Nghĩ về Hoàng Sa

• Thread starter iceman
  • Ngày gửi
Thế bạn có biết vì sao biển đảo nguy hiểm vậy mà họ vẫn ra khơi bám biển ? bây giờ bài thơ " Đường đi tới biển..." của mình bạn đọc thử xem.

LÒNG YÊU NƯỚC

Lòng yêu nước ban đầu là yêu những vật tầm thường nhất: yêu cái cây trồng ở trước nhà, yêu cái phố nhỏ đổ ra bờ sông, yêu vị thơm chua mát của trái lê mùa thu hay mùa cỏ thảo nguyên có hơi rượu mạnh. Chiến tranh khiến cho mỗi công dân Xô viết nhận ra vẻ thanh tú của chốn quê hương. Người vùng Bắc nghĩ đén cánh rừng bên dòng sông Vina hay miền Xu-cô-nô, thân cây mọc là là mặt nước, nghĩ đến những đêm tháng 6 sáng hồng và tiếng “cô nàng” gọi đùa người yêu. Người xứ Ukraina nhớ bóng thuỳ dương tư lự bên đường, cái bằng lặng của trưa hè vàng ánh, vào lúc ấy, đời sống thấy đầy đủ và phong phú thay, vào lúc ấy, thời gian dường như không trôi đi nữa. Chỉ có tiếng ong bay khẽ xua động cái yên lặng trọng thể. Người xứ Gruzia ca tụng khí trời của núi cao, những tảng đá sáng rực và nỗi vui bất chợt của một dòng suối óng ánh bạc, vị mát của nước đóng thành băng, rượu vang cay sẽ tu trong bọc đựng rượu bằng da dê, những lời thân ái giản dị và những tiếng cuối của câu chào tạm biệt vọng lại. Người ở thành Leningrad bị sương mù quê hương ám ảnh, nhớ dòng sông Neva rộng và đường bệ như nước Nga đường bệ, nhớ những tượng bằng đồng tạc những con chiến mã lồng lên, và lá hoa rực rỡ của công viên mùa hè, nhớ phố phường mà mỗi căn nhà là một trang lịch sử. Người Moskva nhớ như thấy lại những phố cũ chạy ngoằn ngoèo lan man như một hoài niệm, để rồi đổ ra những đại lộ của thành phố mới. Xa nữa là điện Kremlin, những tháp cổ ngày xưa, dấu hiệu vinh quang của đất nước Nga và những ánh sao đỏ của ngày mai.

Dòng suối đổ vào sông, sông đổ vào dải trường giang Volga, con sông Volga đi ra bể. Lòng yêu nhà, yêu làng xóm, yêu miền quê trở nên lòng yêu Tổ quốc. Có thể nào quan niệm được sức mãnh liệt của tình yêu mà không đem nó vào lửa đạn gay go thử thách. Người ta giờ đây đã hiểu lòng yêu của mình lớn đến dường nào, yêu người thân, yêu Tổ quốc, yêu nước Nga, yêu Liên bang Xô Viết. Điều đó ta đã hiểu, khi kẻ thù giơ tay khả ố động đến Tổ quốc chúng ta. Ai là kẻ chẳng cảm thấy, mùa thu qua, điểu giản dị này: “Mất nước Nga thì ta còn sống làm gì nữa?”.

ngoài lề 1 tí bác nhé. nói về lòng yêu nuớc và đọc bài này thì do Liên Xô tự chuốc lấy chiến tranh. chiến tranh thế giới thứ 2 là khởi đầu của Liên Xô khi kí hiệp định chia đất cua Ba Lan với Đức. năm 1939.

