• Dismiss Notice

Nghĩ về Bơm không cần điện hoặc dầu!

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 14/10/15

1. BomNhaNong Nhà nông tập sự

Hiện tại mình đang chế tạo loại bơm không cần sử dụng bất cứ nhiên liệu nào như điện, hoăc xăng dầu. Nói như vậy, mọi người sẽ nghĩ ngay tới Bơm va đập ( Bơm RAM, Búa nước). Tuy nhiên loại bơm đó có khá nhiều yêu cầu cao và nhược điểm khi triển khai ngoài vườn cây như:
      + Cần lưu lượng nước lớn.
      + Cần độ mức nước chênh lệch cao giữa miệng hút và miệng xả.
      + Tiếng ồn lớn khi hoạt động do van va đập.
      + Cột nước thấp.
      + Hiệu suất kém.
      + Cấu tạp phức tạp.
      + Cần chế tác chính xác để hoạt động được.
      + Yêu cầu vật liệu có khả năng chịu được áp lực lớn (bao gồm cả ống lấy nước, và thân bơm).
      + Khó thay thế, bảo trì, sửa chữa.

Chính vì những nhược điểm đó mà mình đang đưa ra giải pháp mới, với các ưu điểm sau (so với bơm RAM và các loại bơm khác):
      + Chỉ cần có nước, với độ chênh lệch 1 mét là đủ.
      + Không cần nước có lưu lượng lớn.
      + Tiếng ồn gần bằng 0, nên có thể lắp đặt ngay sau nhà.
      + Cột nước cao.
      + Hiệu suất cao, lưu lượng nước bơm ra thay đổi dễ dàng theo ý muốn mà không cần thiết kế lại bơm.
      + Lưu lượng nước vào càng lớn thì lưu lượng nước bơm ra sẽ càng nhiều.
      + Cấu tạo đơn giản (khi bán ra sẽ có thêm tài liệu, clip hướng dẫn ráp và vận hành).
      + Vân chuyển, giao gửi bơm nước đi xa đơn giản ( khả năng tháp ráp đơn giản).
      + Không yêu cầu vật liệu chịu được áp suất lớn nên giá thành rẻ hơn.
      + Cấu tạo module (từng phần nhỏ), nên hư hỏng gì, chỉ việc gỡ ra thay mới hoặc đem đi sữa chữa cũng thuân tiện hơn.
      + Hỗ trợ tối đa, nếu gần các khu vực sau: khu vực thĩ xã Gia Nghĩa, tỉnh Đắk Nông; khu vực tỉnh Bình Dương; và dọc quốc lộ 14 từ Đắk Nông về Bình Dương sẽ được mình hỗ trợ lắp ráp miễn phí.
      + Miễn phí giao hàng tận nơi ngay lập tức nếu mua trên 5 bộ, hoặc đợi khi mình sắp xếp được xe nếu mua chỉ 1 bộ (cho những khu vực trên), hoặc hỗ trợ tiền gửi bơm bằng xe khách.
      Hiện giá tham khảo đưa ra vào tầm xấp xỉ 1triệu 500 nghìn đồng, chỉ cần 5 ngày bơm nước bằng máy nổ dầu là đã thu hồi vốn (mỗi ngày gần 300 nghìn tiền dầu cho máy D24 Yanmar).
      Mọi người thấy sao? Liệu chấp nhận được giá 1tr500 cho bơm ko? Và mọi người mong muốn điều gì khác cho thiết kế này? Mong nhận được phản hồi từ mọi người.

Hiện tại bơm đang được chế tạo và thử nghiệm nên chưa có hình ảnh gì hết nha. Sau này mình sẽ đăng sau.

--- @ 19/10/15, Original Post Date: 19/10/15 ---

Thời gian tới mình sẽ ko online, topic sẽ chìm nghỉm, ko 1 comment của mình; vì mình lên vườn cây nơi đag để máy thử nghiệm; vậy nên mong mọi người đừng nghĩ mình "bỏ của chạy lấy người" nha! Mọi người cứ bàn luận tiếp đi, mình về thì nhập hội sau!

