nghỉ làm ở nhà nuôi 20 con dê có khả quan ko các bác

chào các bác. em tên tuấn hiện tại em đang sống tại Cần Đước Long An. em đang làm công nhân ban đêm thì làm thêm bảo vệ. 1 tháng thu nhập cũng 10tr nhưng cực khổ và ko có thời gian ở bên vợ con. em có 2 công ruộng định nuôi 20 con dê thì cần vốn khoảng bao nhiêu và các bác thảo luận xem có khả quan không? chứ đi làm kiểu này bỏ bê vợ con e thấy tôi quá.
xin cảm ơn các bác

bác về làm nông gia cảnh còn thấy tội hơn

thôi thì - bác muốn làm gì làm - ai củng chỉ 1 đời người - còn vợ con thì để đó tui lo

zk con tui bác lo được vậy thôi lỡ rồi bác lo luôn tui nhé. lo ai cũng z lo dùm cả gia đình tui đi. tui cám ơn ;););)
chào các bác. em tên tuấn hiện tại em đang sống tại Cần Đước Long An. em đang làm công nhân ban đêm thì làm thêm bảo vệ. 1 tháng thu nhập cũng 10tr nhưng cực khổ và ko có thời gian ở bên vợ con. em có 2 công ruộng định nuôi 20 con dê thì cần vốn khoảng bao nhiêu và các bác thảo luận xem có khả quan không? chứ đi làm kiểu này bỏ bê vợ con e thấy tôi quá.
xin cảm ơn các bác
Theo tôi nghĩđây là 1 ý tưởng tốt, táo bạo. Điều quan trọng là bạn có nuôi được con dê không đã, ai mà cũng làm thành công thì chẳng có ng giàu ng nghèo nữa.
Theo tôi bạn nên bỏ làm bảo vệ ban đêm, sẽ có thời gian thử nghiệm nuôi de vì con dê nó khá khỏe, ko phải chăm sóc nhiều, nên nuôi thử khoảng 10 con xem mình có làm được ko, ban ngày vẫn đi làm công nhân được mà.

Đúng là ai cũng chỉ có 1 đời nên ta thích làm gì thì cứ làm thôi. Cái gì cũng có 2 mặt mà.
Theo tôi nghĩđây là 1 ý tưởng tốt, táo bạo. Điều quan trọng là bạn có nuôi được con dê không đã, ai mà cũng làm thành công thì chẳng có ng giàu ng nghèo nữa.
Theo tôi bạn nên bỏ làm bảo vệ ban đêm, sẽ có thời gian thử nghiệm nuôi de vì con dê nó khá khỏe, ko phải chăm sóc nhiều, nên nuôi thử khoảng 10 con xem mình có làm được ko, ban ngày vẫn đi làm công nhân được mà.
cám ơn bác nhiều ý kiến của bác giúp e có thêm nguồn động lực

mình ko có ý kiến gì giúp chủ thớt, nhưng cũng nêu ra đây tình huống của mình, mong ae đóng góp ý kiến, để chủ thớt có nuôi dê thì có thêm kinh nghiệm.

Số là nuôi mấy con bò, thấy dư cỏ, mình mua 3 con dê về nuôi thử nghiệm, 2 dê cái 7 chay, 1 dê đực boer 6 chay, nuôi đc 2 tháng 1 dê cái có chửa sinh ra đc 2 dê con, 1 đực 1 cái, do mới nuôi ko biết, dê mẹ bị viêm của mình, ko có sữa, mình chạy mua sữa vinamilk có đường cho nó uống, dê cái thì nghe lời người ta, cho ăn lá ngừa, tiêm nước muối vào cửa mình, 3 ngay sau thấy nặng có sữa, nên ko cho dê con bú bình nữa, nhưng dê con bắt đầu tiêu chảy, ra thú y mua thuốc tiêm, nhưng dê cái con đã chết, chỉ còn 1 dê đực, và 1 con dê cái lớn kia, thì ko chịu mang thai, tới nay đã gần 2,5 tháng, dê cái đẻ 1 lứa chưa mang thai lại.

