Nghĩ về Bơm không cần điện hoặc dầu!

• Thread starter BomNhaNong
  • Ngày gửi
Hiện tại mình đang chế tạo loại bơm không cần sử dụng bất cứ nhiên liệu nào như điện, hoăc xăng dầu. Nói như vậy, mọi người sẽ nghĩ ngay tới Bơm va đập ( Bơm RAM, Búa nước). Tuy nhiên loại bơm đó có khá nhiều yêu cầu cao và nhược điểm khi triển khai ngoài vườn cây như:
+ Cần lưu lượng nước lớn.
+ Cần độ mức nước chênh lệch cao giữa miệng hút và miệng xả.
+ Tiếng ồn lớn khi hoạt động do van va đập.
+ Cột nước thấp.
+ Hiệu suất kém.
+ Cấu tạp phức tạp.
+ Cần chế tác chính xác để hoạt động được.
+ Yêu cầu vật liệu có khả năng chịu được áp lực lớn (bao gồm cả ống lấy nước, và thân bơm).
+ Khó thay thế, bảo trì, sửa chữa.

Chính vì những nhược điểm đó mà mình đang đưa ra giải pháp mới, với các ưu điểm sau (so với bơm RAM và các loại bơm khác):
+ Chỉ cần có nước, với độ chênh lệch 1 mét là đủ.
+ Không cần nước có lưu lượng lớn.
+ Tiếng ồn gần bằng 0, nên có thể lắp đặt ngay sau nhà.
+ Cột nước cao.
+ Hiệu suất cao, lưu lượng nước bơm ra thay đổi dễ dàng theo ý muốn mà không cần thiết kế lại bơm.
+ Lưu lượng nước vào càng lớn thì lưu lượng nước bơm ra sẽ càng nhiều.
+ Cấu tạo đơn giản (khi bán ra sẽ có thêm tài liệu, clip hướng dẫn ráp và vận hành).
+ Vân chuyển, giao gửi bơm nước đi xa đơn giản ( khả năng tháp ráp đơn giản).
+ Không yêu cầu vật liệu chịu được áp suất lớn nên giá thành rẻ hơn.
+ Cấu tạo module (từng phần nhỏ), nên hư hỏng gì, chỉ việc gỡ ra thay mới hoặc đem đi sữa chữa cũng thuân tiện hơn.
+ Hỗ trợ tối đa, nếu gần các khu vực sau: khu vực thĩ xã Gia Nghĩa, tỉnh Đắk Nông; khu vực tỉnh Bình Dương; và dọc quốc lộ 14 từ Đắk Nông về Bình Dương sẽ được mình hỗ trợ lắp ráp miễn phí.
+ Miễn phí giao hàng tận nơi ngay lập tức nếu mua trên 5 bộ, hoặc đợi khi mình sắp xếp được xe nếu mua chỉ 1 bộ (cho những khu vực trên), hoặc hỗ trợ tiền gửi bơm bằng xe khách.
Hiện giá tham khảo đưa ra vào tầm xấp xỉ 1triệu 500 nghìn đồng, chỉ cần 5 ngày bơm nước bằng máy nổ dầu là đã thu hồi vốn (mỗi ngày gần 300 nghìn tiền dầu cho máy D24 Yanmar).
Mọi người thấy sao? Liệu chấp nhận được giá 1tr500 cho bơm ko? Và mọi người mong muốn điều gì khác cho thiết kế này? Mong nhận được phản hồi từ mọi người.

Hiện tại bơm đang được chế tạo và thử nghiệm nên chưa có hình ảnh gì hết nha. Sau này mình sẽ đăng sau.

Thời gian tới mình sẽ ko online, topic sẽ chìm nghỉm, ko 1 comment của mình; vì mình lên vườn cây nơi đag để máy thử nghiệm; vậy nên mong mọi người đừng nghĩ mình "bỏ của chạy lấy người" nha! Mọi người cứ bàn luận tiếp đi, mình về thì nhập hội sau!

UPDATE 16/01/2016.
Hiện có vài cái rắc rối với phớt làm kín, nước bị rò rỉ, mà em lại bận quá, ko về sài gòn kiếm đồ thay thế được, chỉ toàn dùng hàng của mấy gara xe hơi nên ko ổn cho lắm. Hy vọng có thời gian về SG hì sẽ giải quyết nhanh gọn hơn. Thật tình cảnh "lấy râu ông cắm cầm bà" chỉ là biện pháp tam thời thôi.

