Nghề trồng Nấm Rơm có thể làm giàu không ?

T

ThangHoai

Guest
U
làm chừng 400kg bông khô thôi.
chứ nhiều quá sợ dư đổ bỏ
thiếu thì ko sao, mình làm 4 tầng cũng đc. Chỉ sợ dư bông ko có chổ để, rồi số bông đó nếu để qua đêm sẽ bị tơ nấm mực ăn liền.
Tui cung dang mong muon theo nghe trong nam rom. banj Tran Chich vui long cho sdt ko. so dt tui 01648804688

Trần Chích

Nhà nông nghiệp dư
U

Tui cung dang mong muon theo nghe trong nam rom. banj Tran Chich vui long cho sdt ko. so dt tui 01648804688
trả giá đắt lắm
tui đã bỏ việc trong cty để theo đuổi ngành này
nếu bạn đam mê, dành toàn bộ thời gian của bạn để trồng nấm, rút kinh nghiệm từ từ cho bản thân.
tui bỏ thời gian, công sức, tiền bạc cho cái nghề này nhiều lắm rồi.
nên tui khuyên bạn, nếu bạn đam mê, dành trọn thời gian cho nó, thất bại liên tiếp ko nản chí thì nên theo đuổi.
còn bạn xem nó như nghề tay trái hoặc muốn đầu tư kiếm thêm thì tốt nhất ko nên dính vô nghề này.

Thành quả sau sau 1 tháng, anh nào cho e hỏi, sao nấm của e mặt dưới ra nhiều hơn mặt trên, tầng dưới ra nhiều hơn tầng trên

Last edited:
Chào các Anh chị
Các Anh chị ơi , cho em hỏi , vài điều với
1 , khi cho nguyên liệu đã ủ vô nhà trồng bằng kính thì ta phủ bạc bao nhiêu ngày, cần nhiệt độ ẩm độ bao nhiêu ,ánh sáng ntn, thông thoáng ntn...
2. khi dở bạc ra nhiệt độ ẩm độ ntn , ánh sáng ntn , thông thoáng ntn, tưới nước vào lúc nào
3 khi thu hoạch , thu hái xong đậy kín phòng ,có tưới nước tạo độ ẩm j ko , khi nào tưới tiếp
4 , e hiện tại đang làm trên rơm , e muốn làm trên rơm kết hợp với trấu , anh chị nào biết j liên quan tới cách phối trộn này hay trên trấu thì xin giúp với
5. nấu ra hình súp lê , thì ngoài việc bổ sung vôi qua nuocs tưới , còn ẩm độ hay ánh sáng j có liên quan như thế nào ko ,
6 nếu e kết hợp rơm và trấu thì e chất lên kệ dày khoảng bao nhiêu 15cm dc ko
7. e đang dùng meo rơm , vậy e cấy meo ntn
C1 : chất nguyên liệu15cm lun rùi chọt lỗ khoảng cách 20* 20 cấy meo thẳng xuống 4-5cm ,
C2 : chất nguyên liệu 10cm cho 1 lớp meo trải đều rùi cho 1lop 5cm phủ lên
theo mn nên làm cách nào tốt nhất
Mong anh chị giúp đỡ , chúc mn buổi tối vui vẻ

Trần Chích

Nhà nông nghiệp dư
Chào các Anh chị
Các Anh chị ơi , cho em hỏi , vài điều với
1 , khi cho nguyên liệu đã ủ vô nhà trồng bằng kính thì ta phủ bạc bao nhiêu ngày, cần nhiệt độ ẩm độ bao nhiêu ,ánh sáng ntn, thông thoáng ntn...
2. khi dở bạc ra nhiệt độ ẩm độ ntn , ánh sáng ntn , thông thoáng ntn, tưới nước vào lúc nào
3 khi thu hoạch , thu hái xong đậy kín phòng ,có tưới nước tạo độ ẩm j ko , khi nào tưới tiếp
4 , e hiện tại đang làm trên rơm , e muốn làm trên rơm kết hợp với trấu , anh chị nào biết j liên quan tới cách phối trộn này hay trên trấu thì xin giúp với
5. nấu ra hình súp lê , thì ngoài việc bổ sung vôi qua nuocs tưới , còn ẩm độ hay ánh sáng j có liên quan như thế nào ko ,
6 nếu e kết hợp rơm và trấu thì e chất lên kệ dày khoảng bao nhiêu 15cm dc ko
7. e đang dùng meo rơm , vậy e cấy meo ntn
C1 : chất nguyên liệu15cm lun rùi chọt lỗ khoảng cách 20* 20 cấy meo thẳng xuống 4-5cm ,
C2 : chất nguyên liệu 10cm cho 1 lớp meo trải đều rùi cho 1lop 5cm phủ lên
theo mn nên làm cách nào tốt nhất
Mong anh chị giúp đỡ , chúc mn buổi tối vui vẻ
1. 5 ngày, độ ẩm lúc này ko cần cao trên 85%, nhiệt thì từ 25~35 là ok cho mọi giai đoạn, ánh sáng đọc báo được, theo tui nếu tưới nước sàn thì nhà trồng 4m rộng, cao 3m, dài 4m thì cần 2 cửa sổ, mỗi cửa 30x30cm.
2. Nhiệt độ như trên, độ ẩm nâng lên trên 85% bằng cách thả nước sàn, ánh sáng như trên, thông thoáng như trên, tưới nước cho tơ xẹp xuống là ok, đừng tưới wúa nhiều, nước tưới pH trên 7.
3 . Khi thu đợt 1 xong, tưới sơ mô, rồi đậy nylon lại, 3~4 ngày sau mở ra tưới tiếp. Độ ẩm trên 85%.
4. Trộn hay ko trộn trấu cũng đc.
5. Tưới pH trên 7 là ok rồi, độ ẩm trên 85%.
6. Mô nấm làm cao 25~30cm đi đối với rơm, làm khuôn hình thang hộp đi, rộng đáy dưới 35, rộng đáy trên 30, dài 120cm
7. Cứ cao 10 cm thì rải meo cách mép 3~5 cm, rồi chất rơm lên thêm 10cm. Rồi rải meo khắp mặt, rồi đắp khoảng 5cm rơm lên meo, tổng chiều cao chừng 25cm.

lúc trc tui trồng như thế, giờ chuyển qua bông cho đỡ cực.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH