới trở lại.Mà hac long nè,ông bớt nói chuyện "sọt dưa" chút đi,để BQT mở nick của ông,tôi nghĩ trong cái chửi của ông cũng nghiệm ra được vài điều cho mọi người học hỏi,nhất là trong kinh nghiệm chăn nuôi.Nhân đây tôi xin hỏi cả nhà có ai biết công nghệ chăn nuôi bò thịt của Israel là như thế nào không?Xin tư vấn dùm tôi.Cám ơn nhiều.

Nuôi dê bằng cây keo dậu được vậy còn nuôi bò bằng cây keo dậu được không ?BÁN BÒ MUA DÊGiỡn chút thôi !

"nuôi bò bằng cây keo dậu được không ?"

Sao không? Có điều, nuôi Dê, Bò, Thỏ bằng Cỏ
là tốt nhất mọi mặt. Bạn có thấy keo dậu ra lá
chậm chỉ bằng 1/10 cỏ không?

Bắt chước câu hỏi của bạn, có thể hỏi cho
cây rau ngót, cây ớt, là những cây có lá ăn
rất ngon.

Có vài lời haclong muốn gửi đến mọi người:

"Có 1 cơn bão sẽ đến với người chăn nuôi bò thịt vào 5 năm sau (2019) và ngành bò thịt sẽ chết trong 5 năm sau đó nữa (2024). Haclong muốn giúp mọi người chăn nuôi bò thịt nhưng không được thì haclong sẽ giết tất cả những người chăn nuôi bò thịt. Mọi chuyện sẽ được giải quyết vào ngày 14.08.2014"Đoạn video clip của haclong sẽ được đăng trên youtube vào ngày 14.08.2014 khi đó sẽ có nhiều thay đổi về con bò thịt:
1. Người tiêu dùng sẽ có 1 cái nhìn sâu sắc hơn về thịt bò.
2. Cổ phiếu của một số công ty sẽ down.
3. Giá thịt bò được thị trường xác lập trong vòng 3 tháng sau khi đăng.

"Có 1 cơn bão sẽ đến với người chăn nuôi bò thịt vào 5 năm sau (2019) và ngành bò thịt sẽ chết trong 5 năm sau đó nữa (2024). Haclong muốn giúp mọi người chăn nuôi bò thịt nhưng không được thì haclong sẽ giết tất cả những người chăn nuôi bò thịt. Mọi chuyện sẽ được giải quyết vào ngày 14.08.2014"
Đây có phải là haclong II ko vậy??
Bác muốn giúp thì bác giúp, mọi người sẽ trân trọng bác... còn ko bac muốn giết thì bác giết... sao bác cứ up up mở mở để chọc giận mọi người vậy

Em có thắc mắc một xíu về bác tại sao bác lại thích màu đen .Còn về vấn đề 14/8/2014 e sẽ đợi cách giãi quyết một vấn đề như thế nào ở bác.Hy vọng là sẽ đi gus người đọc:cool:

Mình nghĩ diễn đàn là tranh luận. Admin ơi. Mở nick lại cho haclong đi. Mình thấy những điều hác long nói có lý

Có chết cũng phải cho người ta tâm phục,khẩu phục.Tôi không tin chỉ bằng 1 đoạn video clip của ông có thể ảnh hưởng mạnh đến ngành chăn nuôi bò thịt VN.Hù hả ông ?

Hạc long là một anh hùng ...... Nhưng không biết tài năng đến đâu , chỉ thấy lời nói có vẽ là một anh hùng trên giấy ......Thật tế không biết có phải là anh hùng hay không ?