UPDATE 16/01/2016.
      Hiện có vài cái rắc rối với phớt làm kín, nước bị rò rỉ, mà em lại bận quá, ko về sài gòn kiếm đồ thay thế được, chỉ toàn dùng hàng của mấy gara xe hơi nên ko ổn cho lắm. Hy vọng có thời gian về SG hì sẽ giải quyết nhanh gọn hơn. Thật tình cảnh "lấy râu ông cắm cầm bà" chỉ là biện pháp tam thời thôi.

Last edited: 25/8/16
      tranvanviet93, vuhatamtiphukhongtien thích bài này.
      Đang tải...
    2. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Những điều bạn nói về các bơm khác đều rất đúng.

Bà con cần mắt thấy tay sờ bơm của bạn.

Kiêu-Phong thích bài này.
    3. BomNhaNong

BomNhaNong Nhà nông tập sự

Hiện tại mình đag thử nghiệm nên cũg chưa chắc chắn lắm. Nhưg sẽ sớm có hình ảnh cũg như clip thử nghiệm và các thôg tin chi tiết về bơm.
      Tuy nnhiên bạn nghĩ sao về bơm này?

leck70 thích bài này.
    4. vodinhtien

vodinhtien Lão nông

+Tôi nghi ngờ các thông tin trong bài viết này:
      1-Bơm RAM được phát kiến từ năm 1775, từ đó đến nay, qua nhiều cải tiến nhưng nó vẫn còn những nhược điểm có hữu, đặc biệt là gây tiếng ồn.
      2-Những điều bạn nêu ra mâu thuẩn về mặt nguyên lý: Muốn có bơm Ram mạnh, phải có dòng chảy lớn (lưu lượng lớn) và độ chênh cao lớn. Nếu bạn làm ngược lại được những thứ đó là bất khả thi. Hoặc nếu bạn làm được thì đây là phát kiến ở tầm cở thế giới!
      3-Mỗi điều kiện khác nhau (lưu lượng, độ chênh cao) sẽ có bơm RAM tương ứng chứ không thể làm một cái mà đem lắp cho khắp thiên hạ được. Do đó mà cũng cần biết thiết kế để làm cái bơm RAM có công suất, kích cở phù hợp với điều kiện nhà mình. Nếu bạn muốn thiết kế và tự chế tạo thì tham khảo bài viết của tôi đính kèm bên dưới (tải về, giải nén). Nếu bạn nào ở gần tỉnh Bình Thuận, tôi sẽ đến đo đạc, tư vấn miễn phí (dĩ nhiên là khi sắp xếp được thời gian và muốn đi chơi 1 chuyến)
      3-Đã có rất nhiều trường hợp lừa đảo qua mạng, đồng ý mua, chuyển tiền vào ATM cho người ta xong là...mất tiêu! Do đó, cần thận trọng: yêu cầu tác giả bài viết này mang bơm RAM đến tận nơi lắp ráp; nếu OK thì trả tiền, nếu không được thì yêu cầu tháo ra, mang về.(Nếu có phát kiến như vậy, người ta sẽ mang đến tận nơi lắp ráp vì đó là cách quảng bá tốt nhất)
      +Một lần nữa:Xin mọi người hãy bảo trọng!

Các file đính kèm:

Hai ht, lequangdata, taynguyen2 thành viên thích bài này.
    5. BomNhaNong

Chào bạn, có vẻ bạn đã nhầm lẫn thì phải. Mình không chế tạo và dùng bơm RAM vì nhữg nhược điểm về loại bơm này mà mình đã nói.
      Nhưng, về ý kiến số 2 và 3 của bạn, mình cam đoan rằng nó chỉ đúng khi bạn nghĩ là mình chế bơm RAM. Tuy nhiên loại bơm của mình ko dính dáng, hay có cấu tạo tương tự như bơm RAM. Chính vì vậy, bạn sẽ cảm thấy nhữg ưu điểm mình nêu ra là vô căn cứ, nhưg thật ra thì vẫn là có thật.
      Vì vậy, ý kiến 1 2 và 3 mình xin ko nói tới.
      Về ý kiến số 4:
      Như mình đã nói, mình sẽ hỗ trợ hết mức có thể, bao gồm giao hàng tận nơi, lắp ráp miễn phí. Và như vậy, người dùng chỉ trả tiền khi bơm đã lên nước.

