Nghĩ về Bơm không cần điện hoặc dầu!

• Thread starter BomNhaNong
  • Ngày gửi
Hiện tại mình đang chế tạo loại bơm không cần sử dụng bất cứ nhiên liệu nào như điện, hoăc xăng dầu. Nói như vậy, mọi người sẽ nghĩ ngay tới Bơm va đập ( Bơm RAM, Búa nước). Tuy nhiên loại bơm đó có khá nhiều yêu cầu cao và nhược điểm khi triển khai ngoài vườn cây như:
+ Cần lưu lượng nước lớn.
+ Cần độ mức nước chênh lệch cao giữa miệng hút và miệng xả.
+ Tiếng ồn lớn khi hoạt động do van va đập.
+ Cột nước thấp.
+ Hiệu suất kém.
+ Cấu tạp phức tạp.
+ Cần chế tác chính xác để hoạt động được.
+ Yêu cầu vật liệu có khả năng chịu được áp lực lớn (bao gồm cả ống lấy nước, và thân bơm).
+ Khó thay thế, bảo trì, sửa chữa.

Chính vì những nhược điểm đó mà mình đang đưa ra giải pháp mới, với các ưu điểm sau (so với bơm RAM và các loại bơm khác):
+ Chỉ cần có nước, với độ chênh lệch 1 mét là đủ.
+ Không cần nước có lưu lượng lớn.
+ Tiếng ồn gần bằng 0, nên có thể lắp đặt ngay sau nhà.
+ Cột nước cao.
+ Hiệu suất cao, lưu lượng nước bơm ra thay đổi dễ dàng theo ý muốn mà không cần thiết kế lại bơm.
+ Lưu lượng nước vào càng lớn thì lưu lượng nước bơm ra sẽ càng nhiều.
+ Cấu tạo đơn giản (khi bán ra sẽ có thêm tài liệu, clip hướng dẫn ráp và vận hành).
+ Vân chuyển, giao gửi bơm nước đi xa đơn giản ( khả năng tháp ráp đơn giản).
+ Không yêu cầu vật liệu chịu được áp suất lớn nên giá thành rẻ hơn.
+ Cấu tạo module (từng phần nhỏ), nên hư hỏng gì, chỉ việc gỡ ra thay mới hoặc đem đi sữa chữa cũng thuân tiện hơn.
+ Hỗ trợ tối đa, nếu gần các khu vực sau: khu vực thĩ xã Gia Nghĩa, tỉnh Đắk Nông; khu vực tỉnh Bình Dương; và dọc quốc lộ 14 từ Đắk Nông về Bình Dương sẽ được mình hỗ trợ lắp ráp miễn phí.
+ Miễn phí giao hàng tận nơi ngay lập tức nếu mua trên 5 bộ, hoặc đợi khi mình sắp xếp được xe nếu mua chỉ 1 bộ (cho những khu vực trên), hoặc hỗ trợ tiền gửi bơm bằng xe khách.
Hiện giá tham khảo đưa ra vào tầm xấp xỉ 1triệu 500 nghìn đồng, chỉ cần 5 ngày bơm nước bằng máy nổ dầu là đã thu hồi vốn (mỗi ngày gần 300 nghìn tiền dầu cho máy D24 Yanmar).
Mọi người thấy sao? Liệu chấp nhận được giá 1tr500 cho bơm ko? Và mọi người mong muốn điều gì khác cho thiết kế này? Mong nhận được phản hồi từ mọi người.

Hiện tại bơm đang được chế tạo và thử nghiệm nên chưa có hình ảnh gì hết nha. Sau này mình sẽ đăng sau.

Thời gian tới mình sẽ ko online, topic sẽ chìm nghỉm, ko 1 comment của mình; vì mình lên vườn cây nơi đag để máy thử nghiệm; vậy nên mong mọi người đừng nghĩ mình "bỏ của chạy lấy người" nha! Mọi người cứ bàn luận tiếp đi, mình về thì nhập hội sau!

UPDATE 16/01/2016.
Hiện có vài cái rắc rối với phớt làm kín, nước bị rò rỉ, mà em lại bận quá, ko về sài gòn kiếm đồ thay thế được, chỉ toàn dùng hàng của mấy gara xe hơi nên ko ổn cho lắm. Hy vọng có thời gian về SG hì sẽ giải quyết nhanh gọn hơn. Thật tình cảnh "lấy râu ông cắm cầm bà" chỉ là biện pháp tam thời thôi.

Last edited by a moderator:
ở đây nước ko có dòng chảy (nước đứng yên) bác ơi
ý mình là bánh xe nước, hoặc bơm trục vít sẽ được kéo bằng cánh quạt ấy. Nhưng nếu gió tương đối tốt, theo 1 huớg cố định thì dùng cánh quạt trục ngang; ngược lại gió yếu, đổi hướng nhiều thì dùng cánh quạt trục đứng.

không biết có hàng chưa, mình cũng đặt một cái để lấy nước từ con suối nhỏ lên bể chứa :D

Quy tụ nhân tài về bơm nước ở đây rồi !...
Trình độ cao cả đấy cạc cụ ạ. "không phải dạng vừa đâu".
có dòng chảy độ cao 1m để lấy năng lượng chủ topic có thể đưa nước lên cao bao nhiệu mét ?

Phải bắt chước các nhà thời trang ( hoặc iphone)..quảng cáo rầm rộ cho mọi người chú ý các ưu điểm của mặt hàng..nhưng chưa có hàng bán

Và bạn biết chắc chắn máy bạn có ưu điểm vượt trội này thì dĩ nhiên sẽ có rất nhiều người mua ( nhờ quảng cáo nhiều người biết đến)
Và cứ quảng cáo cho họ chờ đến mòn mỏi..chờ đến bực mình phải than phiền với mọi người ( cũng là cách để khách hàng quảng cáo thêm dùm bạn đấy)

Trong khi đó bạn cứ âm thầm sản xuất thật nhiều.

Đến khi bạn đã biết số khách hàng chờ đợi đã nhiều rồi...bạn tung ra bán.hàng sẽ hết sạch trong thời gian ngắn ( lời to rồi đấy)

Và cũng trong thời gian ngắn sau hàng của bạn sẽ bị nhái trên thị trường

Yên tâm... khách hàng đã mua của bạn sẽ hướng dẫn dùm bạn cho người muốn mua : cái nào thật cái nào là...nhái

Túm lại bạn phải có chiến thuật quảng cáo để tạo.... thương hiệu + khách hàng ..và bạn sẽ cần vốn để sản xuất thật nhiều trước khi tung hàng ra bán khi thời điểm đã chín mùi

Bác có biết 1 ông kỹ sư già VN...chế ra cái máy tách hydro từ nước..Mỹ đã trả giá cả triệu Đô ông vẫn chưa bán ( báo mới đăng)
vì cái máy của ông vẫn đang trong thời gian... quảng cáo. để chờ khách hàng nhiều tiền hơn biết đến ra giá

http://vnexpress.net/tin-tuc/khoa-h...may-doc-quyen-tach-hydro-tu-nuoc-3294289.html
+Thưa cùng các bạn Agri:
+Cái phát minh của ông già tách hydro từ nước tôi đã đọc cách nay hơn 10 năm. Còn cách nay khoảng 3 năm, ông TS Nguyễn Chánh Khê, một việt kiều nỗi tiếng đã nghiên cứu ở Mỹ, Nhật về đã làm rùm beng cả ...thế giới cũng bằng công trình nghiên cứu tách hydro từ nước để chạy máy đốt sáng ...một bóng đèn. Khi đó nhiều nhà khoa học trong và ngoài nước đã lên tiếng chất vấn; nhưng cuối cùng nó cũng đi vào quên lãng1
http://nld.com.vn/khoa-hoc/ket-luan...ay-bang-nuoc-cua-ts-khe-20120316022242815.htm
+Việc tách hydro từ nước đã được phát hiện từ thế kỷ 16, nhưng người ta cũng chúng minh rằng: năng lượng để tách hydro ra khỏi nước lớn hơn năng lượng đốt H2 đó sinh ra.
+Trên thế giới đã có biết bao nhà khoa học đại tài mong muốn chế tạo động cơ vĩnh cửu, tách H2 từ nước để làm năng lượng,,,nhưng không thành công? Vậy VN có người làm được thì cả thế giứi sẽ ùa đêwsn, bỏ hàng ty đô mua lại sáng chế đó để kinh doanh, tụi tư bản nó đến đông quá, có khi ...đạp lòi ruột..nhà sáng chế không biết chừng!
+Tôi cũng từng đăng ký sáng chế hiều công trình mà tôi cho là có dấu hiệu "mới". Nhưng không phải vậy! Đến năm 2000, tôi cũng nhận được một bằng "phó" sáng chế, tức dưới bằng sáng chế, gọi là "giải pháp hữu ích" cho công trình "Tốc ký vi tính" (Nếu bạn quan tâm xin search cụm từ này trên mạng để xem)
+Vì vậy, được tin có anh bạn chế tạo được cái bơm nước không dùng sức gió, không dùng năng lượng mặt trời, không dùng "bánh xe công tác", không dùng cánh quạt đai truyền...đăng trong bài này tôi rất mừng...Ô la la...nếu quả thật như thế thì trang Agriviet sẽ nỗi tiếng thế giới vì đăng lần đầu phát kiến trên, và thế giới sẽ chứng kiến một phát minh vĩ đại mà từ cổ chí kim nay mới có...để giải quyết bài toán năng lượng cho thế giới.
+Nên nhứ nước ta có trên 20 ngàn TS nhưng chỉ có khoảng 2000 sáng chế và giải pháp hữu ích,nhưng hầu hết là về giống cây, con mới lai tạo...
+Chế r chiếc xe tăng cho Campuchia, hay chế ra cái tàu ngầm ở Thái Bình...cũng không phải là sáng chế. Vì vậy, xin hãy cẩn trọng khi dùng từ "sáng chế"

với mình thì đây chỉ xem như sáng kiến sáng tạo thôi chứ chẳng phải ság chế gì cả! Vì chỉ là vận dụng quy tắc vật lý cơ bản trong một hình thái mới mà thôi.
Thật ra, sáng tạo này ban đầu cũg chỉ nhằm vô việc phục vụ cho nhu cầu cá nhân của mình, vì vườn của mình ko có điện (sóng điện thoại còn lúc có lúc ko mà), dùng dầu chạy máy nổ tưới tiêu thì rất hao. Nên mọi người dù nói gì thì mình cũg ko nản mà sẽ cố gắg làm cho ra, bán ko ai mua thì mình xài cho mình, vẫn ko bị lỗ! :)
Tiếc là chương trình Nhà sáng chế trên VTV2 đã ngưng hoạt động, ko thì mình sẽ tham gia! Đó là 1 kênh quảng bá sản phẩm rất hữu hiệu!

Thời gian tới mình sẽ ko online, topic sẽ chìm nghỉm, ko 1 comment của mình; vì mình lên vườn cây nơi đag để máy thử nghiệm; vậy nên mong mọi người đừng nghĩ mình "bỏ của chạy lấy người" nha!
Quy tụ nhân tài về bơm nước ở đây rồi !...
Trình độ cao cả đấy cạc cụ ạ. "không phải dạng vừa đâu".
có dòng chảy độ cao 1m để lấy năng lượng chủ topic có thể đưa nước lên cao bao nhiệu mét ?
Bạn có chịu hy sinh ko? Cột nước đưa càg cao, lưu lượng bơm càng thấp!

với mình thì đây chỉ xem như sáng kiến sáng tạo thôi chứ chẳng phải ság chế gì cả! Vì chỉ là vận dụng quy tắc vật lý cơ bản trong một hình thái mới mà thôi.
Thật ra, sáng tạo này ban đầu cũg chỉ nhằm vô việc phục vụ cho nhu cầu cá nhân của mình, vì vườn của mình ko có điện (sóng điện thoại còn lúc có lúc ko mà), dùng dầu chạy máy nổ tưới tiêu thì rất hao. Nên mọi người dù nói gì thì mình cũg ko nản mà sẽ cố gắg làm cho ra, bán ko ai mua thì mình xài cho mình, vẫn ko bị lỗ! :)

Thời gian tới mình sẽ ko online, topic sẽ chìm nghỉm, ko 1 comment của mình; vì mình lên vườn cây nơi đag để máy thử nghiệm; vậy nên mong mọi người đừng nghĩ mình "bỏ của chạy lấy người" nha!
+Thật ra, sáng chế có những cái rất đơn giản, miễn là nó mang tính "mới" (trên thế giới chưa từng có). Một em bé người Nga đã lồng nhiều cái cờ lê vòng (khoá vòng) vào nhau; khi áp vào con tán, những cái bên trong sẽ bị đè thụt vào (dùng lò so); nhờ thế vặn được nhiều cở tán...vậy là có sáng chế!
+Đề tài tìm kiếm cách tạo ra nguồn năng lượng mới là dề tài "vĩ đại" của thế giới, vì vài chục năm nữa, có thể nguồn năng lượng hữu cơ sẽ cạn kiệt, nhưng hiện nay chưa có giải pháp nào khả dĩ thay thế. Vậy nên, nếu bạn cho rằng "sáng tạo" của bạn là không bắt chước ai, mà do mình tự nghĩ ra thì nên xem xét...Nếu nó là sáng chế thì bạn sẽ nỗi tiếng thế giới và tha hồ làm giàu...Đừng lo về quy mô hay năng suất thấp...gười ta chỉ cần cái "nguyên lý", còn việc làm cho nó tăng công suất, tạo ra năng lượng cao là vấn đề của các nhà kỹ thuật.
+Mong rằng, một ngẫu nhiên nào đó mà bạn tìm ra được cái mới hoàn toàn!

Bạn muốn làm quạt gió bơm nước thì tải file bên dưới, in ra chuyển cho thợ cơ khí thi công. Tôi đã làm nhưng không kinh doanh
bác Tiến ơi! em đã đọc dc file của bác rồi nhưng hình ko dc rõ lắm, bác có thể nói rõ hơn hoặc có hình nào rõ hơn ko? gửi cho em nhé.cám ơn bác nhiu

bác Tiến ơi! em đã đọc dc file của bác rồi nhưng hình ko dc rõ lắm, bác có thể nói rõ hơn hoặc có hình nào rõ hơn ko? gửi cho em nhé.cám ơn bác nhiu
+Cái file bản vẽ nó phi tỷ lệ, bạn xem trong vi tính nhưng chưa rành AutoCad thì thấy nó nhỏ, cần xem chi tiết chổ nào, dùng lệnh zoom lên, nó sẽ to chà bá...
+Đem bảng vẽ này đến tiệm quảng cáo, bảo người ta in ra khổ A0 thì sẽ thấy rất rõ. Chú ý cái quạt này tôi thiết kế hơi lớn (D>2m), công suất thiết kế tương đương 5 KW ở tốc độ gió 3m/s (gió lay động cành lá), nghĩa là tương đương máy D24 chạy garanty (khoảng 7 HP), lưu lượng bơm ra khoảng 20 m3/giờ. Nếu bạn cần bơm nước ít hơn thì bảo thợ làm nhỏ lại theo tỷ lệ (1/2 hoặc 1/3)
+Chú ý: Gió càng lớn, lưu lượng bơm ra càng lớn. Nếu sắp có bảo thì dùng dây buộc thật chặt quạt gió vào trụ,,, nếu không... nó..theo bảo lun!

Hiện tại mình đang chế tạo loại bơm không cần sử dụng bất cứ nhiên liệu nào như điện, hoăc xăng dầu. Nói như vậy, mọi người sẽ nghĩ ngay tới Bơm va đập ( Bơm RAM, Búa nước). Tuy nhiên loại bơm đó có khá nhiều yêu cầu cao và nhược điểm khi triển khai ngoài vườn cây như:
+ Cần lưu lượng nước lớn.
+ Cần độ mức nước chênh lệch cao giữa miệng hút và miệng xả.
+ Tiếng ồn lớn khi hoạt động do van va đập.
+ Cột nước thấp.
+ Hiệu suất kém.
+ Cấu tạp phức tạp.
+ Cần chế tác chính xác để hoạt động được.
+ Yêu cầu vật liệu có khả năng chịu được áp lực lớn (bao gồm cả ống lấy nước, và thân bơm).
+ Khó thay thế, bảo trì, sửa chữa.

Chính vì những nhược điểm đó mà mình đang đưa ra giải pháp mới, với các ưu điểm sau (so với bơm RAM và các loại bơm khác):
+ Chỉ cần có nước, với độ chênh lệch 1 mét là đủ.
+ Không cần nước có lưu lượng lớn.
+ Tiếng ồn gần bằng 0, nên có thể lắp đặt ngay sau nhà.
+ Cột nước cao.
+ Hiệu suất cao, lưu lượng nước bơm ra thay đổi dễ dàng theo ý muốn mà không cần thiết kế lại bơm.
+ Lưu lượng nước vào càng lớn thì lưu lượng nước bơm ra sẽ càng nhiều.
+ Cấu tạo đơn giản (khi bán ra sẽ có thêm tài liệu, clip hướng dẫn ráp và vận hành).
+ Vân chuyển, giao gửi bơm nước đi xa đơn giản ( khả năng tháp ráp đơn giản).
+ Không yêu cầu vật liệu chịu được áp suất lớn nên giá thành rẻ hơn.
+ Cấu tạo module (từng phần nhỏ), nên hư hỏng gì, chỉ việc gỡ ra thay mới hoặc đem đi sữa chữa cũng thuân tiện hơn.
+ Hỗ trợ tối đa, nếu gần các khu vực sau: khu vực thĩ xã Gia Nghĩa, tỉnh Đắk Nông; khu vực tỉnh Bình Dương; và dọc quốc lộ 14 từ Đắk Nông về Bình Dương sẽ được mình hỗ trợ lắp ráp miễn phí.
+ Miễn phí giao hàng tận nơi ngay lập tức nếu mua trên 5 bộ, hoặc đợi khi mình sắp xếp được xe nếu mua chỉ 1 bộ (cho những khu vực trên), hoặc hỗ trợ tiền gửi bơm bằng xe khách.
Hiện giá tham khảo đưa ra vào tầm xấp xỉ 1triệu 500 nghìn đồng, chỉ cần 5 ngày bơm nước bằng máy nổ dầu là đã thu hồi vốn (mỗi ngày gần 300 nghìn tiền dầu cho máy D24 Yanmar).
Mọi người thấy sao? Liệu chấp nhận được giá 1tr500 cho bơm ko? Và mọi người mong muốn điều gì khác cho thiết kế này? Mong nhận được phản hồi từ mọi người.

Hiện tại bơm đang được chế tạo và thử nghiệm nên chưa có hình ảnh gì hết nha. Sau này mình sẽ đăng sau.
mình đang rất quan tâm đến cái này đó
công suất cỡ bao nhiêu mã lực vậy?

mình đang rất quan tâm đến cái này đó
công suất cỡ bao nhiêu mã lực vậy?
cái này ko tính được mã lực đâu bạn vì 1 phần là nó khá nhỏ, cái khác (quan trọg hơn) là mình ko biết tính! Dân chuyên về CNTT vs tự động hóa nên bài này khó giải quá! Chờ kết quả thực nghiệm thôi bạn ơi.

Ủng hộ các bác. không cần là SÁNG CHẾ vĩ đại, chỉ cần máy móc có hữu ích là tốt rồi. Bà con nông dân biết ơn vác bác lắm đó.

Bạn có chịu hy sinh ko? Cột nước đưa càg cao, lưu lượng bơm càng thấp!

cái này làm tôi nhớ hồi học về cái ròng rọc trong Vật Lý phổ thông không nhớ lớp nào.
Đại ý là lợi bao nhiêu lần về lực thì thiệt bấy nhiêu lần về đường đi.
-------
Sức người không khỏe bằng 1 con ngựa nhưng vẫn guồng được nước ở độ sâu 10m hoặc hơn để dùng...
/*Lan man một tí*/
về cái vụ Tốc Ký Vi Tính của chú @vodinhtien thì thú thật là cháu có mua cuốn sách đó ở Siêu Thị Sách Nguyễn Văn Cừ. hồi năm 2003. Không ngờ gặp tác giả ở đây.
Cái đó thật sự hữu ích khi đánh văn bản với số lượng nhiều. vì đỡ phải gõ nhiều phím cho 1 từ đơn hay từ ghép...
Ví dụ chữ ch=/ ng=\ =>chàng=/à\
lao xao=l8x8
Để áp dụng chắc phải nhận đánh máy thuê thì mới lĩnh hội được :). Chú có hội đánh máy nào không ?
Giờ này cháu vẫn còn đánh kiểu VNI đó chú @vodinhtien

cái này làm tôi nhớ hồi học về cái ròng rọc trong Vật Lý phổ thông không nhớ lớp nào.
Đại ý là lợi bao nhiêu lần về lực thì thiệt bấy nhiêu lần về đường đi.
-------
Sức người không khỏe bằng 1 con ngựa nhưng vẫn guồng được nước ở độ sâu 10m hoặc hơn để dùng...
/*Lan man một tí*/
về cái vụ Tốc Ký Vi Tính của chú @vodinhtien thì thú thật là cháu có mua cuốn sách đó ở Siêu Thị Sách Nguyễn Văn Cừ. hồi năm 2003. Không ngờ gặp tác giả ở đây.
Cái đó thật sự hữu ích khi đánh văn bản với số lượng nhiều. vì đỡ phải gõ nhiều phím cho 1 từ đơn hay từ ghép...
Ví dụ chữ ch=/ ng=\ =>chàng=/à\
lao xao=l8x8
Để áp dụng chắc phải nhận đánh máy thuê thì mới lĩnh hội được :). Chú có hội đánh máy nào không ?
Giờ này cháu vẫn còn đánh kiểu VNI đó chú @vodinhtien
+Oh. Vậy à. Cuốn sách đó xuất bản năm 2000. Thực ra chú bán bản quyền cho NXB Trẻ lấy 20 triệu; nhưng sau đó chú giữ lại phần mềm và nhờ đó, mỗi tuần chú bán được 1,2 đĩa CD, mỗi đĩa khoảng 200 ngàn, sống phẻ. Từ 2004, phương pháp và phần mềm bị mất bản quyền! Người ta chép lậu bán tùm lum. Có lần ghé Nhà văn hoá Thanh Niên TP.HCM thấy người ta đang mở lớp dạy "tốc ký vi tính" theo sách của mình.
+Hiện nay chú đã cập nhật phần mềm theo font unicod, và cho sử dụng miễn phí. Hiện nhiều trường THCS trong nước đang dạy cho học sinh.
+Lequangdata và bạn nào quan tâm có thể tải file sách hướng dẫn và phần mềm cập nhật về sử dụng. Cần chịu khó học thì mới hành được. Nếu không soạn thảo văn bản bằng phương pháp tốc ký mà soạn thảo gỏ nhập, nếu đã cài phần mềm, soạn xong văn bản, để con trỏ ở cuối văn bản, gỏ F9 là phần mềm sẽ tự động hiệu chỉnh chính tả cho mình.

File đính kèm

• SACH.rar
    3 MB · Lượt xem: 30
  • Normal.rar
    430.7 KB · Lượt xem: 25
Thật là hóng quá. Đặt cục gạch ngồi chờ. Hy vọng cho toàn thể nông dân việt

Nhân tiện, báo cáo với anh tiến. Hệ thống thuỷ điện hôm nọ em test xong rồi.
Mở max van lên 300v luôn anh.... Em chạy củ 12kw.
Hôm nọ mang cái bơm hoả tiển 1,5 ngựa đề thử, chạy ok. Nhưng điện đang 255v tụt xuống còn 195v. Em phải tăng nước bằng tay....

Đang gia cố lại dàn tuabin vì nó rung quá, giật nứt nền bêtong luôn.

Cám ơn những góp ý và email hướng dẫn của anh.... Khi nào hoàn chỉnh công trình. Mời anh lên chơi 1 bữa. Điện đóm chắc thoải mái rồi anh.

Thật là hóng quá. Đặt cục gạch ngồi chờ. Hy vọng cho toàn thể nông dân việt

Nhân tiện, báo cáo với anh tiến. Hệ thống thuỷ điện hôm nọ em test xong rồi.
Mở max van lên 300v luôn anh.... Em chạy củ 12kw.
Hôm nọ mang cái bơm hoả tiển 1,5 ngựa đề thử, chạy ok. Nhưng điện đang 255v tụt xuống còn 195v. Em phải tăng nước bằng tay....

Đang gia cố lại dàn tuabin vì nó rung quá, giật nứt nền bêtong luôn.

Cám ơn những góp ý và email hướng dẫn của anh.... Khi nào hoàn chỉnh công trình. Mời anh lên chơi 1 bữa. Điện đóm chắc thoải mái rồi anh.
Xin chúc mừng. Nhân tiên xin hỏi cái củ 12 KW bạn mua ở đâu?

mua ở biên hoà anh..... củ 1 pha... tính làm củ 3 pha mà chi phí đường dây xa quá, 800m.
Như vậy là bạn mua cái đi na mô thường gắn chạy máy nỗ rồi dùng bánh xe nước quay kéo để phát điện. Tôi biết hiện nay rất khó tìm cái tua bin thuỷ điện lớn hơn 4KW. Muốn mua máy lớn phải đi ra Lạng Sơn mới có...

sản phẩm chưa hoàn thiện mà đã có giá thành, cái này có vẽ không hợp lý
không đưa thông tin rõ về sản phẩm, người tạo ra sản phẩm---> niền tin của người mua làm sao có được .
nếu bác nào chỉ cần có ý tưởng mới thôi về năng lượng, chắc không ở đây chém gió hay bán sản phẩm với giá rẽ mạt như vậy.
với chi phí 1.5 triệu em nghĩ chủ thớt nghiêng về kiểu này:
kể cả ông thạc sĩ dưới đây cũng chỉ áp dụng thôi nhé không phải sáng với chế đâu

nói gì thì nói em vẫn mong chủ thớt thành công, đừng lặn sớm quá nhé

sản phẩm chưa hoàn thiện mà đã có giá thành, cái này có vẽ không hợp lý
không đưa thông tin rõ về sản phẩm, người tạo ra sản phẩm---> niền tin của người mua làm sao có được .
nếu bác nào chỉ cần có ý tưởng mới thôi về năng lượng, chắc không ở đây chém gió hay bán sản phẩm với giá rẽ mạt như vậy.
với chi phí 1.5 triệu em nghĩ chủ thớt nghiêng về kiểu này:
kể cả ông thạc sĩ dưới đây cũng chỉ áp dụng thôi nhé không phải sáng với chế đâu

nói gì thì nói em vẫn mong chủ thớt thành công, đừng lặn sớm quá nhé

1/ Giá thành hiện tại chỉ mang tính tham khảo! Khi muốn đưa ra 1 sp, nhất thiết bạn phải có được 1 giá thành tham khảo đầu ra! Đó là mốc để đánh giá liệu sp có khả năng bán được hay ko, hoặc hiệu năng trên mức giá bán ra là bao nhiêu. Ví dụ như đâu thể bỏ ra 1 tỷ đồng chỉ vì 1 cái bơm ko cần điện để đem đi bơm chống ngập được. Đây là 1 bước quan trọng trong dự toán của 1 dự án bất kỳ, dù lớn hay nhỏ!
2/ 1 sản phẩm chưa hoàn chỉnh đem tới nhiều rủi ro gây tai nạn khi sử dụng, sản phẩm càng lớn nguy hiểm càng tăng. Bạn cũg thấy Apple cũg công bố sản xuất iPhone mới, chỉ bán ra iPhone khi họ đã thử nghiệm hoàn chỉnh, và tới tận khi đó bạn mới biết cái iPhone mới nó hình dáng ra sao.
3/ Giá rẻ hay ko còn phải tùy! Nếu sp giá 1 đồng, tôi có quyền ăn lời 1000đ, vì đó là trí tuệ chính đáng của tôi. Nhưng liệu sp bán được ko? Liệu cái giá ăn lời đó có quá cao ko? Liệu người tiêu dùng chấp nhận ko? iPhone giá sản xuất chưa tới 5 triệu đồng, nhưng bán tầm trên 20 triệu, chính vì bán rẻ ng ta ko tin tưởng iPhone tốt, bán mắc lại đem tới "đẳng cấp" cho người mua. Vậy sao phải bán iPhone với giá rẻ làm chi đoàn lớp tài chính ngân hàng khóa 2015-2019. Nhưng sp của tôi chẳng cần tạo "đẳng cấp" cho người mua. Vậy việc gì phải bán quá mắc!
4/ Bạn có đọc post đầu tiên ko? Tôi đã nói rõ ràg đây ko phải bơm Va, bơm tự áp, bơm RAM như suy nghĩ của bạn. Vậy nên bạn đừng nghĩ trog tầm giới hạn của mình rằng "điều đó mình làm không được, có nghĩa rằng cả thế giới không làm được". Thực tế sản phẩm đã thử nghiệm, và theo chiến lược bán hàng thì ko ai bán ra cái áo mưa giữa mùa nắng, hay bán áo ấm giữa mùa hè; hay như tôi là bán cái máy bơm nước giữa mùa mưa cả! Sáng tạo là một chuyện, làm ăn kinh tế lại là chuyện khác!
5/ Còn thạc sỹ, tiến sỹ ở VN thì lềnh khênh, ra đường đụng đâu cũng thạc sỹ tiến sỹ, nhưng quan trọng là họ (đại đa phần) chẳng làm được gì, đến cái luận văn tốt nghiệp thì hoặc đạo văn, hoặc thuê người làm. Vậy nên ko cần quan tâm họ nói gì, làm gì, tạo ra gì!
6/ Việc làm này chỉ là phụ, tôi còn việc gia đình, việc cá nhân, việc làm hiện tại nên ko thể onl thường xuyên.

Last edited by a moderator:
Bài viết có nội dung tương tự

Back