ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết !

• Thread starter hac long
  • Ngày gửi
Chào !
Ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết ! Đây là theo đánh giá của tôi.
Tôi nghĩ là khoản năm 2024 ngành chăn nuôi bò thịt sẽ giống như ngành trồng cao su năm 2014: nông dân nuôi đều lỗ.

Cách đây 4 năm, tôi đọc rất nhiều tài liệu của nước ngoài về bò thịt.
Tôi download về laptop cũng phải 3-4 ghz.
Tôi mơ ước có 1 trang trại bò.
Và bây giờ thì việt nam đã có người làm được, đó là "bầu đức".

Nhưng cách làm của anh ta khác cách tôi đã nghĩ đến về con bò rất nhiều, và hai hôm nay tôi suy nghĩ rất nhiều về bầu đức: tại sao anh ta làm như vậy ?

Tôi và anh ta chưa từng gặp nhau, chúng tôi chưa thù oán gì với nhau, nhưng tương lai sẽ gặp nhau sau khi tôi quyết định công bố 1 bí mật, một bí mật có thể ảnh hưởng rất lớn đến nền kinh tế từ góc nhìn của tôi.

Cách đây 10 năm, tôi đã nhìn thấy cây cao su có tương lai như ngày hôm nay, và tôi nói nhưng không ai đồng ý và cũng không ai bác bỏ. Bạn bè tôi, họ để mặc cho tôi nói vì họ không quan tâm nhiều về 10 năm sau.

Và ngày hôm nay, tôi đã công bố bí mật về cây cao su "tại sao nông dân trồng cao su chết ? Và đâu là lối thoát cho nông dân ?"

Bây giờ đến bí mật về con bò thịt ! Tôi đã tìm rất nhiều trên google.com rồi, nhưng không tìm thấy và cũng chưa tìm thấy. Phải chăng Việt Nam mình không có được một người dự báo trước cho người nông dân điều gì sắp xảy ra để họ còn lên kế hoạch sao ?

Tại sao thịt bò nước ngoài rẻ hơn thịt bò trong nước ? Theo bạn, nó có vô lý không ?Tôi nghiên cứu rất kỹ về bò của nước ngoài, mặc dù tôi chưa từng sờ hay chạm vào con nào.

Angus đúng không ? Vậy theo bạn angus úc khác angus anh ở chổ nào ? Và khác angus mỹ ở chổ nào ? Làm sao để biết được con bò nào là angus ? Ngành chăn nuôi bò thịt của mỹ bâu giờ khác với năm 1945 như thế nào ?

Tôi biết những thứ đó, nó rất có ích cho tôi 4 năm trước. Nhưng bây giờ, thì tôi không cần.

Thịt bò của úc nhập khẩu qua tới việt nam vẫn còn rẻ hơn bò vàng của việt nam, thật vô lý và vì sao ?

Ngoài tôi ra, tôi nghĩ Vissan và bầu đức rất hiểu câu trả lời và câu trả lời thật sự chưa từng xuất hiện trên google.com

Một bí mật khủng khiếp, nếu tôi không vén nó lên bây giờ thì năm 2024 toàn bộ nông dân nuôi bò thịt sẽ lỗ y chan như toàn bộ nông dân trồng cao su 2014.

Vậy, đâu là bí mật và bí mật đó ở đâu ?

Ngày 14.07.2014 tôi sẽ trả lời tại ngay topic này, nếu bạn là nông dân thì bạn nên biết câu trả lời !

Thân !Nếu câu trả lời của tôi có ích cho các nhà nông và gây hại rất lớn cho các tập đoàn + doanh nghiệp lớn thì khi tôi bị tấn công, những ai sẽ đứng ra ủng hộ cho tôi ?
Vì khi màn vén lên, tất cả mọi người sẽ khủng hoảng và tôi chưa đánh giá hết được tầm ảnh hưởng của nó.

Có thể nó không tốt cho tôi !

Vậy khi tôi bị tấn công, bạn có ủng hộ tôi không ? .Nếu ủng hộ tôi, thì bạn bấm "thích" bài viết của tôi liền đi.

Last edited by a moderator:
Chết thì cũng không đến nổi gọi là chết , cũng chỉ là ngất ngư vài năm thôi . Mỹ , pháp , nhật năm xưa còn không hạ nổi dân việt nam ( nếu dân ta có khát vọng vươn lên và tư tưởng đầy đủ /// như HỒ CHÍ MINH chủ tịch thân yêu của chúng ta ) .... ngành bò thịt không chết ... dù với bất cứ lý do gì !
Nửa sự thật không bao giờ là sự thật ... còn sự thật hạt long nói ra chỉ là quảng cáo gì gì thôi chứ chẳng thấy sự thật nào . Có thể hatlong định mở cửa hàng bán xe ... nên chơi trò quảng cáo ... giống y như trò quảng cáo năm xưa mà tôi từng xem .Công ty bán xe năm xưa đăng quảng cáo như thế này :
Nội dung quảng cáo lần 1 : chúng tôi hiện có loại xe đời mới rất '' tuyệt vời '' và nó như thế nào xin các bạn chờ đợi 1 tháng sau .
1 tháng sau : xe này chúng tôi hiện đang chuẩn tung ra thị trường . các bạn muốn biết giá ? xin chờ 1 tháng sau chúng tôi sẽ thông báo giá .
1 tháng sau nữa : giá xe là xxx và xin các bạn chờ đợi 1 tháng nữa để cảm nhận sự tuyệt vời từ sản phẩm chúng tôi mang lại .
Chuên cung cấp xe mới xe đẹp và rẻ !???/?/
tôi phải về nhà, lục lại laptop của tôi ngày xưa ra để lấy lại đoạn video.

và bây giờ, tôi đã có nó.

?!
Sao không đem ra cho chúng sinh '' thọ hưởng '' bạn còn chờ gì nữa ?

Theo em nghĩ thì giá bò trong trong năm tới đây khi mà thịt bò của Bầu Đức có mặt trên thị trường vn .Chắc chắn là giá bò thịt sẻ giảm và nó sẽ có nhiều biến động nhưng giá con giống (bò con giống) sẽ ko giảm và cũng ko đến nỗi phải chết như top pic này .Lí do thì thì rất đơn giản chắc củng có nhiều người nhìn ra được .
Ví dụ như một vấn đề gì đó được nhiều người quan tâm,được nhiều người soi mói ...thì nó sẽ không thể nào tồn tại như nguyên bảng của nó được ...chẳng hạn như bạn đang nuôi bò ở Gia Lai và số lượng thịt bò của bạn không thể cung cấp đủ trong khu vực Gia Lai và có một anh B thấy vậy và a ta đi Hà nội mua bò về cung cấp thịt cho Gia lai và cứ như vậy a C E F ...cũng làm như vậy vì thu được lợi nhuận mà .Và đến một lúc nào đó đi chổ nào trên khu vực Gia Lai cũng nhìn thấy thịt bò mà người dân Gia Lai thì không thể nào tiêu thụ được hết số lượng bò này đến khi đó thì bạn nghĩ giá cả sẽ như thế nào nhĩ...Trong khi đó thì ko thể đem về lại Hà Nội được vì mua ở Hà nội mà nếu đem về Hà nội thì sẽ phát sinh thêm chi phí vì hai lần vận chuyển ...ko có thu nhập nên đành ...
Thịt bò đông lạnh nhập khẩu thì làm gì mà có các phần khác để mà đem ra trưng bày mà bán và một con bò mổ ra thì đâu phải một chổ tiêu thụ,bày bán ...
Thịt bò giả ,thịt bò nhập lậu ko rỏ nguồn gốc a bán một ngày hai ngày được chứ a đâu có bán được mãi mãi ...
A bán cho tôi một kg thịt bò về tui ăn ko có mùi vị của thịt bò và tình cờ tui phát hiện ra là đồ giả chẳng hạn thì ngày mai tôi có tới tiệm a tui mua nữa không một người phát hiện ,hai người phát hiện và một tháng sau a có còn bán thịt bò nữa không và lúc này đi chợ tui sẽ cẩn thận hơn trong việc đi chợ mua thịt bò .Một lần đi mua thịt bò tui phải tìm cho ra cái siêu thị để tôi mua vì gần nhà tôi có mấy cái lò mổ nhưng tôi không mua ...
Nếu là tôi thì tôi sẽ giãm ăn thịt bò cái đã và tìm những loại thịt khác để ăn thịt heo ,thịt gà chẳng hạn và kéo theo ...và trong thời gian này tôi sẽ tìm hiểu xem những chổ quen biết hoặc những chổ uy tín chất lượng để mua thịt bò về ăn vì lí do đơn giản là tôi không thể sống mà thiếu thịt thịt được ...