Mog nhận thêm ý kiến đóng góp của bạn.

Last edited: 14/10/15
      anhmytran thích bài này.
    6. Đỗ Minh Thiện

Đỗ Minh Thiện Qui Ẩn Giang Hồ

Nghề nghiệp:
      Công Nhân ở KCN Trảng Bàng - Tây Ninh
      em k rành về cái này , mà thiết nghĩ nếu có 1 cái bơm như anh đưa ra thì quá tốt cho bà con !
      --- @ 14/10/15, Original Post Date: 14/10/15 ---
      Quá hay !!!

7. BomNhaNong

Minh Thiện: Sau này khi sản phẩm ra mắt, mong bạn mua ủng hộ nha.

8. vodinhtien

vodinhtien Lão nông

+Tôi không yêu cầu bạn phải nói rõ về nguyên lý vận hành của cái máy mà bạn kỳ công làm ra. Chỉ xin hỏi thêm:
      1-Có phải cái máy đó chỉ sử dụng chính năng lượng dòng chảy để bơm nước không?
      2-Nếu nó sử dụng công năng của dòng chảy, có phải bạn cho quay trục công tác (còn gọi là tua bin hoặc con quay, cái cọn, cái chân vịt vv...). Nếu đúng thì có một thầy giáo ở Đak Lak làm ra cái đó rồi, nhưng nó cũng không phải sáng chế, và nó cũng phải được thiết kế để đảm bảo hoạt động đúng tài nguyên nước mà mình có, chứ không thể làm 1 cái rồi mang đi gắn cho cả thiên hạ được...
      +Nếu cái máy bơm của bạn xài công năng dòng chảy theo nguyên lý mới hoàn toàn thì tôi đồng ý mua và chjiu mọi phí tổn cho bạn đến chỗ tôi lắp ráp, đạt yêu cầu (hoặc gần đạt) sẽ trả tiền...

9. Đỗ Minh Thiện

Đỗ Minh Thiện Qui Ẩn Giang Hồ

Nghề nghiệp:
      Công Nhân ở KCN Trảng Bàng - Tây Ninh
      hi , mình k làm nông nghiệp , nhưng nếu có sp này thì mình sẽ là người tiếp thị free cho bạn đó !!!

10. vodinhtien

vodinhtien Lão nông

+Bạn nói bạn đang thử nghiệm, không chắc lắm, vậy mà quảng bá bán hàng rồi? Tôi đã từng tự mày mò, sáng tạo cái này, cái nọ...nhiều lúc tưởng đã thành công sau khi tốn bao tiền bạc, công sức...cuối cùng là trắng tay! Vậy nên bạn cứ thử nghiệm cho hoàn chỉnh, nếu là cái mới thì nên đăng ký lấy bằng sáng chế rồi hay kinh doanh vẫn chưa muộn. Tôi có kinh nghiệm và kiến thức khá chuyên sâu về lĩnh vực này (cơ, điện, điện tử); tôi có thể hổ trợ bạn vô tư để ý tưởng thành công, với điều kiện đây là phát kiến mới, trên thế giới chưa từng có...

11. phirian

phirian chiến binh gà

Nghề nghiệp:
      kĩ sư thuỷ sản
      Mấy bac cứ cãi nhau, em cần 1 cái máy bơm ko dùng xăng, điện để bơm nước dưới ao lên tưới vườn, ai có cho em hỏi tý