ngoài lề 1 tí bác nhé. nói về lòng yêu nuớc và đọc bài này thì do Liên Xô tự chuốc lấy chiến tranh. chiến tranh thế giới thứ 2 là khởi đầu của Liên Xô khi kí hiệp định chia đất cua Ba Lan với Đức. năm 1939.
Bạn đọc phần trích dẫn của mình xem thật kỹ xem, ý nghĩa giáo dục về lòng yêu nước trong đoạn này là gì ? Lòng yêu nước ban đầu là yêu những vật tầm thường nhất , với mỗi người bắt đầu với tình yêu những cía gần gũi nhất đó chính là gia đình. Mình chỉ muốn nhấn mạnh gia đình nói chung đều là gốc tích, xuất phát điểm của tinh yêu ? bạn có yêu gia đình mình chứ ? bạn có nói về cha mẹ mình như ai đó ở trên không ? "Phụ huynh của ta mà dũng cảm đấu tranh thì cái thế hệ ta đây không phải làm công dân của nước hèn nươớc nghèo rồi cháu ợ ", xúc phạm chính đến cả người sinh ra mình, dân tộc mình .
" Lòng yêu nước là một tùy bút của nhà văn Ilya Ehrenburg (1891 - 1965) đăng trên báo Thử lửa vào ngày 26/6/1942, trong bối cảnh cuộc Chiến tranh Vệ quốc của nhân dân Xô viết đang diễn ra khốc liệt. Tác phẩm được đánh giá là một Thiên tùy bút trữ tình và tráng lệ nhất mọi thời đại và đã được đưa vào chương trình giảng dạy cho học sinh tại nhiều quốc gia, trong đó có Việt Nam" .người Nga cũng làm nên chiến thắng lịch sử Cách Mạng T 10 và chấm dứt chiến tranh thứ nhất, Thiết nghĩ một tác phẩm văn học hay không chỉ có ý nghĩa cho một đất nước mà cho cả nhân loại, chính vì thế các nước đã đưa nó vào giảng dạy trong chương trình phổ thông, vì nội dung nó giáo dục cho thế hệ trẻ yêu nước, bạn có thể tham khảo trong Ngữ Văn 6 hiện hành của Việt Nam. Đôi dòng suy nghĩ của cá nhân
"Dòng suối đổ vào sông, sông đổ vào dải trường giang Volga, con sông Volga đi ra bể. Lòng yêu nhà, yêu làng xóm, yêu miền quê trở nên lòng yêu Tổ quốc. Có thể nào quan niệm được sức mãnh liệt của tình yêu mà không đem nó vào lửa đạn gay go thử thách." câu văn tôi thích nhất

Last edited by a moderator:
Thế bạn có biết vì sao biển đảo nguy hiểm vậy mà họ vẫn ra khơi bám biển ? bây giờ bài thơ " Đường đi tới biển..." của mình bạn đọc thử xem.
Đói thì phải ra biển thôi cháu à ... đói thì phải ra nước ngoài làm điếm thôi cháu à

Khi đọc những dòng trên tôi nghĩ về cha mẹ bạn. Những người sinh ra bạn. Bạn được sinh ra
Khi đọc những dòng trên anh nghĩ về cha mẹ cháu. Những người sinh ra cháu. Cháu được sinh ra.
Trên này có mấy bác bỏ nước ra đi .. cháu hỏi họ để có thêm chút IQ đi cháu .. cháu còn ở nhà ăn bám phải ko cháu ?

Khi đọc những dòng trên anh nghĩ về cha mẹ cháu. Những người sinh ra cháu. Cháu được sinh ra.
Trên này có mấy bác bỏ nước ra đi .. cháu hỏi họ để có thêm chút IQ đi cháu .. cháu còn ở nhà ăn bám phải ko cháu ?
Cha bạn hay mẹ bạn là người Việt Nam hay cả hai, bạn có gia đình chưa vợ bạn người ở đâu ? bạn được sinh ra trong gia đình thế nào ? giáo dục ra sao ?
Tiên trách thân hạ trách nhân, bạn làm được gì cho những người sinh bạn hay họ sinh bạn ra và nuôi bạn lớn để bạn xúc phạm họ, cha mẹ đau thế nào nhỉ ? nếu bạn là người Việt Nam tôi thì cha mẹ bạn chắc buồn lắm, xã hội cũng không trách họ đâu, cha mẹ sinh con trời sinh tính mà, nhưng tôi nghĩ họ mà đọc những dòng trên thì ...còn nếu bạn thật sự không là người Việt Nam mà lại tự xưng thì tôi càng thấy không có gì để tôn trọng bạn vì không khả năng nhận biết dân tộc. Bạn có thể xem lại bài viết của mình và bạn, xem qua cách nói chuyện thì ai đang ở tuổi ăn bánh hihi, và mình vẫn muốn biết bạn nói sao với cha mẹ nếu họ là người Việt Nam ? hay bạn không có gia đình. Thử hỏi xem sẽ đáng thương thế nào khi không có gia đình, nhưng đáng thương hơn là có gia đình nhưng không....hehe, Lập luận cho hay vào để thuyết phục người khác nhe. nhìn lại các bài viết đi chàng trai trẻ...