Last edited by a moderator:
+Mình chỉ tranh luận về mặt khoa học chứ dứt khoát không "dìm hàng" bạn đâu.Nếu quả thật bạn làm được điều kỳ diệu như thế thì mình rất mừng và tự nguyện viết bài quảng bá cái sản phẩm ấy cho bạn...và mình sẽ là khách hàng đầu tiên của bạn.
+Cho hỏi thêm: bạn không dùng dòng chảy, vậy thì cái máy của bạn có thể tự hút nước từ ao, giếng để bơm lên?
Hinh nhu chu top khong nho toi dinh luat bao toan nang luong..neu nhu anh ay noi thi sang kien nay mang tam the gioi va giup chung ta tien gan hon toi dong co vinh cuu.. neu ban co san pham thanh cong nhu ban noi minh xin mua 7cai de phuc vu viec tuoi cay cua nha minh..hien tai minh chi dung may phat dien co nho nhu bac tien huong dan thoi..chuc ban thanh cong.

Hinh nhu chu top khong nho toi dinh luat bao toan nang luong..neu nhu anh ay noi thi sang kien nay mang tam the gioi va giup chung ta tien gan hon toi dong co vinh cuu.. neu ban co san pham thanh cong nhu ban noi minh xin mua 7cai de phuc vu viec tuoi cay cua nha minh..hien tai minh chi dung may phat dien co nho nhu bac tien huong dan thoi..chuc ban thanh cong.
+taynguyen đừng tranh danh hiệu "người đầu tiên mua máy" với tui à nghen! Tui đăng ký ngay từ đầu và bao cả tiền ăn ở, đi lại rùi đó...he he...
+"Có phước tha hồ mà hưởng"...ông bà nói rùi. Nếu có người làm ra cái máy như vậy thì sẽ nhanh chóng giàu to, với điều kiện không bị chúng nó "chôm" cái sáng chế của mình làm ra bán tùm lum...he he..
+Mà sao không thấy nhà sáng chế đưa địa chỉ hoặc số ĐT lên đây để tui đặt hàng?

Chào bạn, máy bơm vẫn thỏa mãn định luật bảo toàn năng lượng nha. Nếu có thời gian, xin hãy đọc hết cái post khác trog topic này để hiểu rõ hơn về quan điểm của mình.
Dù sao, bơm cũg đã bắt đầu tới giai đoạn cuối là thử nghiệm thực nghiệm rồi. Còn thử nghiệm tại nơi chế tạo thì cũg có kết quả khả quan.
Lưu ý là động cơ vĩnh cửu ko tồn tại, và mình luôn nhớ điều đó khi chế tạo bất cứ thứ gì.
Mong là bạn giữ đúng lời hứa về chuyện mua 7 máy bơm của mình. Xin cảm ơn bạn đã ủng hộ.
+"Có phước tha hồ mà hưởng"...ông bà nói rùi. Nếu có người làm ra cái máy như vậy thì sẽ nhanh chóng giàu to, với điều kiện không bị chúng nó "chôm" cái sáng chế của mình làm ra bán tùm lum...he he..
Cũng vì chuyện đó mà tạm thời mình chưa công bố hình ảnh được, cũg đang suy nghĩ làm sao để có bị "chôm" thì cũg ko thể hoạt động được đây bạn ạh.

Chào bạn, máy bơm vẫn thỏa mãn định luật bảo toàn năng lượng nha. Nếu có thời gian, xin hãy đọc hết cái post khác trog topic này để hiểu rõ hơn về quan điểm của mình.
Dù sao, bơm cũg đã bắt đầu tới giai đoạn cuối là thử nghiệm thực nghiệm rồi. Còn thử nghiệm tại nơi chế tạo thì cũg có kết quả khả quan.
Lưu ý là động cơ vĩnh cửu ko tồn tại, và mình luôn nhớ điều đó khi chế tạo bất cứ thứ gì.
Mong là bạn giữ đúng lời hứa về chuyện mua 7 máy bơm của mình. Xin cảm ơn bạn đã ủng hộ.

