Nghĩ về Hoàng Sa

• Thread starter iceman
  • Ngày gửi
Năm 2012, theo lời kêu gọi của Tổng liên đoàn lao động VN về việc "Ủng hộ ngư dân bám biển, bảo vệ chủ quyền quốc gia", tui đã mạo muội xin phép diễn đàn chuyển tiếp lời kêu gọi này đến toàn thể thành viên:
http://agriviet.com/threads/ung-ho-ngu-dan-viet-bam-bien-giu-vung-chu-quyen-quoc-gia.100488/
Rất vui là thời điểm đó rất nhiều thành viên đã tham gia tích cực.
Mới thấy người dân Việt, cho dù có khác biệt về quan điểm chính trị, tôn giáo, giai tầng xã hội, nhưng khi cần giúp đỡ đất nước thì luôn sẵn sàng.
Nếu được, chúng ta tiếp tục phát huy tinh thần đó, ủng hộ hàng Việt (khẩn cấp là mua dưa hấu phụ bà con nông dân như bác Thich Lam Vuon đề nghị) và tẩy chay hàng Tàu.
Ủng hộ hàng Việt là góp phần củng cố và phát triển nguyên khí quốc gia, xây dựng cường lực dân tộc.
Tẩy chay hàng Tàu là góp phần chống chủ nghĩa bành trướng của nó.
Chiều nay tui sẽ mua chục ký dưa về để dành ăn dần. Dưa ăn với cơm trắng cũng ngon mà phải không bà con.
Thân mến
Tui hưởng ứng!
Tui không du-lịch nước Tàu.
Thân.

Tui hưởng ứng!
Tui không du-lịch nước Tàu.
Thân.
đi chứ anh . phải đến để thấy họ biết họ . người hoa không phải là tất cả đều có suy nghĩ bành trướng . họ củng mong cầu được bình yên để sống đẻ yêu thương nhau . họ có nền văn hóa cao tầm cở á đông . triết lí về nhân sinh họ rất cao . chỉ những thành phần hiếu chiến . thành phần cực đoan mới dẩn dắt đưa họ vào vòng khói lửa thôi. cái tư tưởng bành trướng với tôi chỉ là một cách để giãi tỏa vấn nạn nhân mãn thôi . anh xem thử nhé .... bao lần đô hộ chúng ta bao trận sạch sanh kình ngạc nếu không sạch kiểu đó thì giờ dân số họ còn cở nào nhỉ ? anh có thấy họ có nền văn hóa đáng gờm không ? binh pháp tôn tử đến giờ vẩn chưa lạc hậu . kha kha . vậy mà đối đầu với quân mông cổ quân nam hán phải chạy sang ta lánh nạn và phải đánh theo binh pháp của đức trần hưng đạo..... mới gần đây thôi cuộc chiến liên triều họ đã xua bao nhiêu quân vào vòng khói lửa . vào hỏa lực huê kì,,,,, quả báo nhản tiền thôi anh ơi ....chỉ một điều họ có mà không dùng không thấy ..... đó là lấy chí nhân thay cường bạo . chỉ quên điều đó mà mấy vạn thằng phải quỳ ở đông quan mà thề .... kha kha . rất nhiều người hoa bản địa. rất nhiều hoa kiều đang sống tại việt nam không đồng tình với cái gji là bành trướng .... đi du lịch đi anh đi xem cái vạn lí trường thành nó dài nó rộng thế nào mà để dân tàu phải chạy sang ta lánh nạn nguyên mông ...,.

