ngồi chơi thì buồn đi buôn thì....

• Thread starter tranvanlocninhbinhphuoc
  • Ngày gửi
T

tranvanlocninhbinhphuoc

Guest
mua 20 kg lan rừng . giá 200k 1 kg = 4 triệu
tuyển ra được 10 kg lan loại 2 cây 1 kí hoặc 3 cây 2 kg bán . 220 k 1 kí
tuyển tiếp được 8 kg loại 4 cây 1 kg bán 190 k 1 kí
còn lại 2 kí lan nhỏ nếu bán thì được 150 k 1 kí .
được khuyến mãi thêm 1 kí lan loại nhỏ nhất nếu bán thì được 120 k
chi phí tiền xăng là 50 k .
nhờ anh em tính dùm thương vụ này tôi lời hay lổ . bà xã tôi nói tôi lổ . tôi cam đoan là tôi lời . và nếu hợp đồng sắp tới là 2 tạ làm theo kiểu này tôi sẽ lời bao nhiêu ? và cái tôi tâm đắc nhất trong thương vụ này là cái gì nhé ? lưu ý lan sô giá 160 k 1 kí thôi nhưng tôi chấp nhận mua 200 k vì chỉ chọn loại trung trở lên .thú thật từ xưa tới giờ chưa đi buôn hàng kiểu này . thấy hơi thú vị

em cùng ý với bà xã anh ka ka.....................

Chú Vân nay buôn lan nữa ạ, Chú kinh doanh loại lan nào vậy ạ, giá 200k/kg cháu ko rõ nhưng có vẻ giá cao nhỉ, theo tính toán thì chú bị lỗ mất 30k, nếu kinh doanh lớn họa may có lời nhưng rủi ro là rất cao vì mặt hàng là cây cối, rất dễ bị hao hụt, kinh doanh như vậy khó mà có lời và duy trì việc kinh doanh :D

Vụ này chú lời được cái kinh nghiệm, tiếp là chọn được những cây mình ưng ý nhất để dành lại chơi.
Tiếp vụ sau thì sẽ lời nhiều hơn.
Quan trọng là lời thêm cái niềm vui!

Nhà giàu tính toán có khác - đẳng cấp đại gia !!!

Thế lan loại 1 nằm đâu hả bác - nằm lại vườn bác hả ???
Sau khi bác đi buôn thì lan loại 2 loại 3 của vườn bác củng không còn

vậy bác lời cái gì nào ??? - cả vườn lan nhà bác toàn là loại 1

- cách tính này có khối người tính ra là lời - nhưng thuộc dạng đại gia - còn tính lỗ thì thuộc dạng nghèo thiếu hiểu biết.

Thực ra cách tính này là cách tính khi nâng cấp 1 chiếc xe - mua nhiều chiếc xe - ráp qua ráp lại bán giá rẽ hơn - cuối cùng lời được chiếc xe cần nâng cấp

" Lan sô 160 k bác mua 200 k là hiểu rùi - chẳn qua là kiếm lan nhất "

Dù sao thì em củng cảm ơn bác - vì học được 1 diều là - " ở đời chẳn có ai ngu, chỉ có mình không biết người ta khôn chổ nào mà thôi "

Last edited by a moderator:
Khi mua thi cây mang từ rừng ra cây héo, về chăm sóc, tưới tắm vào cây nặng kg thêm.

Khó hiểu! làm ly cafe rồi chờ đợi để học hỏi thêm vậy.

Lan rừng hiện nay là phong trào đó. À mà lan gì vậy chú Vân
lan ngọc điểm bác xuân vủ à . nhiều lắm ...
Vụ này chú lời được cái kinh nghiệm, tiếp là chọn được những cây mình ưng ý nhất để dành lại chơi.
đúng vậy luôn cái lợi nằm ở chổ này nhé . ví dụ mình cần ghép vào một gốc cây nào đó cần phải có những cây lan có hình thể thích hợp. dáng cây xiên xẹo vv chỉ có cách là mua một lúc vài chục kí về chọn được vài cây hợp ý . nếu cứ mua như vậy thì chỉ vài tháng là ngập vườn luôn .bây giờ chỉ còn cách đi buôn tài tử thôi .gần như hòa vốn . kiểu buôn này buồn cười lắm . buôn ít thì từ hòa vốn tới lổ chút ít . bù lại mình chọn được cây ưng ý (không nhất thiết là cây to , mà là cây có thế thích hợp ) . còn nếu buôn nhiều trên 100 kí lổ chắc 100% càng nhiều càng lổ vì phải dùng xe tải để vận chuyển . thời gian giao hàng mà chậm lan mấy kí khoảng 20 % . rồi còn phãi thuê người cắt tỉa buột lá vô kiện vvv .
Chú Vân nay buôn lan nữa ạ, Chú kinh doanh loại lan nào vậy ạ, giá 200k/kg cháu ko rõ nhưng có vẻ giá cao nhỉ, theo tính toán thì chú bị lỗ mất 30k, nếu kinh doanh lớn họa may có lời nhưng rủi ro là rất cao vì mặt hàng là cây cối, rất dễ bị hao hụt, kinh doanh như vậy khó mà có lời và duy trì việc kinh doanh :D
hi hi chú đi buôn toàn lổ không à ...nên bán đắt lắm có mấy tháng chú bán 7-800 kg hạch toán lại lời chút đỉng nếu tính công và thời gian bỏ ra thì lổ quá nhiều . bị bà xã khóa tài khoản rùi . bây giờ còn một góc vườn nhỏ để chơi thôi . mà chú vẩn còn ghiền nên cứ tìm cách mua thêm .
Tuyệt quá anh , vụ này em theo anh đi buôn đó !
qua tết lên anh dẩn đi buôn lan vui lắm .