Mình nghĩ haclong nói đúng. Vì bầu đức đang nhập bò về việt nam. Mà bò nước ngoài nuôi theo công nghệ máy móc nên chi phí sẽ giảm tối thiểu. Từ đó kéo theo giá thành sẽ giảm. Trong khi đó nông dân mình chăn nuôi cực khổ. Tiền mua bò giống rất cao. Nếu bán ra thị trường giá thấp liệu họ còn lời được bao nhiêu.
Tại mình lỡ đặt cọc bò cho người ta nên phải nuôi. Nếu biết sớm hơn mình đã bỏ cuộc rồi. Mình không muốn tương lai như cây cao su. Cũng bầu đức chiếm lĩnh thị trường nên nông dân mới khốn đốn. Bầu đức đã xây dựng trang trại nuôi bò sữa rồi. Sau này sẽ chiếm lĩnh luôn thị trường bò thịt. Nông dân diêu đứng.Các bạn đừng chỉ trích haclong nữa. Mình nghĩ điều mà haclong nói sẽ hiệu nghiệm thôi. Các bạn cứ nhìn thì trường cây cao su, thị trường mía đường, thị trường bất động sản. Nơi nào bầu đức nhúng tay vào thì có một ngày nơi đó và ngành đó sẽ chếtMình mong rằng các bạn hãy nhìn nhận những điều xảy ra một cách logic hơn. Như thế sẽ thấy rõ thôi. Mình nghĩ mình nên nuôibbò thịt trong năm nay rồi mình sẽ tìm con khác mà nuôi. Mình không muốn như cây cao suDầu sao gì mình cũng cảm ơn haclong.

Cảm ơn hạc long . vậy xin hỏi hạc long , bà con nông dân ta có nên bán hết bò để nuôi các vật nuôi khác không ? Thông báo bão lụt cần đưa ra cách chống bão lụt , phải không hạc long ? Dầu sao cũng cảm ơn hạc long .

Xin chào các bạn trên diễn đàn,đôi co qua lại rồi cuối cùng im ru,bậc đàn em có sai thì cứ để cho chúng nói hết,tuy nhiên cái nào sai thì mình xem xong,bỏ qua.Cái nào đúng thì xem xét,học hỏi.Có nhgoogững cái mình biết nhưng người khác ko biết và ngược lại.Không phải lúc nào người già cũng hay hơn người trẻ hoặc người trẻ cứ nghĩ mình thông mình hơn người già.Trong cuộc sống phải có sự bù trừ lẫn nhau.
Những người như chúng tôi đây không biết thì mới lên Agriviet học hỏi,chứ giỏi rồi hỏi nữa làm chi.Có thể bây giờ tôi ko biết,tôi hỏi,nhưng có thể vài tháng sao tôi biết,rồi tôi làm thì lúc đó tôi sẽ có kinh nghiệm và lên Agriviet hướng dẫn lại những bạn còn non như tôi lúc mới vào nghề.Chuyện này cũng bình thường thôi mà.
Xem như chuyên mục này khép lại ở đây,những ai giỏi chửi hãy giỏi mà giải thích dùm 2 câu hỏi của tôi mà qua suốt 8 trang vẫn chưa có câu trả lời thỏa đáng.
Xin chào các bạn trên diễn đàn,đôi co qua lại rồi cuối cùng im ru,bậc đàn em có sai thì cứ để cho chúng nói hết,tuy nhiên cái nào sai thì mình xem xong,bỏ qua.Cái nào đúng thì xem xét,học hỏi.Có nhgoogững cái mình biết nhưng người khác ko biết và ngược lại.Không phải lúc nào người già cũng hay hơn người trẻ hoặc người trẻ cứ nghĩ mình thông mình hơn người già.Trong cuộc sống phải có sự bù trừ lẫn nhau.
Những người như chúng tôi đây không biết thì mới lên Agriviet học hỏi,chứ giỏi rồi hỏi nữa làm chi.Có thể bây giờ tôi ko biết,tôi hỏi,nhưng có thể vài tháng sao tôi biết,rồi tôi làm thì lúc đó tôi sẽ có kinh nghiệm và lên Agriviet hướng dẫn lại những bạn còn non như tôi lúc mới vào nghề.Chuyện này cũng bình thường thôi mà.
Xem như chuyên mục này khép lại ở đây,những ai giỏi chửi hãy giỏi mà giải thích dùm 2 câu hỏi của tôi mà qua suốt 8 trang vẫn chưa có câu trả lời thỏa đáng.
Hay nhất là câu này

"nuôi bò bằng cây keo dậu được không ?"

Sao không? Có điều, nuôi Dê, Bò, Thỏ bằng Cỏ
là tốt nhất mọi mặt. Bạn có thấy keo dậu ra lá
chậm chỉ bằng 1/10 cỏ không?