đi chứ anh . phải đến để thấy họ biết họ . người hoa không phải là tất cả đều có suy nghĩ bành trướng . họ củng mong cầu được bình yên để sống đẻ yêu thương nhau . họ có nền văn hóa cao tầm cở á đông . triết lí về nhân sinh họ rất cao . chỉ những thành phần hiếu chiến . thành phần cực đoan mới dẩn dắt đưa họ vào vòng khói lửa thôi. cái tư tưởng bành trướng với tôi chỉ là một cách để giãi tỏa vấn nạn nhân mãn thôi . anh xem thử nhé .... bao lần đô hộ chúng ta bao trận sạch sanh kình ngạc nếu không sạch kiểu đó thì giờ dân số họ còn cở nào nhỉ ? anh có thấy họ có nền văn hóa đáng gờm không ? binh pháp tôn tử đến giờ vẩn chưa lạc hậu . kha kha . vậy mà đối đầu với quân mông cổ quân nam hán phải chạy sang ta lánh nạn và phải đánh theo binh pháp của đức trần hưng đạo..... mới gần đây thôi cuộc chiến liên triều họ đã xua bao nhiêu quân vào vòng khói lửa . vào hỏa lực huê kì,,,,, quả báo nhản tiền thôi anh ơi ....chỉ một điều họ có mà không dùng không thấy ..... đó là lấy chí nhân thay cường bạo . chỉ quên điều đó mà mấy vạn thằng phải quỳ ở đông quan mà thề .... kha kha . rất nhiều người hoa bản địa. rất nhiều hoa kiều đang sống tại việt nam không đồng tình với cái gji là bành trướng .... đi du lịch đi anh đi xem cái vạn lí trường thành nó dài nó rộng thế nào mà để dân tàu phải chạy sang ta lánh nạn nguyên mông ...,.
Bác nói chí lý. Ở đau cũng có người tốt, kẻ xấu. Dân TQ cũng vậy. Có người theo chủ nghĩa dân tộc cực đoan, hiếu chiến do bị chính phủ TQ nhồi sọ. Có người yêu chuộng hoà bình. Dân tộc Trung Hoa có một nền văn minh kỹ vĩ, một nền văn hoá đáng ngưỡng mộ. Tiếc là họ bị cai trị bởi một chính quyền độc tài, chuyên chính, nhồi sọ dân chúng bởi tư tưởng Đại Hán, Đại Trung Hoa. Cách mạng văn hoá, sự kiện Thiên An Môn, sự kiện đàn áp Pháp Luân Công đã được lịch sử ghi nhận, cho thấy tính bạo tàn, chuyên chính của chính quyền TQ.
Hiện nay tình hình Đại lục đang rối tung. Tây Tạng, Nội Mông, Tân Cương đâu đâu cũng bất ổn. Kinh tế suy thoái, ô nhiễm môi trường trầm trọng, tham nhũng và vi phạm nhân quyền tràn lan. Giới nhà giàu TQ đang tìm mọi cách thoát khỏi đất nước mình.
Chính quyền TQ đang cố tình gây hấn trên biển Đông và biển Hoa Đông nhằm hương dư luận trong nước tạm quên đi những bất ổn nội tại. Họ đang tìm mọi cách kích động chủ nghĩa dân tộc của người dân, đặc biệt hướng đến giới trẻ.
Xem ra từ "trỗi dậy trong hoà bình" đến "ngoại giao pháo hạm" chỉ còn trong nay mai..

Hơ hơ .... từ đâu mà nước VN có dáng hình chữ S .. không đi xâm lược cướp bóc dân tộc khác à . Khâm phục cái chí nhân cường đạo quá :Haha::Haha:
Bác nói chí lý. Ở đau cũng có người tốt, kẻ xấu. Dân TQ cũng vậy. Có người theo chủ nghĩa dân tộc cực đoan, hiếu chiến do bị chính phủ TQ nhồi sọ. Có người yêu chuộng hoà bình. Dân tộc Trung Hoa có một nền văn minh kỹ vĩ, một nền văn hoá đáng ngưỡng mộ. Tiếc là họ bị cai trị bởi một chính quyền độc tài, chuyên chính, nhồi sọ dân chúng bởi tư tưởng Đại Hán, Đại Trung Hoa. Cách mạng văn hoá, sự kiện Thiên An Môn, sự kiện đàn áp Pháp Luân Công đã được lịch sử ghi nhận, cho thấy tính bạo tàn, chuyên chính của chính quyền TQ.
Hiện nay tình hình Đại lục đang rối tung. Tây Tạng, Nội Mông, Tân Cương đâu đâu cũng bất ổn. Kinh tế suy thoái, ô nhiễm môi trường trầm trọng, tham nhũng và vi phạm nhân quyền tràn lan. Giới nhà giàu TQ đang tìm mọi cách thoát khỏi đất nước mình.
Chính quyền TQ đang cố tình gây hấn trên biển Đông và biển Hoa Đông nhằm hương dư luận trong nước tạm quên đi những bất ổn nội tại. Họ đang tìm mọi cách kích động chủ nghĩa dân tộc của người dân, đặc biệt hướng đến giới trẻ.
Xem ra từ "trỗi dậy trong hoà bình" đến "ngoại giao pháo hạm" chỉ còn trong nay mai..
Chỉ có lũ phản động mới đòi giành TS, HS với TQ thôi nhé. Chính phủ VN nhồi sọ dân VN rằng TQ là láng giềng hữu nghị, anh em tốt nhé :Haha::Haha:

đọc topic này cũng đc vài ngày đến giờ.có 1 điều mà truớc giờ chưa nói qua với các bác, mình là nguời hoa, nhưng từ đời ông nội đã sống ở VN, nên tự tin mình là nguời nguời Việt Nam chính gốc. và có thể khẳng định với các bác, hầu hết toàn bộ những nguời như mình đây đều phân biệt và biết đc những gì tq đã làm với VN mình. bản thân nuớc họ với hongkong cũng sợ tq, toàn những thứ độc hại. đi đến đâu hầu như banh chành đến đó.

Nhưng như chủ topic nói mà tẩy chay hàng tq, ko làm đc đâu thím à, và mình cũng ko thể giữ đc của hiếm của nuớc mình về bên đó đâu. chung quy lại cũng là cơm, áo gạo tiền. bạn ko mua, nhưng sẽ có nguời khác mua về bán. sát bên mình mà, có cái nào dễ hơn, biên giới rộng lớn vậy, lại rẻ lời nhiều. vả lại họ giỏi thì điều đó là ko bàn cải đc.

Điển hình những thứ quý hiếm của mình bị thu mua ráo riết và sắp tiệt chủng là 2 loại rùa 3 vạch và trung bộ, con trung bộ này loài đặc hữu ở nuớc mình, giờ nuớc mình còn bao nhiêu con? mà bên đó nó bán đầy trên mạng đấy. giá cả trăm triệu.
nuớc đó tạo đủ điều kiện để nhân giống và bảo tồn, còn bên mình thì nuôi mà phát hiện là xác đinh chuẩn bị lịch mà bóc nhé. còn nhiều thứ nữa. để rảnh viết tiếp...

Tự cổ chí kim, dân có giàu thì nước mới mạnh. Đó luôn là chân lý cho mọi thời đại, mọi quốc gia.
Lấy dân làm gốc là lẽ trị quốc của bậc minh quân.
Việt Nam muốn hùng cường để không sợ cường địch nào thì đầu tiên mỗi người dân Việt phải có cuộc sống ấm no, trong một xã hội công bằng, bác ái.
Gần nửa thế kỷ sau chiến tranh, Việt Nam vẫn chưa thể hoá rồng là vì sao?
Tui luôn cho rằng, người Việt mình cần cù, thông minh, chịu khó. Nước mình tài nguyên thiên nhiên nhiều, rất thuận lợi để phát triển kinh tế.
Nhưng mô hình kinh tế lỗi thời hiện nay đã như chiếc vòng kim cô kìm nén sự phát triển của kinh tế Việt Nam.
Tui nghĩ, cần bỏ hai thứ này thì cái vòng kim cô đó tự biến mất:
1/bỏ chuyện lấy kinh tế quốc doanh nắm vai trò chủ đạo, tạo bình đẳng giưa kinh tế tư nhân và kinh tế nhà nước. Kinh tế thị trường đúng nghĩa không có chuyện ưu tiên mọi nguồn lực cho doanh nghiệp nhà nước, từ cơ chế chính sách đến vốn, đất đai, hạ tầng. Hiện nay có bao nhiêu tập đoàn, công ty quốc doanh thực sự làm ăn có hiệu quả? Trong kinh tế học, mô hình kinh tế quốc doanh là mô hình đi ngược lại nguyên tắc thị trường. Việt Nam đã gia nhập TPP. Cuộc chơi nào cũng có luật lệ riêng của nó và chúng ta phải tuân thủ. Xây dựng kinh tế thị trường đúng nghĩa là yêu cầu tiên quyết nhất.
Vínashin, Vinalines là bài học nhãn tiền với hàng trăm ngàn tỷ đồng tiền thuế của dân một đi không trở lại. Cha chung không ai khóc mà.
2/bãi bỏ khái niệm "đất đai thuộc sở hữu toàn dân và do nhà nước đại diện quản lý". Có tư hữu hoá đat đai mới tạo cú hích phát triển kinh tế, thu hút đầu tư, đặc biệt trong lĩnh vực nông nghiệp. Tư hữu đất đai giúp tăng tích tụ ruộng đất, cơ giới hoá, hiện đại hoá nông nghiệp, tăng khả năng cạnh tranh của nông sản Việt. Tư hữu hoá đat đai còn giúp hạn chế khiếu kiện về đất đai, dẹp nạn quan liêu, nhũng nhiễu trong quản lý đất đai, giúp người nông dân yên tâm canh tác, đầu tư vào mảnh đất của mình. Không người nào dám bỏ ra vài tỷ đau tư khi nhìn thấy hạn sử dụng trên sổ đỏ chỉ còn vài năm.
Thay đổi không phải là dễ. Nhưng nếu quyết tâm thay đổi, kinh tế Việt Nam sẽ đi lên. Tui tin là như vậy.