Cũng vì chuyện đó mà tạm thời mình chưa công bố hình ảnh được, cũg đang suy nghĩ làm sao để có bị "chôm" thì cũg ko thể hoạt động được đây bạn ạh.
+Bạn cho tôi số ĐT để tôi đặt hàng. Tôi cũng có thể đặt nhiều cái, vì trang trại tôi rất rộng...Nếu còn giữ bí mật số ĐT thì gửi vào email cho tôi: vodinhtienpt@gmail.com. Tôi hứa sẽ giữ bí mật công nghệ cho bạn.

Cm cua e cach anh vai giay..nen chua dc duoc cm cuoi..e se giu loi..vi moi lan tuoi nhieu co khi mat gan trieu tien dau.. cho gan duong dien thi mat thang gan 6ook tien dien.

Mình chẳng hiểu cái mô tê gì về vật lý, định lượng , định luật ... nhưng mình quan tâm đến cái máy và ủng hộ ý tưởng, sáng tạo, sáng chế ... của chủ top. Mọi người tranh luận đúng sai làm gì khi chủ top chưa có gì và cũng đang hoàn thiện nên có thể có ý mới mà qua chat chit sẽ ko nói hết ý. Kế nhà mình có 1 con suối nhỏ, chảy trong khoảng 6 tháng, khoảng cách từ mực nước lên bờ khoảng 1,6 m và đến đầu bờ nhà mình khoảng 6-70m, nếu dẫn nước lên được khi thành công thì nhắn cho mình kèm thêm giá cả, nếu ổn mình đặt 1 cái. Ok men

+Ai mà chẳng muốn xài "của chùa: như bạn. Muốn không tốn xăng, dầu, điện thì chỉ có 3 cách: dùng năng lượng gió, dùng năng lượng mặt trời và dùng trọng lực trái đất (cả dòng chảy)...Vậy mà thiên hạ vẫn chủ yếu dùng điện và xăng dầu để chạy máy, vì sao:
-Nếu không có dòng chảy thì dùng sức gió nhưng phải biết thiết kế và vẫn phải chịu tiếng ồn; tốn công bảo dưỡng và dễ bị bảo nó khiêng đi chỗ khác. Dùng năng lượng mặt trời công suất thấp, chỉ phù hợp với tưới nhỏ giọt , tiền mua bình ắc quy để thay (2 năm 1 lần) cũng không rẻ.
-Nếu có dòng chảy thì dùng bơm RAM hoặc nguyên lý cánh quạt cản dòng chảy tạo ra công hưu ích, hoặc làm thuỷ điện để bơm nước nhưng cũng phải biết thiết kế cho phù hợp với điều kiện hiện có, chứ không thì tốn tiền vô ích...
Thì em nói gì đâu bác =))

Về lý thuyết, bơm của bạn hoàn toàn có thể chạy tốt.

Về thực tế, bạn cũng đã biết nhiều loại bơm lấy năng
lượng của giòng chảy, và chúng có chỗ yếu, khiến cho
chúng không được phổ biến. Vì vậy, tôi mới nói, phải
có máy bơm chạy được mà tốn kém (tiền mua máy và thời
gian xài máy đến khi hỏng) không thua máy bơm điện và
chạy xăng dầu thì bà con mới mua. Chắc rằng máy này
đòi hỏi thiết kế, chế tạo, và chất thép phải chính xác
độ cao.

Ở Mỹ, đăng ký quyền chế tạo không mất thời gian. Khi
nào bạn nộp tiền đăng ký, thì lập tức có giấy phép ngay.
Tuy thế, giấy này không cấm người khác bắt chước mà
làm tốt hơn. Nó chỉ giúp bạn được phép làm mà thôi.

Để chống sản phẩm người khác bán chạy hơn sản phẩm
của mình, người Mỹ luôn luôn phải làm mặt hàng mới.
Ví dụ Windows luôn luôn đời mới. Bây giờ Window XP đã
bị bỏ rớt rồi. Các loại iphone cũng chỉ làm số lượng
có hạn, để người xài mua loại đời mới. Máy ấp trứng
gà trên thế giới có hàng mấy trăm loại, trong đó,
máy ấp trứng Việt Nam làm thì đắt nhất, và ấp tệ nhất.
Máy ấp trứng Trung quốc thì rẻ bèo, nhưng loại mới ra
đời thì đắt cắt cổ.

Ý tưởng của Bác chủ thớt rất là hay. Lót dép ngồi hóng Bác hoàn thiện sản phẩm!

Bác này không biết về bác Amytran rồi, em đã từng đọc về bài viết về bơm của bác Amytran nên có thể khẳng định: Bác đang múa rìu qua mắt thợ ! Em chỉ tham gia vậy thôi, mong các bác trên diễn đàn lượng thứ !

Phải bắt chước các nhà thời trang ( hoặc iphone)..quảng cáo rầm rộ cho mọi người chú ý các ưu điểm của mặt hàng..nhưng chưa có hàng bán

Và bạn biết chắc chắn máy bạn có ưu điểm vượt trội này thì dĩ nhiên sẽ có rất nhiều người mua ( nhờ quảng cáo nhiều người biết đến)
Và cứ quảng cáo cho họ chờ đến mòn mỏi..chờ đến bực mình phải than phiền với mọi người ( cũng là cách để khách hàng quảng cáo thêm dùm bạn đấy)

Trong khi đó bạn cứ âm thầm sản xuất thật nhiều.

Đến khi bạn đã biết số khách hàng chờ đợi đã nhiều rồi...bạn tung ra bán.hàng sẽ hết sạch trong thời gian ngắn ( lời to rồi đấy)

Và cũng trong thời gian ngắn sau hàng của bạn sẽ bị nhái trên thị trường

Yên tâm... khách hàng đã mua của bạn sẽ hướng dẫn dùm bạn cho người muốn mua : cái nào thật cái nào là...nhái

Túm lại bạn phải có chiến thuật quảng cáo để tạo.... thương hiệu + khách hàng ..và bạn sẽ cần vốn để sản xuất thật nhiều trước khi tung hàng ra bán khi thời điểm đã chín mùi

Bác có biết 1 ông kỹ sư già VN...chế ra cái máy tách hydro từ nước..Mỹ đã trả giá cả triệu Đô ông vẫn chưa bán ( báo mới đăng)
vì cái máy của ông vẫn đang trong thời gian... quảng cáo. để chờ khách hàng nhiều tiền hơn biết đến ra giá

http://vnexpress.net/tin-tuc/khoa-h...may-doc-quyen-tach-hydro-tu-nuoc-3294289.html

Last edited:
Chỉ 1 nhược điểm lớn nhất của loại bơm mình đang làm và của chung tất cả bơm ko dùng xăng-điện chính là lưu lượng bơm. Vì mục đích chính là cần cột áp cao, nên mình hy sinh lưu lượng. Lưu lượng thấp, cột áp bơm cao. Vậy nên ko nên sử dụng đầu ra trực tiếp để tưới, mà cần trữ vô 1 bể nước trên cao, từ đó tưới xuống vườn thông qua hệ thống ống xương cá, hoặc béc phun mưa, đầu nhỏ giọt, tùy theo nhu cầu.
Tuy nhiên, nếu hệ thống tưới như kiểu nhỏ giọt, ko yêu cầu cao về lưu lượng nước lớn thì bơm hoàn toàn có thể sử dụng trực tiếp được (mặc dù mình ko khuyến khích chuyện này, do có nhiều vấn đề liên quan gián tiếp khác cần giải quyết).

Chế cái bơm chạy bằng sức gió, nguyên lý hoạt động như cái bơm tay của unicef ngày xưa đó.

Chế cái bơm chạy bằng sức gió, nguyên lý hoạt động như cái bơm tay của unicef ngày xưa đó.
Bơm đó mình đã xem qua. Cấu tạo đơn giản nhưng hóa ra phức tạp.
+ van nằm trên mặt piston bơm, khó chế!
+ cột nước thấp, muốn cột nước cao phải làm kín đầu trên của piston, mà nơi đó lại có tay đòn chạy qua nên khó làm kín dc.
+ bơm này mục đích chính là hút sâu, cột nước thấp, không phù hợp nhu cầu của mình.