ở đời chẳn có ai ngu, chỉ có mình không biết người ta khôn chổ nào mà thôi "

Chú Vân mua lan đó ở rừng Lộc Ninh, Bình Phước à. Lan Ngọc Điểm hôm nay là vào có nụ, và có 1 cây đã trổ hoa , đẹp lắm. Tôi cũng đang nuôi vài chục bụi, trên cây vú sử và cây me.
...
Có phải nó giống như vầy không Vân ?
đẹp quá đi thôi . tôi đang ghiền cái vụ này lắm .
lan rừng campuchia anh vủ à . mấy cây anh trồng đẹp quá , tôi mới tập chơi vài tháng nay thôi . cây còn sơ xác chưa kịp phục hồi nữa . năm nay ngọc điểm ra hoa sớm có một số vườn đã trổ hoa . mấy cây tôi trồng củng có cây đã trổ hoa . và có cây đang ra nụ hy vọng tết nay có hoa chơi . chung quanh nhà trong rẩy tôi bây giờ toàn ngọc điểm không. vậy mà vẩn cứ muốn mua thêm cứ vài ngày là chạy sang k thấy vừa ý là mua . cứ rảnh là tôi ghép vào gốc cây hay vào chậu không có thời gian thì cứ treo ngược để đó .

Lan của Vân cũng đẹp lắm đấy. Tôi có trồng trỉa gì đâu, chẳng qua là của bà xã. Bà xã tôi chơi lan nhiều giống lắm, tôi chẳng hiểu gì hết Vân ơi. Tôi ra vườn cây nào có ghi tên tôi mới biết, còn không thì bù luôn

Lan của Vân cũng đẹp lắm đấy. Tôi có trồng trỉa gì đâu, chẳng qua là của bà xã. Bà xã tôi chơi lan nhiều giống lắm, tôi chẳng hiểu gì hết Vân ơi. Tôi ra vườn cây nào có ghi tên tôi mới biết, còn không thì bù luôn
tôi thì ngược lại mới vui chứ . bà xã tui chả biết mô tê gì có lần thấy thầy trò tui chở về cả trăm kí bả phán tỉnh bơ . cái này muối chua còn chả được mà mua mấy chục triệu ??? cái bà dân lúa nước mà biết cái gì.bây giờ thì bả hơi mê rồi nhưng còn "chảnh" lắm chả bao giờ tưới phụ chỉ thỉnh thoảng ra ngồi ngắm thôi .
tôi bắt đầu ngâm cứu anh này dữ lắm rồi đấy có nhiều cái thú vị lắm .trước mắt nếu không làm lớn củn phải có 1 mảnh vườn nho nhỏ để buồn buồn ngắm chơi . đang nghiên cứu hệ thống tưới tự động xong thì mới làm tiếp . vừa rồi phải bán hết mấy trăm kí vì lực bất tòng tâm . bây giờ cứ cây nào gần chổ làm việc là có lan sáng trưa chiều ra tưới chăm nó thú vị lắm . mà củng là xả stress luôn làm việc kỷ thuật đôi lúc củn căng thẳng.

Do năm nay nhuận bác ơi!
đúng rồi tranvi nhắc mình mới nhớ . lan từ rừng về có cây đã nở hoa toe toét rồi . hư hết uổng quá

Đây là cơ hội cho bác lựa để ghép theo từng loại: đã trổ hoa, sắp trổ, chưa trổ. Năm sau thường nó sẽ trổ cũng vào thời gian tương tự.
đúng rồi mình có nhiều dể chọn dể sắp xếp đội hình lắm . lâu lâu xen canh vô vài cây hồ điệp rừng hay sóc thấy củng thú vị lắm . bâ giờ đang hướng mủi dùi sang lan sóc nữa đây . trên này có loại sóc ta hoa thơm lắm to và đẹp hơn cả ngọc điểm chỉ có lá là nhỏ hơn thôi .

Back