Ngày quyết định lảy lá mai vàng

• Thread starter GACHOIMAI
  • Ngày gửi
Chào các bác, hôm nay là mùng 9/12 al thời tiết 12h trưa là 27 độ C....tình hình tết năm nay lạnh hơn năm ngoái nên tôi quyết định lảy lá cho mấy em mai như sau:

Mai ghép + mai trắng kết thúc ngày 12.
Mai 5 cánh nguyên thủy kết thúc ngày 13.
Mai cúc 150 cánh kết thúc ngày 11.
Cúc lai Bình Định kết thúc ngày 13.

Không biết tôi quyết định như vậy có chủ quang quá ko, mong các bác cho ý kiến.

Last edited by a moderator:
Lạnh hơn mọi năm khắp thế giới…có những quốc gia lạnh thành kỉ lục

Cái lạnh biết trước nên dễ chuẩn bị,,,không giống như cái lạnh của tết 2009 cái lạnh cuối năm đến bất ngờ nên mất trắng

Năm nay mai nở chậm là chắc rồi, vặt lá sớm 3 đến 4 ngày là hợp lí
Vì nếu nở trễ thì cũng 2 tết hoa nở
nếu nở sớm thì ngày 1 tết bông vẫn chưa rụng

dù sao các bác cũng nên có 1 hoặc 2 cây lặt lá đúng ngày….sau đó dùng đèn hồng ngoại để gia nhiệt ban đêm cho cây…mai sẽ nở chính xác
1 bóng đèn hồng ngoại trung quốc công xuất 250W giá 90.000$ *
ứng dụng 1 kĩ thuật ( không mắc tiền) để điều khiển mai nở trúng tết là cái dân chơi mai phải biết áp dụng, nhất là trong thế kỉ của khoa học kĩ thuật cao này…mà thời tiết ngày lại càng lại bất thường
đã là dân chơi thì phải đủ đồ ngề giúp mai chống đỡ thời tiết, chí ít cũng cho 1 hoặc 2 cây

* mua ở cửa hàng dụng cụ y khoa đường Phạm Viết Chánh gần bịnh viện Từ Dũ

12 ngày sau khi lặt lá…có bông muốn nở…có bông 2 ngày sau là nở…các nụ còn lại đang chuẩn bị bung trấu

Túm lại năm nay mai nở đúng ngày..nhưng đợt kế tiếp sẽ chậm…không có cái kiểu nở tưng bừng liên tiếp như mọi năm

Nếu các bác lặt lá sớm có ngĩa là đón đợt nở thứ 2 thôi…lúc đó đợt đầu đến ngày rụng

trảy lá miền nam như thế còn miền trung bắc trung bộ truốt lá
cắch đây 1 tháng

Vừa lặt dứt điểm 2 cây, thấy trời rất nắng và nóng chỉ lạnh vào nửa đêm tới sáng sớm. giờ chỉ còn biết chờ đợi
view
[/url] [/IMG]

Nắng bancông không nhiều. mai B Đ mà bác chăm sóc được như vậy, là thành công rồi đấy.
Bác chịu khó thắp cho nó cái đèn tròn bên cạnh, nếu bớt đi giá lạnh ban đêm, nó sẽ nở đều hơn

Qúa nhiều nụ, em nó sẽ nở rực rở đây, bác nhớ chụp hình lại chia sẽ nhé.

Nở đẹp hay không là do nhiệt độ..
Chỉ cần thấy cây mai đầu tay của bác mà lại là mai BĐ , kết nụ đẹp được như thế này là thấy vui rồi..
Tết nở hoa là cái vui thứ 2
Sau tết mà nó phục hồi mạnh mẽ, sẽ là cái vui thứ 3

Nè quocbao59..nhớ mua để dành cho lão mỗ chai “gụ đế” nhe…nếu có dịp gặp sẽ lận lưng mang về làm kỉ niệm

Nè quocbao59..nhớ mua để dành cho lão mỗ chai “gụ đế” nhe…nếu có dịp gặp sẽ lận lưng mang về làm kỉ niệm
Bác Mục uống beer cho bổ gan, bác đừng uống "gụ đế " nó hại bao tử bác ơi. hahahaha.

Lặt lá dc 16 ngày hôm nay em nó nở dc vầy Hoa rồi đây thưa Bác Mục

Còn em tân Châu lá bầu này hôm nay cũng đã nứt đầu nụ

Lặt lá dc 16 ngày hôm nay em nó nở dc vầy Hoa rồi đây thưa Bác Mục
......
Còn em tân Châu lá bầu này hôm nay cũng đã nứt đầu nụ

Bác Châu Minh cũng thành công luôn. Chúc mừng

16 ngày trong thời tiết hiện tại mà như vậy coi như mai nở trễ 1 hoặc 2 ngày
Sắp tới thời tiết còn có thể sẽ lạnh hơn nữa…cố gắng ban đêm mang vào nhà, thêm cho nó cái bóng đèn
Và cũng nhớ mua 1 chai… “gụ”…mai sẽ nở đúng hẹn

Nhớ chuẩn bị phân hữu cơ đã ủ với super lân..để sau tết bồi dưỡng vào gốc mai

...nhớ mua để dành cho lão mỗ chai “gụ đế” nhe…nếu có dịp gặp sẽ lận lưng mang về làm kỉ niệm

dạ kính Bác Mục, nếu có dịp tthưởng thức chung "gụ đế" với Bác thì vui biết mấy...., vừa học hỏi kinh nghiệm chăm sóc Mai vàng ....và cám ơn Bác Mục rất nhiều ......đã chuyền cảm hứng kinh nghiệm chăm sóc Mai vàng cho mọi nngười có đam mê, thú vui tao nhã giữa đời tthường.