Bắt chước câu hỏi của bạn, có thể hỏi cho
cây rau ngót, cây ớt, là những cây có lá ăn
rất ngon.
Nơi mình ở có rất nhiều cây keo dại , nhiều hơn cỏ và có thể nuôi cả 2 ba chục con .

Cũng không trách bai được. Tại bầu đức có thế, có quyền và có tiên. Nông dân như mình làm sao sánh nổi. Rồi đây. Thị trường việt nam chỉ có mình bầu đức là độc quyền nuôi bò thịt và cưng cấp bò thịt cũng như cung cấp sữa bò. Các nhà máy vinamil, tlh.... sẽ được thay bằng nhà máy sữa bầu đức. Vì vinamil, th true milk cũng đâu cạnh tranh lại bầu đức.

Chỉ vài tấm hình chụp bọn lái buôn chít thuốc nhanh chính vào trái mít.
Mà mít từ 25.000 đ/kg xuống còn 2.500 đ/kg.

Huống gì haclong ta có cả 1 đoạn video !

Bầu Đức cũng là con người, hắn ta có những sở trường và cũng có những sở đoản. Nguyễn Ngọc Chí chỉ là lính lác thì làm sao mà nhìn thấy !
Ấy vậy mà cũng đi khuyên bà con yên tâm.

Cổ phiếu của bầu đức cũng sẽ rớt giá khi mà đoạn video được đăng đó.

Bây giờ thì đã có ai nghiệm ra được video này nói lên điều gì không ?

Motnua để lại địa chỉ mail đi !

Nơi mình ở có rất nhiều cây keo dại , nhiều hơn cỏ và có thể nuôi cả 2 ba chục con .

Trước tiên bạn lấy keo cho bò ăn đi đã nếu nó ăn thì là ăn đc ,còn nêú nó ko ăn thì là ko đc .Rồi bạn hãy nghĩ đến việc cho nó ăn với sll và công sức bạn bỏ ra dể thu hoạch lá về cho nó ăn .Vì con bò vốn dĩ nó là động vật ăn cỏ chứ ko phải là động vật ăn lá và nó ăn với số lượng ko phải là ít

Chỉ vài tấm hình chụp bọn lái buôn chít thuốc nhanh chính vào trái mít.
Mà mít từ 25.000 đ/kg xuống còn 2.500 đ/kg.

Huống gì haclong ta có cả 1 đoạn video !

Bầu Đức cũng là con người, hắn ta có những sở trường và cũng có những sở đoản. Nguyễn Ngọc Chí chỉ là lính lác thì làm sao mà nhìn thấy !
Ấy vậy mà cũng đi khuyên bà con yên tâm.

Cổ phiếu của bầu đức cũng sẽ rớt giá khi mà đoạn video được đăng đó.

Bây giờ thì đã có ai nghiệm ra được video này nói lên điều gì không ?

Motnua để lại địa chỉ mail đi !
Khoảng 10 năm trước nếu mà biết trước cây cao su như bây giờ thì người ta cũng sẽ trồng, bác có biết cây cao su đã thay đổi bộ mặt của 1 địa phương như thế nào không. Con bò hay con nào cũng vậy, không cần ai nói thì cũng biết sau một thời gian lên tới đỉnh thì sẽ xuống dốc, mọi người chắc cũng có kinh nghiệm đối phó rồi. Còn nếu bác có tầm nhìn hơn người, có cách giúp đỡ hiệu quả thì hãy giúp liền đi, đừng hẹn ngày này rồi qua ngày khác, đừng tỏ ra mình nguy hiểm.

Cũng không trách bai được. Tại bầu đức có thế, có quyền và có tiên. Nông dân như mình làm sao sánh nổi. Rồi đây. Thị trường việt nam chỉ có mình bầu đức là độc quyền nuôi bò thịt và cưng cấp bò thịt cũng như cung cấp sữa bò. Các nhà máy vinamil, tlh.... sẽ được thay bằng nhà máy sữa bầu đức. Vì vinamil, th true milk cũng đâu cạnh tranh lại bầu đức.
bác thần tượng bầu Đức qúa rồi đấy.bác chưa biết gì về ng đứng đầu TH trus milk ah.tìm hiểu đi rồi bác sẽ hiểu,chưa kể vinamilk là 1trong 50 tập đoàn hàng đầu Châu Á với mấy chục năm kinh nghiệm về nghành sữa nhé.

Back