sau gần 1 năn nuôi 3 con dê, chỉ đc 1 con dê đực con nặng khoản 20kg, với số vốn tiền gióng là 13 chay, thêm gần 300k tiền sữa, thuốc cho dê con. tiền chuồn trại, chi phí này kia chưa tính.

mình ko có ý kiến gì giúp chủ thớt, nhưng cũng nêu ra đây tình huống của mình, mong ae đóng góp ý kiến, để chủ thớt có nuôi dê thì có thêm kinh nghiệm.

Số là nuôi mấy con bò, thấy dư cỏ, mình mua 3 con dê về nuôi thử nghiệm, 2 dê cái 7 chay, 1 dê đực boer 6 chay, nuôi đc 2 tháng 1 dê cái có chửa sinh ra đc 2 dê con, 1 đực 1 cái, do mới nuôi ko biết, dê mẹ bị viêm của mình, ko có sữa, mình chạy mua sữa vinamilk có đường cho nó uống, dê cái thì nghe lời người ta, cho ăn lá ngừa, tiêm nước muối vào cửa mình, 3 ngay sau thấy nặng có sữa, nên ko cho dê con bú bình nữa, nhưng dê con bắt đầu tiêu chảy, ra thú y mua thuốc tiêm, nhưng dê cái con đã chết, chỉ còn 1 dê đực, và 1 con dê cái lớn kia, thì ko chịu mang thai, tới nay đã gần 2,5 tháng, dê cái đẻ 1 lứa chưa mang thai lại.

sau gần 1 năn nuôi 3 con dê, chỉ đc 1 con dê đực con nặng khoản 20kg, với số vốn tiền gióng là 13 chay, thêm gần 300k tiền sữa, thuốc cho dê con. tiền chuồn trại, chi phí này kia chưa tính.
HOANG MANG QUÁ Z THỚT???

HOANG MANG QUÁ Z THỚT???
chắc do ko có kinh nghiệm, ở trên 2 vấn đề bạn cần quan tâm, chứ nhất dê cái hay bị A (ko có thay đc), thứ 2 dê cái đẻ song, hay bị viêm chổ đó, phải nắm vững cách trị, vì nếu ko trị kip, dê ko có sữa, dẩn đến dê con thiếu dưỡng chất sinh ra bệnh tật và chết, còn dê mẹ bị viêm, có thể ko sinh con được nửa.
Chỉ nghe những người bán dê nói vậy, mình cũng biết vậy, bạn hỏi những người khác xem sao, trên diễn đàn này nhiều anh nuôi dê quy mô lắm.

1. Chả thấy bạn đề cập cuốn sách nào, toàn "nghe người ta", nghe ng ta mà thành công vn giàu nhất tg rồi. Ít ra phải đọc cuốn giáo trình chăn nuôi dê thỏ.
1. Dê chửa, đẻ không thấy lịch tiêm phòng, chả thấy liệu trình chăm sóc mẹ trước và sau sinh. Nếu tiêm đủ liều, chỉ cần tiêm pen-strep dê mẹ sẽ rất ít bị nhiễm khuẩn.
2. Cho dê con uống sữa có đường??? Phải cho uống sữa bột chăn nuôi, bèo lắm cũng là sữa tươi không đường. Hòa thêm 2% men tiêu hóa.
3. Dê ăn khác bò, bò cỏ không vẫn mạnh khỏe, dê phải thêm lá, rau hoặc cám mới đủ chất dinh dưỡng.