khôn thật ...trồng cỏ nuôi bò cho khỏe thân . có ám có phụ phẩm gì gì đó càng tốt .

Làm ăn lĩnh vực nào cũng có sự tính toán nhưng quyết định lớn nhất là may mắn nữa! haclong vì chuẩn bị dự án nuôi bò nhưng nghe chú Đức và nhiều đại gia khác chuẩn bị nuôi vài ba trăm ngàn có khi hàng triêu con bò và nâng tầm... thì lại sợ cung vượt cầu, khi đó những hộ gia đinh nuôi nhỏ lẻ tự phát se chết. và nếu mai này thịt bò vương vòi ra nước ngoài thì sẻ bị nhiều nhà đầu tư lớn nước ngoài bóp chết tận trong trứng nước(chúng ta), chưa kể khi đó chúng ta phải tuân theo tiêu chuẩn về sp nữa! nên đưa lên cho ace thảo luận, với 1 người nông dân bình thường vẫn biết tầm chục năm nữa giá thịt bò sẻ giảm(hiện nay nhà nhà nuôi bò... người người nuôi bò... từ nông dân đến tỷ phú...., nông thôn đến thành thị). đó là quy luật cung cầu!

Không thầy đố mày làm nên !

Nếu có sư phụ giỏi thì có thể tránh những sai làm không đáng có và nhanh đạt được ước vọng.

Nếu có đại ca, thì đại ca chỉ bài cho đi, không bị vào khám, nhanh lên đại ca hơn.

Tôi có 20 sư phụ và có khoản 5 đại ca.
Tôi tôn trọng họ và họ tôn trọng tôi.
Họ dạy tôi và tôi báo đáp cho họ.
Đang chờ bác chứng minh vào năm 2019 giá bò sẽ giảm (nhớ nói cho nó logic tí xíu nhé )
Chứ thấy mấy hôm nay toàn chuyện không liên quan topic .

Tanthanh ở bên cạnh bò sữa Long thành…thấy trại bò của họ khủng và qui mô quá…nên …tủi thân giải tán đàn bò của mình
Quay sang nuôi chim kiểng…cái này thì đến bầu Đức cũng không cạnh tranh nổi
Tanthanh biết nhiều về bò giải ngệ rồi mà không nói gì là….hiểm đấy nhe

Phải sau 38 năm vinamilk mới gầy dựng được đàn bò hơn 45.000 con
Vinamilk được đứng trong top 50 của thế giới về bò sữa
Bầu Đức ngay lứa đầu tiên đã là 100.000 con…vài năm nữa sẽ lên cả triệu con đấy

Thị trường về bò sữa ..bò giống…sữa bò, thịt bò vài năm nữa nhất định sẽ có biến động lớn

Lúc đó người nuôi bò nhỏ lẻ…chắc phải mua bò giống của bầu Đức thì nuôi bò mới có lời rồi
Tha cho người ta đi ông ơi !

" ai khôn mà ko 1 lần dại - ai thành công mà ko thất bại bao giờ "

Toppic nào cũng bị dội nước vô mặt - nên đả hiểu mình là ai - cứ ép người ta vào bước đường cùng - thì coi chừng " tự vệ chính đáng " - nhà nước xữ vô tội đó ông bạn ạ !

Chửi bới lung tung - giang hồ, sư phụ, luật pháp ... pa láp pa sàm của 1 đứa trẻ con - ông còn muốn nghe nữa à .
Vì muốn biết cha nội này đánh giá bò sẽ sụt ntn nên mình mới rằng lại như vậy !

