NGỌA TÙNG - xin bình luận và chỉ giáo

• Thread starter THUATBONSAI
  • Ngày gửi

Done!

Tìm trên diễn đàn chỉ thấy nói nhìu đến VẠN NIÊN TÙNG mà ít khi thấy bàn về các loại TÙNG khác. nay xin mạo mụi gửi lên vài ảnh cây NGỌA TÙNG chỉ mong tạo thêm đề tài để cả nhà bàn luận , mổ xẻ làm phong phú cây cảnh sau nhà chúng ta , chúc bà con b2n luận ve vũi

Last edited by a moderator:
Về cây dáng thác đổ bạn sửa có vẻ gượng gạo lắm. bạn quấn nhôm lỏng tay quá làm sao uốn như ý được.
Cây trong chậu chử nhật nên tỉa bớt tán cho gọn lại nếu muốn chơi ngay, nếu để nuôi cho lớn gốc thì thôi.

đến nhà còn không quét cỏ mọc ở chậu thì thời gian đâu mà sửa <_<

Rất cảm ơn ý kiến của bác dovanlo , tuy nhiên đó là 2 gốc chịu đòn chưa đầy 1 năm nên khó tránh khỏi sự thô ráp . về dây nhôm là do e mới tháo ra và quấn lại ở cành trên đó . sự k hài lòng ở đây là cả 2 gốc điều quá nhỏ so với dáng thế của cả cây . bác có cách nào giúp e cải thiện điều đó k ? cám ơn bác
---------------
cây chơi k bán , cám ơn bác nongdanngeond nhé!

Last edited by a moderator:
Done!

Tìm trên diễn đàn chỉ thấy nói nhìu đến VẠN NIÊN TÙNG mà ít khi thấy bàn về các loại TÙNG khác. nay xin mạo mụi gửi lên vài ảnh cây NGỌA TÙNG chỉ mong tạo thêm đề tài để cả nhà bàn luận , mổ xẻ làm phong phú cây cảnh sau nhà chúng ta , chúc bà con b2n luận ve vũi

Mình đồng ý với ý kiến của dovanlo, nhưng góp ý thêm về cành lũa: 2 nhánh lũa trên ngọn dài quá, không cân xứng, nên cắt gọn lại cho phù hợp với tổng thể của cây.

Ý kiến của bác dangtrungkien rất chân thành , cám ơn bác rất nhìu , e xin đón nhận .

... sự k hài lòng ở đây là cả 2 gốc điều quá nhỏ so với dáng thế của cả cây . bác có cách nào giúp e cải thiện điều đó k ?
Nếu muốn cho thân và gốc to hơn thì bạn phải thả xổng cho tàn lớn hơn nửa, khi đủ độ to thì cắt tỉa định hình lại.

E cũng từng nghĩ tới điều đó nhưng dinh dưỡg thường tập trung mạnh ở ngọn . với ý của bác dovanlo thì có phải k cần để ý tới vùng này k?

E cũng từng nghĩ tới điều đó nhưng dinh dưỡg thường tập trung mạnh ở ngọn . với ý của bác dovanlo thì có phải k cần để ý tới vùng này k?
Trong nuôi trồng bonsai cây cảnh, bạn có thể tạo nhiều ưu thế ngọn trên chỉ 1 cây.

mặc dù là vậy nhưng e k muốn phá đi dáng ban đầu đã định , như cây này - ngọn đã định hình , nếu thả xổng thì ngọn sẽ càng cao ,gốc thân lại chậm lớn . vậy bác nghĩ sao ???.

Mình đồng ý với ý kiến của dovanlo, nhưng góp ý thêm về cành lũa: 2 nhánh lũa trên ngọn dài quá, không cân xứng, nên cắt gọn lại cho phù hợp với tổng thể của cây.
Nhánh lũa là nhánh như thế nào vậy Bác Trung Kiên

mặc dù là vậy nhưng e k muốn phá đi dáng ban đầu đã định , như cây này - ngọn đã định hình , nếu thả xổng thì ngọn sẽ càng cao ,gốc thân lại chậm lớn . vậy bác nghĩ sao ???....
Sẽ rất khó khi vừa duy trì dáng của 1 bonsai vừa mong muốn gốc, thân nó mau lớn vì ta phải cắt tỉa gọn gàng

Back