Cha bạn hay mẹ bạn là người Việt Nam hay cả hai, bạn có gia đình chưa vợ bạn người ở đâu ? bạn được sinh ra trong gia đình thế nào ? giáo dục ra sao ?
Tiên trách thân hạ trách nhân, bạn làm được gì cho những người sinh bạn hay họ sinh bạn ra và nuôi bạn lớn để bạn xúc phạm họ, cha mẹ đau thế nào nhỉ ? nếu bạn là người Việt Nam tôi thì cha mẹ bạn chắc buồn lắm, xã hội cũng không trách họ đâu, cha mẹ sinh con trời sinh tính mà, nhưng tôi nghĩ họ mà đọc những dòng trên thì ...còn nếu bạn thật sự không là người Việt Nam mà lại tự xưng thì tôi càng thấy không có gì để tôn trọng bạn vì không khả năng nhận biết dân tộc. Bạn có thể xem lại bài viết của mình và bạn, xem qua cách nói chuyện thì ai đang ở tuổi ăn bánh hihi, và mình vẫn muốn biết bạn nói sao với cha mẹ nếu họ là người Việt Nam ? hay bạn không có gia đình. Thử hỏi xem sẽ đáng thương thế nào khi không có gia đình, nhưng đáng thương hơn là có gia đình nhưng không....hehe, Lập luận cho hay vào để thuyết phục người khác nhe. nhìn lại các bài viết đi chàng trai trẻ...
Anh xúc phạm cha mẹ anh cái chỗ nào vậy cháu ..bố mẹ anh sợ bọn quan tham không dám đấu tranh thì anh nói họ sợ thôi ..hay là chú em bô lô ba la ..ba mẹ chú em anh hùng thế:Haha::Haha:
Bình phẩm tiếp thì qua đây cháu
http://agriviet.com/threads/xem-dan-toc-vn-anh-hung-hay-la-don-hen-nhe-cac-thim.247023/#post-835708

Anh xúc phạm cha mẹ anh cái chỗ nào vậy cháu ..bố mẹ anh sợ bọn quan tham không dám đấu tranh thì anh nói họ sợ thôi ..hay là chú em bô lô ba la ..ba mẹ chú em anh hùng thế:Haha::Haha:
Bình phẩm tiếp thì qua đây cháu
http://agriviet.com/threads/xem-dan-toc-vn-anh-hung-hay-la-don-hen-nhe-cac-thim.247023/#post-835708
Cứ đọc lại bài bạn sẽ thấy, vậy bạn làm gì thay đổi gia đình bạn ? có bao giờ bạn dám nói với họ vậy chưa. công ơn nuôi dưỡng của họ bạn làm gì để đền đáp rồi

Hà cớ gì phải chấp vào cái từ '' yêu '' ... yêu nước , yêu dân tộc , yêu cuộc đời , sống một thời đạn cháy bom bay ?
Cứ tùy duyên không phải là phúc hay sao ? Cái tùy duyên này chắc bác @Thuy-canh phải học dài dài .
Lão bị đất nước bỏ rơi và lão đánh đổi số phận cuộc đời mình bằng một chuyến đi và rồi may mắn lão được qua bên bờ bên kia . Nhưng cái ấu trĩ , chấp vào tình yêu quê hương tổ quốc mà khiến lão lúc não cũng không an lòng . Có cần thiết như thế không ? Sao không như bác anhmytran cứ bình bình mà đi ? Cứ yêu đời yêu cuộc sống và hài lòng với những gì ta đã chọn . Chỉ cần mình không làm gì để phải hổ thẹn với lương tâm là được rồi ! Trái đất nhỏ bé, con người như cát bụi , đao binh kiếp , nghèo đói , tai nạn , thiếu sót trong lương tâm trong đạo đức ...cũng chỉ là chuyện tất nhiên của cuộc đời thế gian trần tục .
Kính !

Tui không hiểu? Tại sao lại có người như thế nầy?
Không hiểu ở chữ nào ? Viết sai cái gì ? Nói ra đi cứ lờ mờ như con cá cờ thế ? Năm mới chúc bác được cười nhiều hơn .