Đôi khi khùng khùng nó cũng có cái hay hay anh Lecongtuanh ơi !! kaka

Thôi mà. Đừng cãi nhau nữa màNếu bầu đức chiếm lĩnh thị trường bò thịt thì nông dân nuôi bò sẽ như thế nào. Khổ càng thêm khổ

Ông hay quá ha. Người ta sống được bao nhiêu năm ông biết hết à. Mà ông đang nuôi con gi vậy. Thấy ông cũng rành chăn nuôi và trồng trọt lắm

ông này đang nuôi bầy bò còn lớn hơn cả bầu đức.nên căng miệng ra nói phét
trang trại ông ta có 10 ha ,cà đàn bò cũng vậy nó nằm trên giấy ấy
ông này là cháu kêu bác ba phi là sư tổ ấy mà
bò ông ta dài thân 1.95met
vòng ngực 3,2 m lận
cán bộ cao cấp ngành nông nghiệp nuôi bò không giỏi sao được các bác

Hay quá nhỉ. Bữa giờ theo dõi thấy diễn đàn này là nóng nhất. Càng ngày sự suy luận mang tính tiến sĩ giấy của bác hac long - gau đen càng thể hiện rõ hơn. Đúng là người chỉ biết ngồi một chỗ suy luận nó khác xa với những người bắt tay vào làm trực tiếp. Thử hỏi những ý kiến mà bác ấy tư vấn cho anh em trên diễn đàn, bao nhiêu % trong số ấy có thể thực hiện được hay nó mãi mãi chỉ là mô hình trên giấy với tỉ lệ tính toán hoàn hảo? Nghe bác ấy tính, hoạch toán mà những người nông dân vãi cả mồ hôi vì "sao dễ thành công thế? giá bán sao cao thế?". Ếch ngồi đáy giếng!
Nghe gau den về bán nhà, bán bò ngồi ăn chờ 5 năm sau Bầu Đức "CHẾT" rồi sang đó vơ Bò của ổng về nuôi.

Hay quá nhỉ. Bữa giờ theo dõi thấy diễn đàn này là nóng nhất. Càng ngày sự suy luận mang tính tiến sĩ giấy của bác hac long - gau đen càng thể hiện rõ hơn. Đúng là người chỉ biết ngồi một chỗ suy luận nó khác xa với những người bắt tay vào làm trực tiếp. Thử hỏi những ý kiến mà bác ấy tư vấn cho anh em trên diễn đàn, bao nhiêu % trong số ấy có thể thực hiện được hay nó mãi mãi chỉ là mô hình trên giấy với tỉ lệ tính toán hoàn hảo? Nghe bác ấy tính, hoạch toán mà những người nông dân vãi cả mồ hôi vì "sao dễ thành công thế? giá bán sao cao thế?". Ếch ngồi đáy giếng!
Nghe gau den về bán nhà, bán bò ngồi ăn chờ 5 năm sau Bầu Đức "CHẾT" rồi sang đó vơ Bò của ổng về nuôi.
Ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết - đó là dự báo thời tiết của haclong nhưng kết quả có thành sự thật hay không thì vẫn bị lên án bởi những người nuôi bò thịt hay bò giống , đặt biệt hơn là những lái bò ... là những người hưởng lợi từ lợi nhuận nuôi bò và bán bò . cơm áo gạo tiền của bao nhiêu người là từ ngành chăn nuôi bò thịt nên ai nói ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết là họ '' tức lắm '' . Có là sự thật đi nữa thì cũng không được nói sớm , để cho bà con nuôi bò và lái bò kiếm thêm ít cháo rồi hãy thông báo .Nhân dân ta có truyền thống ghen ăn tức ở .