1. Chả thấy bạn đề cập cuốn sách nào, toàn "nghe người ta", nghe ng ta mà thành công vn giàu nhất tg rồi. Ít ra phải đọc cuốn giáo trình chăn nuôi dê thỏ.
1. Dê chửa, đẻ không thấy lịch tiêm phòng, chả thấy liệu trình chăm sóc mẹ trước và sau sinh. Nếu tiêm đủ liều, chỉ cần tiêm pen-strep dê mẹ sẽ rất ít bị nhiễm khuẩn.
2. Cho dê con uống sữa có đường??? Phải cho uống sữa bột chăn nuôi, bèo lắm cũng là sữa tươi không đường. Hòa thêm 2% men tiêu hóa.
3. Dê ăn khác bò, bò cỏ không vẫn mạnh khỏe, dê phải thêm lá, rau hoặc cám mới đủ chất dinh dưỡng.
Cám ơn anh đã góp ý, do chỉ nuôi thì điểm, phụ thêm nên cũng ko quan tâm đầu tư đúng mức. Lên mạng xem anh em trên diển đàn và video trên youtube, rồi hỏi những người đi trước, rồi nuôi do ai cũng nói nuôi dê rất dễ. Còn về tiêm phòng thì thấy cán bộ thú y xã đến tiêm cho bò, chẳng hỏi han gì đến dê, nên tưởng ko cần.
Anh skaterboi có cuốn ebook nào về dê bò, làm ơn send cho mình với, thanks anh.

Cám ơn anh đã góp ý, do chỉ nuôi thì điểm, phụ thêm nên cũng ko quan tâm đầu tư đúng mức. Lên mạng xem anh em trên diển đàn và video trên youtube, rồi hỏi những người đi trước, rồi nuôi do ai cũng nói nuôi dê rất dễ. Còn về tiêm phòng thì thấy cán bộ thú y xã đến tiêm cho bò, chẳng hỏi han gì đến dê, nên tưởng ko cần.
Cách làm của bạn là cách làm của dân tay ngang, không phải người chuyên nghiệp.
Dân tay ngang có lối suy nghĩ tưởng là khả thi, nhưng chính là đi vào đường cụt. Cũng là lối suy nghĩ của Bộ giáo dục VN, họ cũng là dân amateur
Chính xác cái gọi là nuôi ... thí điểm ấy. Nó là đường cụt, đi hết đường là hết đi
Thay vì bỏ tiền lớn ra mua 1 lượng dê lớn, đủ sức sinh lời, và ép bạn phải xây dựng quy trình chăn nuôi cho dê, quy trình thức ăn, quy trình phòng bệnh.... cũng như phải nghiên cứu tìm hiểu mọi kiến thức về con dê.
Thì bạn mua ...3 con, xong đem thả thí cô hồn nó ra, tốn khá tiền làm chuồng, tốn tiền mua thuốc. Chả biết gì thêm về con dê, chả biết nó thích ăn gì, chích thuốc gì, bị bệnh gì....
Mà Chăn nuôi thiếu kiến thức thì chắc chắn thất bại. Chắc chắn luôn.
Bạn cứ nhìn nền giáo dục VN mấy năm nay nó nát thế nào, thì hậu quả của suy nghĩ nuôi ... thí điểm nó nát y như thế.
Sách thì bạn chịu khó search google hộ mình, nhiều lắm. Dám đọc sách thì bỏ tí thời gian search được chứ?? ^_^

tai liêu google nhiu vô sô. Mình có 2 năm nghiên cưu kỹ thuât vê dê, từ Ấn Độ, Icrael, Thailand, họ làm rất qwy mô,
Áp dụng và sáng tạo đên đâu mơi qwan trọng.
Quyêt tâm thì ok thôi.
link ne, ban cư,google, youtube
http://m.ebook.edu.vn/?page=1.47&view=20527

Theo mình thí điểm thì phải đúng mực chứ thí điểm kiểu làm như ko thì có tác dụng gì. Chị dâu mình cũng nuôi và thấy sinh sản rất tốt. Chỉ có 7 con mà hơn 1 năm là 27 con chưa kể đã thịt bán 1 số. Cho nó ăn ngoài đồng thì đẹp hơn. Còn nuôi nhốt thì phải có kỹ thuật hơn. Nhưng cái nào vẫn phải cho ăn thêm cám, khoáng, và kỹ thuật, sạch sẽ.

Back