Bạn đọc phần trích dẫn của mình xem thật kỹ xem, ý nghĩa giáo dục về lòng yêu nước trong đoạn này là gì ? Lòng yêu nước ban đầu là yêu những vật tầm thường nhất , với mỗi người bắt đầu với tình yêu những cía gần gũi nhất đó chính là gia đình. Mình chỉ muốn nhấn mạnh gia đình nói chung đều là gốc tích, xuất phát điểm của tinh yêu ? bạn có yêu gia đình mình chứ ? bạn có nói về cha mẹ mình như ai đó ở trên không ? "Phụ huynh của ta mà dũng cảm đấu tranh thì cái thế hệ ta đây không phải làm công dân của nước hèn nươớc nghèo rồi cháu ợ ", xúc phạm chính đến cả người sinh ra mình, dân tộc mình .
" Lòng yêu nước là một tùy bút của nhà văn Ilya Ehrenburg (1891 - 1965) đăng trên báo Thử lửa vào ngày 26/6/1942, trong bối cảnh cuộc Chiến tranh Vệ quốc của nhân dân Xô viết đang diễn ra khốc liệt. Tác phẩm được đánh giá là một Thiên tùy bút trữ tình và tráng lệ nhất mọi thời đại và đã được đưa vào chương trình giảng dạy cho học sinh tại nhiều quốc gia, trong đó có Việt Nam" .người Nga cũng làm nên chiến thắng lịch sử Cách Mạng T 10 và chấm dứt chiến tranh thứ nhất, Thiết nghĩ một tác phẩm văn học hay không chỉ có ý nghĩa cho một đất nước mà cho cả nhân loại, chính vì thế các nước đã đưa nó vào giảng dạy trong chương trình phổ thông, vì nội dung nó giáo dục cho thế hệ trẻ yêu nước, bạn có thể tham khảo trong Ngữ Văn 6 hiện hành của Việt Nam. Đôi dòng suy nghĩ của cá nhân
"Dòng suối đổ vào sông, sông đổ vào dải trường giang Volga, con sông Volga đi ra bể. Lòng yêu nhà, yêu làng xóm, yêu miền quê trở nên lòng yêu Tổ quốc. Có thể nào quan niệm được sức mãnh liệt của tình yêu mà không đem nó vào lửa đạn gay go thử thách." câu văn tôi thích nhất

thấy bạn nói nhiều và nói dai quá, mình đả nói là ngoài lề rồi, chứ có nói ko phải lòng yêu nuớc đâu. chỉ nói cho những nguời nào chưa biết vì sao lại có chiến tranh thế giới thứ 2 bắt nguồn từ đâu và nguời dân BA LAN họ cũng yêu đất nuớc họ đấy.

thấy bạn nói nhiều và nói dai quá, mình đả nói là ngoài lề rồi, chứ có nói ko phải lòng yêu nuớc đâu. chỉ nói cho những nguời nào chưa biết vì sao lại có chiến tranh thế giới thứ 2 bắt nguồn từ đâu và nguời dân BA LAN họ cũng yêu đất nuớc họ đấy.
Chắc do mỗi người hiểu một nẻo nên hơi lạc đề...

Cứ đọc lại bài bạn sẽ thấy, vậy bạn làm gì thay đổi gia đình bạn ? có bao giờ bạn dám nói với họ vậy chưa. công ơn nuôi dưỡng của họ bạn làm gì để đền đáp rồi
Việc gì anh phải thay đổi gia đình anh hả cháu .. cháu đã làm gì để thay đổi gia đình cháu chưa nhỉ :Haha:

gia đình mình mình tôn trọng họ, bạn thì sao ?
Tôn trọng họ như thế nào nhỉ :Haha::Haha:
Hình như người Ba lan là những người tiên phong lật đổ ách cai trị của đảng cộng sản .. thế này là yêu nước phải không nhỉ :D:D

tùy theo mỗi người mỗi cách, nhưng không phải oán trách họ như con người này
" Phụ huynh của ta mà dũng cảm đấu tranh thì cái thế hệ ta đây không phải làm công dân của nước hèn nước nghèo rồi cháu ợ", cha mẹ bạn có là người Việt Nam không ?
Bạn đừng mượn lời người khác, dùng kiến thức của bạn đi chàng trai ??? không bạn chỉ là con vẹt nói nhưng không biết

Back