Chết là chết như thế nào nhĩ. Bầu đức nuôi bò bằng với mức tiêu thụ của người việt nam. Sẻ có nhiều phương án mới sẻ đc triển khai. có thể là bò chúng ta sẻ có mặt trên thị trường quốc tế chăng....

em vừa mới xây song cái lán cho 50 con bò song tốn hơn trăm triệu đồng , đang nuôi thử 10 con bò sinh sản quỹ đất em có tổng cộng 10ha,trồng được 1ha cỏ, mới chăn nuôi được mấy tháng em thấy cũng ổn với giống lai tại địa phương,khổ nỗi dạo này giá bê cái giống tại chỗ em (hà nội)đắt quá(220 - 250n/kg hơi),bác nào biết ở đâu giá rẻ hơn mách em với, em đang định bắt thêm khoảng 20-30 con bê nữa (và em sẽ tiếp tục phát triển cho đến khi nghành chăn nuôi bò như ông tiến sỹ giấy haclong kia phán em sẽ là một trong số nhiều nông dân chăn bò như em sẽ sẵn sàng đón nhận ngày phán sét đó như thế nào " NÔNG DÂN KHÔNG SỢ KHỔ, KHÔNG SỢ KHÓ, CHỈ SỢ NÓ PHÁ" phải không các bác

em vừa mới xây song cái lán cho 50 con bò song tốn hơn trăm triệu đồng , đang nuôi thử 10 con bò sinh sản quỹ đất em có tổng cộng 10ha,trồng được 1ha cỏ, mới chăn nuôi được mấy tháng em thấy cũng ổn với giống lai tại địa phương,khổ nỗi dạo này giá bê cái giống tại chỗ em (hà nội)đắt quá(220 - 250n/kg hơi),bác nào biết ở đâu giá rẻ hơn mách em với, em đang định bắt thêm khoảng 20-30 con bê nữa (và em sẽ tiếp tục phát triển cho đến khi nghành chăn nuôi bò như ông tiến sỹ giấy haclong kia phán em sẽ là một trong số nhiều nông dân chăn bò như em sẽ sẵn sàng đón nhận ngày phán sét đó như thế nào " NÔNG DÂN KHÔNG SỢ KHỔ, KHÔNG SỢ KHÓ, CHỈ SỢ NÓ PHÁ" phải không các bác

Nói như bạn, thì "tất cả nông dân đều sợ haclong phá à ?"

Nông dân thì nông dân - nhưng cũng phải tranh thủ lấy vốn trong vòng 2 năm trở lại - Sau 2 năm nữa thì chớ có đầu tư mà hảy làm người nông dân theo đúng nghĩa nông dân - đó là lời em thật tình khuyên bác ! - Bởi vì thị trường VN biến động rất nhanh - Do bản tính của con người VN

Cho mình có cái ý kiến nha:
Con bò khác với heo,gà hay cái loài khác.
Thứ nhất :Bò có thể chỉ cần ăn cỏ, phụ phẩm nông nghiệp. Nuôi bò chỉ tốn tiền giống.
Thứ hai: Bò sinh sản chậm,trung bình 3 năm sinh khoảng 2 con do đó ta không phải lo về viêc cung vượt cầu.
Thứ ba: thịt bò tương đối sạch hơn so với gà và heo do chủ yếu là ăn cỏ.
Thứ 4: cả thịt và sữa nước ta còn đều thiếu, sữa chỉ đáp ứng trên 30%, thịt thì phải nhập cả thit đông lạnh lẫn bò sống về giết thịt.
Thứ 5: Bầu Đức có nuôi bò nhiều cũng chỉ đủ phục vụ nhu cầu ngày càng tăng của người dân. Bán không hết trong nước thì việc xuất khẩu cũng rất dễ vs ông ta.
Kết luân: ai đang nuôi Bò thì hãy cứ yên tâm mà nuôi,vừa tiết kiệm đôla nhập bò,vừa có việc làm và thu nhập. Ngành chăn nuôi Heo và Gà đã rơi vào tay nước ngoài hết rùi,có thể nói chúng ta đang ăn heo và gà nhập khẩu sản xuất trên chính nước ta(buồn!) Vậy hãy giữ lại Bò cho chính mình!