Chào bác Bomnhanong@ và bác vodinhtien@! Sẳn có topic chế bơm nước ko cần nhiên liệu của bác bomnhanong@ tôi xin phép mượn topic này để đặt hàng 2 bác máy bơm nước dùng sức gió dc ko ạ? Như các bác đã biết ở khu vực miền tây nói chung và khu vực gò công của tôi vì gần biển nên gió rất nhiều, ở khu vực này đa số bà con đều làm lúa, mực nước từ kênh đến ruộng khoảng 2m,có chổ chỉ khoảng 0,5 m, đa số bà con đều dùng điện và máy nổ để bơm nước,rất tốn kém.Nếu 2 bác chế máy bơm dùng sức gió thành công thì tôi nghĩ đây sẽ là lợi ích rất lớn cho cả 2 bên.
Hồi còn nhỏ tôi có thấy 1 bác diêm dân làm ruộng muối ở gần nhà có chế 1 cái bơm dùng sức gió loại nhỏ để bơm nước vào ruộng muối, nó chỉ cao tầm 5m,cánh quạt khoảng 0,5m, họ dùng cánh tay đòn và trục khuỷu bằng gổ, piston phía dưới cũng bằng gỗ,tôi thấy mặt nước cách ruộng khoảng 0,5m, buổi chiều và tối gió thổi nhiều tôi thấy nước lên cũng khá, ko cần cột nước lên cao, chỉ cần bằng mặt ruộng và dùng mương để dẩn nước đi.
Chúc 2 bác vui vẻ và thành công!
Chào bác Bomnhanong@ và bác vodinhtien@! Sẳn có topic chế bơm nước ko cần nhiên liệu của bác bomnhanong@ tôi xin phép mượn topic này để đặt hàng 2 bác máy bơm nước dùng sức gió dc ko ạ? Như các bác đã biết ở khu vực miền tây nói chung và khu vực gò công của tôi vì gần biển nên gió rất nhiều, ở khu vực này đa số bà con đều làm lúa, mực nước từ kênh đến ruộng khoảng 2m,có chổ chỉ khoảng 0,5 m, đa số bà con đều dùng điện và máy nổ để bơm nước,rất tốn kém.Nếu 2 bác chế máy bơm dùng sức gió thành công thì tôi nghĩ đây sẽ là lợi ích rất lớn cho cả 2 bên.
Hồi còn nhỏ tôi có thấy 1 bác diêm dân làm ruộng muối ở gần nhà có chế 1 cái bơm dùng sức gió loại nhỏ để bơm nước vào ruộng muối, nó chỉ cao tầm 5m,cánh quạt khoảng 0,5m, họ dùng cánh tay đòn và trục khuỷu bằng gổ, piston phía dưới cũng bằng gỗ,tôi thấy mặt nước cách ruộng khoảng 0,5m, buổi chiều và tối gió thổi nhiều tôi thấy nước lên cũng khá, ko cần cột nước lên cao, chỉ cần bằng mặt ruộng và dùng mương để dẩn nước đi.

Bạn muốn làm quạt gió bơm nước thì tải file bên dưới, in ra chuyển cho thợ cơ khí thi công. Tôi đã làm nhưng không kinh doanh

File đính kèm

• THIET KE QUAT GIO.DONG TRUCdwg.zip
    115.5 KB · Lượt xem: 91
Bạn muốn làm quạt gió bơm nước thì tải file bên dưới, in ra chuyển cho thợ cơ khí thi công. Tôi đã làm nhưng không kinh doanh
Có bạn nào biết cách giải nén file này ko? giúp mình với, sao mình giải ko dc? huhu

bạn cần cài autocad để xem file trên.
Nếu mực nước thấp, mình nghĩ nên sử dụng loại bơm trục vít, khá đơn giản, lưu lượng cũg tươg đối tốt. Nếu ko thì dung cái cọn nước, bánh xe nước. Sau này nếu làm xog bơm mình đang làm thì mình sẽ làm 1 cái bơm gió xem thử coi sao.

bạn cần cài autocad để xem file trên.
Nếu mực nước thấp, mình nghĩ nên sử dụng loại bơm trục vít, khá đơn giản, lưu lượng cũg tươg đối tốt. Nếu ko thì dung cái cọn nước, bánh xe nước. Sau này nếu làm xog bơm mình đang làm thì mình sẽ làm 1 cái bơm gió xem thử coi sao.
ở đây nước ko có dòng chảy (nước đứng yên) bác ơi

Bài viết có nội dung tương tự

Back