Last edited by a moderator:
Phải thây đổi cái gì trước ??
Đó chính là tư tưởng trong tín ngưỡng thờ cúng .
Tại sao người việt lại thờ quan công , lộc thọ , táo quân... mà không phải là tứ bất tử hay cái gì khác ?

Phải thây đổi cái gì trước ??
Đó chính là tư tưởng trong tín ngưỡng thờ cúng .
Tại sao người việt lại thờ quan công , lộc thọ , táo quân... mà không phải là tứ bất tử hay cái gì khác ?
Hay quá! Xin Thầy đăng-đăng giảng cho:
tư tưởng trong tín ngưỡng thờ cúng - là gì?
Quan Công - là ai?

Hay quá! Xin Thầy đăng-đăng giảng cho:
tư tưởng trong tín ngưỡng thờ cúng - là gì?
Quan Công - là ai?

Góp vài vần thơ khi cảm xúc trào dâng...
ĐƯỜNG ĐI TỚI BIỂN

Tôi kể bạn nghe, về nơi tôi sinh ra.

Nơi ấy, chẳng thấy bình minh xuyên qua lá,

Nơi ấy, chẳng có hoàng hôn tím mái nhà,

Nơi ấy, bình minh rực rỡ muôn làn sóng,

Nơi ấy, hoàng hôn đỏ thắm muôn làn nước.

Mùi quê hương thắm đượm trong làn gió

Mùi nồng mặn sao mà tha thiết thế !

Mùi của biển trong bao người chài lưới

Cả cuộc đời lênh đênh trên con sóng.

Để con em có cuộc đời no ấm

Để mai sau vẫn nhớ về biển khơi.

Nơi có bao người, vẫn chiều chiều…

Dưới hoàng hôn, mắt dõi về xa khơi,

Nơi biển xanh, đảo xanh của tổ quốc

Nơi hồn nhiên, câu hỏi trẻ nhỏ:

"Cha ơi, sao xa kia chỉ thấy nước thấy trời,

Không thấy nhà, không thấy cây, không thấy người ở đó?"*

Nơi xa ấy, người cha khẽ nói:

"Theo cánh buồm đi mãi đến nơi xa,

Sẽ có cây, có cửa, có nhà

Vẫn là đất nước của ta

Ở nơi đó, cha chưa hề đi đến."*

…Nơi xa ấy vẫn có những con người

Vẫn ngày ngày lặng lẽ giữ biển trời tổ quốc

Mang bình yên cho tàu cá ra khơi

Để trẻ thơ bình yên trong giấc ngủ

Cho bước chân nhỏ bé của con

Mai này lại vững bước đi tới Biển…

Ngô Tuấn

(*Trích dẫn thơ Hoàng Trung Thông)

Góp vài vần thơ khi cảm xúc trào dâng...
ĐƯỜNG ĐI TỚI BIỂN

Tôi kể bạn nghe, về nơi tôi sinh ra.

Nơi ấy, chẳng thấy bình minh xuyên qua lá,

Nơi ấy, chẳng có hoàng hôn tím mái nhà,

Nơi ấy, bình minh rực rỡ muôn làn sóng,

Nơi ấy, hoàng hôn đỏ thắm muôn làn nước.

Mùi quê hương thắm đượm trong làn gió

Mùi nồng mặn sao mà tha thiết thế !

Mùi của biển trong bao người chài lưới

Cả cuộc đời lênh đênh trên con sóng.

Để con em có cuộc đời no ấm

Để mai sau vẫn nhớ về biển khơi.

Nơi có bao người, vẫn chiều chiều…

Dưới hoàng hôn, mắt dõi về xa khơi,

Nơi biển xanh, đảo xanh của tổ quốc

Nơi hồn nhiên, câu hỏi trẻ nhỏ:

"Cha ơi, sao xa kia chỉ thấy nước thấy trời,

Không thấy nhà, không thấy cây, không thấy người ở đó?"*

Nơi xa ấy, người cha khẽ nói:

"Theo cánh buồm đi mãi đến nơi xa,

Sẽ có cây, có cửa, có nhà

Vẫn là đất nước của ta

Ở nơi đó, cha chưa hề đi đến."*

…Nơi xa ấy vẫn có những con người

Vẫn ngày ngày lặng lẽ giữ biển trời tổ quốc

Mang bình yên cho tàu cá ra khơi

Để trẻ thơ bình yên trong giấc ngủ

Cho bước chân nhỏ bé của con

Mai này lại vững bước đi tới Biển…

Ngô Tuấn

(*Trích dẫn thơ Hoàng Trung Thông)
Thơ hay quá.
Cám ơn bạn

Tui đu càng còn không nổi đánh đấm làm gì cơ chứ .. chửi là chửi cái quân đội hùng mạnh và cái Cảng thần thánh đánh mấy đế quốc to mà không dám đánh cái đảo bé tẹo để giành lại ấy chứ :D:D
Thế chú muốn cả nước Việt Nam ( trừ chú ra) cầm súng à???

Thơ hay quá.
Cám ơn bạn
Cám ơn bạn. Chỉ là cảm xúc nhất thời của mình khi xem bài viết về biển đaovquể hương
Nước nghèo mạc hạn thì cầm súng bắn chim cò à, đi học tiếng TQ thì tốt hơn nhé :Hah:
Nhân dân ta có một lòng nồng nàn yêu nước. Đó là truyền quý báu của dân tộc. Khi kẻ thù giơ tay khả ố trạm đến tổ quốc thì giặc đến nhà đàn bà cũng đánh. Đánh đến còn cái lai quần cũng đánh. Minh chứng nghìn năm đô hộ của phương Bắc và trăm năm chống thực dân , đế quốc hùng mạnh mà vẫn có nước Việt Nam đấy thôi.
Ôi tổ quốc đẹp vô cùng
Những con người làm nên đất nước.
Đôi dòng suy nghĩ của mình

Cám ơn bạn. Chỉ là cảm xúc nhất thời của mình khi xem bài viết về biển đaovquể hương

Nhân dân ta có một lòng nồng nàn yêu nước. Đó là truyền quý báu của dân tộc. Khi kẻ thù giơ tay khả ố trạm đến tổ quốc thì giặc đến nhà đàn bà cũng đánh. Đánh đến còn cái lai quần cũng đánh. Minh chứng nghìn năm đô hộ của phương Bắc và trăm năm chống thực dân , đế quốc hùng mạnh mà vẫn có nước Việt Nam đấy thôi.
Ôi tổ quốc đẹp vô cùng
Những con người làm nên đất nước.
Đôi dòng suy nghĩ của mình
Được vài nghóe phản động đi đánh .. kết quả là nô lệ cho pháp gần trăm năm nhé .. đàn bà làm gái đĩ cho Pháp với Mỹ nhé

Được vài nghóe phản động đi đánh .. kết quả là nô lệ cho pháp gần trăm năm nhé .. đàn bà làm gái đĩ cho Pháp với Mỹ nhé
Bạn cho mình hỏi hiện tại bạn đang mang quốc tịch nước nào ? Nếu bạn và gia đình bạn và gia đình bạn đều không mng quốc tịch Việt Nam thì bạn là người ngoại quốc , mình không có gì để nói. Còn nếu bạn là người made in !Việt Nam ! Thì mình càng không có gì để nói vì mọi người trong diễn đàn sẽ tự biết đánh giá bạn là người như thế nào rồi. Xin lỗi vì em cháu đã làm phiền các chú các anh ạ....

Bạn cho mình hỏi hiện tại bạn đang mang quốc tịch nước nào ? Nếu bạn và gia đình bạn và gia đình bạn đều không mng quốc tịch Việt Nam thì bạn là người ngoại quốc , mình không có gì để nói. Còn nếu bạn là người made in !Việt Nam ! Thì mình càng không có gì để nói vì mọi người trong diễn đàn sẽ tự biết đánh giá bạn là người như thế nào rồi. Xin lỗi vì em cháu đã làm phiền các chú các anh ạ....
Cháu xem lại lịch sử đi cháu ạ .. quân đội VN thành lập có mười mấy bác thôi cháu ạ .. cái dân VN hèn mọn, nhục nhã lúc ấy chăm chỉ làm nô lệ cho Pháp cháu ợ, xem nhà tù phú quốc đi cháu ạ .. nơi giam nhốt các thành phần chống chính quyền đó cháu ạ . còn phần đông dân chúng thì ngon giấc ở nhà cháu ạ ...xem cái video xử bắn Nguyễn Văn Trỗi đi cháu ạ ..dân VN trơ mắt ếch lên nhìn thôi cháu ạ .. về đọc lại sách sử cho mở mang cái đầu óc đi cháu.

Cháu xem lại lịch sử đi cháu ạ .. quân đội VN thành lập có mười mấy bác thôi cháu ạ .. cái dân VN hèn mọn, nhục nhã lúc ấy chăm chỉ làm nô lệ cho Pháp cháu ợ, xem nhà tù phú quốc đi cháu ạ .. nơi giam nhốt các thành phần chống chính quyền đó cháu ạ . còn phần đông dân chúng thì ngon giấc ở nhà cháu ạ ...xem cái video xử bắn Nguyễn Văn Trỗi đi cháu ạ ..dân VN trơ mắt ếch lên nhìn thôi cháu ạ .. về đọc lại sách sử cho mở mang cái đầu óc đi cháu.
Thế bác có biết ngày mất của anh hùng Nguyễn Trung Trực ? Câu nói nổi tiếng của người anh hùng này liệu có biết ? Và mình vẫn muốn biết bạn mang quốc tịch gì ? Thêm một điều nữa bạn xem lại những bài viết của mình trong chủ đề này xem có mấy người trích dẫn hay thích. Bạn nói dân mình hèn nhát vậy bạn làm được gì rồi. Một người không tôn trọng dân tộc mình thử hỏi là người như thế nào. Tôi không làm gì cho tổ quốc nhưng cũng biết gia đình tôi mang quốc tịch Việt Nam, và tôi được dạy rằng ai cũng có cội nguồn dân tộc. Là người phải biết yêu tổ quốc. Bạn đang mang quốc tịch nào vậy. Cho biết xem. Bạn biết tiếng Việt, theo thông tin bạn 29t mình 27 thua nhau không bao nhiêu xưng hô là cháu thì bạn đề cao mình quá đấy, người Việt Nam xưng khiêm hô tôn . Qua cách xưng hô biết ít nhiều về nhân cách của một con người rồi...

Nước nghèo mạc hạn thì cầm súng bắn chim cò à, đi học tiếng TQ thì tốt hơn nhé :Haha:
Chú nghèo thì có. Dân Việt giàu thí mịa lun.
Thế bác có biết ngày mất của anh hùng Nguyễn Trung Trực ? Câu nói nổi tiếng của người anh hùng này liệu có biết ? Và mình vẫn muốn biết bạn mang quốc tịch gì ? Thêm một điều nữa bạn xem lại những bài viết của mình trong chủ đề này xem có mấy người trích dẫn hay thích. Bạn nói dân mình hèn nhát vậy bạn làm được gì rồi. Một người không tôn trọng dân tộc mình thử hỏi là người như thế nào. Tôi không làm gì cho tổ quốc nhưng cũng biết gia đình tôi mang quốc tịch Việt Nam, và tôi được dạy rằng ai cũng có cội nguồn dân tộc. Là người phải biết yêu tổ quốc. Bạn đang mang quốc tịch nào vậy. Cho biết xem. Bạn biết tiếng Việt
Thằng này người Quảng Đông mà bác.

Back