Giữa thực tế và lý thueets cách nhau rất xa
phải bắt tay vào làm thì mới biết được
vậy nên mới có câu cái khó ló cái không
nghe bạn "haclong tu vấn cho mọi người trên diễn đàn thì thật dẽ dành làm giàu quá
nông dân ta chắc đã có nhà lầu xe hơi hết rồi, đâu còn chịu cảnh chạy an từng bữa.
5 năm trước mình cũng ngồi và tính kết quả đẹp như bạn "haclong" vậy.
nhưng đó là của thời trẻ thơ........... không làm đâu biết được nỗi vất vả của nông dân

các bạn nhìn lai quá khứ của con Heo mà xem
trước đây nông dân ta nuôi như thế nào? vớt bèo, nấu cám, cây chuối,... cho Heo an
1 tháng tăng trọng được 10 - 12 kg, nuôi 6 tháng mơi được 70 kg mà vất vả không cùng
trong khi nước ngoài giá rẻ nhập vào việt nam, bà con nông dân điêu đứng 1 thời.
=> phải thay đổi thôi, các trang trại mọc lên, nuôi công nghiệp hoàn toàn, một người nuôi được cả trăm con. 4 tháng heo được cả 100kg.
con bò ngày nay cũng thế thôi, dần dần nuôi nhỏ lẻ sẽ giảm bớt bởi chi phí cao, sản lượng thấp.
thay vào đó sẽ có các trang trại bò mọc lên, các giống bò siêu thịt được nhập về.... thịt bò sẽ giảm!
sẽ chẳng có gì chết cả, nông dân năm 2024 sẽ là nông dân trí thức và nông nghiệp công nghệ cao.
đôi lời chia sẻ

Chẳng ai biết tương lai như thế nào .
chỉ biết quá khứ có nhiều bài học, chúng ta không thể xem nhẹ
như bài học con chồn nhung đen , khi giá lên cao bây giờ thì giá gần như èo ọp gần như không có đầu ra ( người ta nói ngành nuôi chồn nhung đen la ngành nuôi đa cấp vì thật tế không có đầu ra chỉ có thể bán con giống . vậy nói về con bò thì sao )
thêm nữa bài học con nhím .
năm 2010 giá nhím lên ngất trời bên cạnh chỉ thấy toàn ca tụng ngành nuôi nhím 1 vốn 4 lời dể làm nhanh giàu có ai đưa ra lời khuyên không nên nuôi nhím . vậy nhìn lại ngành nuôi bò hiện tại , tương lai sẽ ra sao . cũng không ai có thể nói trước được .cũng chỉ có thể lấy bài học quá khứ lời cảnh tỉnh của haclong hiện tại để chúng ta cùng chậm chân , dừng lại 1 phút suy ngẫm về ngành nuôi bò trong tương lai .
đôi lời gởi đến mọi người . có thể sai lỗi chính tả !
Nhưng cũng không nên lo nhiều .
vì con bò khác con nhím và con chồn nhung
con bò nuôi ăn cỏ là chính , bên cạnh là nhiều lợi ích từ con bò mang lại như phân bò , sức kéo cày ..v. .v

Lúc nào thì con bò có giá tốt nhất?mình chưa hiểu,bạn hỏi về thời điểm thị trường hả?Mình đang làm chuồng,nuôi 30 con thôi,quỹ đất đã có sẵn và chuẩn bị trồng cỏ.Đã đi thăm nhiều trang trại nhưng chưa có đáp án chính xác,bạn nghiêng cứu thêm giúp mình nha.Thanks
Kim dung oi. Ban o dau thê neu co the minh muon den tham quan trại cua ban.

Nhà mình vẫn làm vẫn phát triển và tin chắc rằng nếu k có gì thì lợi nhuận ngày một tăng do 8 năm nhà mình nuôi theo diện chăn thả, Chỉ bỏ công nên đầu ra có cao hay thấp thì phần Bê Sinh ra đều có thể bán lấy lợi nhuận.
Hy vọng bà con có làm có đầu tư thì tính đến đường tiêu thụ thức ăn hợp lý có quỹ đất để trồng cỏ hoặc bãi thả bò ăn cỏ thì tuyệt vời.!
Nhà em nuôi 30 con hàng năm lợi nhuận không dưới 200tr, Tiền phân bò bán không dưới 30tr...!
Nếu lấy phân bò mua thức ăn thì nói thật rơm cho nó ăn 15tr rồi 10tr chi phí cám muối thêm 5tr chi phí dụng cụ .... Vẫn còn rất lời ạ.! Quan trọng là làm theo cách nào và điều kiện chổ đó như thế nào để đầu tư cho đúng.

Back