Nhớ chuẩn bị phân hữu cơ đã ủ với super lân..để sau tết bồi dưỡng vào gốc mai

Bác cho con hỏi :phân hữu cơ.....có phải là phân dynamic + bánh dầu + phân cá không hả Bác. Con cám ơn Bác.

Last edited:
..........
....................
Bác cho con hỏi :phân hữu cơ.....

Phân hữu cơ ủ là phân gà, phân chim, phân gia cầm, gia súc…rác nhà bếp, rác sân vườn…đã được ủ mục đúng phương pháp
Trong các loại phân hữu cơ ủ theo tôi tốt nhất là : phân gà, phân cút..phân trùng quế

Phân ủ mới ủ xong dùng liền là tốt nhất..vì nó có rất nhiều vi sinh hữu ích cho đất..nếu để lâu vi sinh chết dần…nhất là nếu gặp ánh sáng mặt trời..vi sinh chết ngay
Do đó khi đắp phân hữu cơ vào gốc phải dùng rơm rạ,cỏ khô phủ lên che

Khi đắp vào gốc hoặc trộn vào chất trồng..phân hữu cơ ngoài công dụng cung cấp cách dưỡng chất cho cây, nó còn có công dụng cải tạo làm phì nhiêu đất chậu, do tác dụng của vi sinh và chất mùn là nền của phân hữu cơ

Chất mùn có công dụng giữ lại phân bón nước mà ta sẽ bổ sung sau này khi tưới vào

garungttxd :...:phân hữu cơ.....có phải là phân dynamic + bánh dầu + phân cá không hả Bác

Link : http://agriviet.com/home/threads/160436-Ngay-quyet-dinh-lay-la-mai-vang/page2#ixzz2qJdvzi4t

Dynamic theo như quảng cáo là phân hữu cơ..nhưng theo tôi nhận xét đây là phân hữu cơ công ngiệp nên chỉ có giá trị 1 nửa hữu cơ thôi..1 nửa còn lại là vô cơ vả lại chất mùn của nó quá ít. Nó được đóng gói kín và ẩm do nó có vi sinh

Bánh dầu, cá ngâm là phân hữu cơ nước..công dụng chủ yếu là cung cấp đạm hữu cơ cho mai chậu vào mùa nắng…vì mùa nắng nếu dùng đạm vô cơ ( ure ) sẽ bị bốc hơi ngay sau khi tưới..để lại tác hại cho rễ, như vậy không có công dụng mà còn làm hại cây

Đạm hữu cơ chính là protein có trong thịt ..cá (bánh dầu là đạm thực vật cũng tốt như đạm động vât)

Bánh dầu..cá sau quá trình ngâm với lân hoàn tất sẽ được vi sinh phân hủy và kết hợp thành 1 dạng gọi là photphat amon * đây là 1 dạng kết hợp giữa đạm và lân bền chặt…khi tưới vào sẽ bám chặt với chất mùn trong đất mà không bị trôi đi hay bốc hơi do nắng nóng..cây cứ thế mà dùng dần dần…

Do đó trong mùa nắng nóng mà có phân hữu cơ mục đắp gốc…rồi thỉnh thoảng tưới phân cá hay bánh dầu…lá cây cứ xanh bóng lên mỡ màng và đâm tược um xùm

* = 2NH4H2PO4

Góc phải phía trên diễn đàn có ô Tìm kiếm.. gõ và ônội dung cần tìm chữ : ủ phân hữu cơ
Sau đó clic chữ tìm kiếm..sẽ thấy hàng loạt bài viết về cách ủ phân hữu cơ

Link : http://agriviet.com/home/threads/160436-Ngay-quyet-dinh-lay-la-mai-vang#ixzz2qMN2HETM

Dạ! rất cám ơn bác Mục,tất cả là do hướng dẫn của bác từ tháng 3 năm ngoái tới giờ, bây giờ em được hưởng niềm vui thứ nhất, đang hồi hộp chờ niềm vui 2. 3 đến. Bắt đầu từ hôm nay em sẽ sưu tầm 1chai "gụ" Đế chính gốc Cái Sắn để có cơ hội là kính biếu và biết đâu sẽ được nói chuyện với bác về Mai (tưởng tượng là thây sướng rồi). Kính!

Dòng Mai Bình Định mà Anh lảy lá sớm quá vậy Anh Nhân? E đi nhiều chỗ ngày 15 người ta lặt lá cây nào chứ Mai Bình Định vẫn để đó àh, hôm nay 16 e không đi, không biết người ta đã lặt chưa nữa.

Back