Ngỗng và kinh tế

• Thread starter Phong Đạt Phan
  • Ngày gửi
Có Anh, chị , cô , chú , bác ...
Nào có kinh nghiệm nuôi ngỗng không ạ
Em ở Hà Tĩnh, đang muốn nuôi Ngỗng
Mà mỗi tội đang phân vân. Ai ở diễn đàn đã nuôi Ngỗng qui mô công nghiệp thì chỉ bảo giúp vài đường cơ bản ạ
Thân cảm ơn

bạn có nguồn tiêu thụ ngỗng hay sao mà tính nuôi ngỗng theo qui mô công nghiệp ?

Con ngỗng ở xứ mình k dc chuộng . Nó chỉ nuôi 1-2 con để phục vụ " tâm - linh " để "trừ tà " mà thôi .

Và ở trên bàn nhậu - hay mâm cơm gia đình - thì ngta nhắc đến con gà - con vịt - con .... -nhưng chưa từng nhắc đến con ngỗng .

Như thế k biết nơi bạn ở ra sao - chứ nơi mình thì con ngỗng đã bị " loại từ vòng loại " trong số các con nuôi với qui mô công nghiệp rồi á !

Con ngỗng nó có nhiều vấn đề để nói lắm
- Tâm linh : Người ta cho rằng nuôi ngỗng để trừ ma tà, ngỗng là vật ăn chay, nên cũng được tôn trọng trong tín ngưỡng .
- Thịt ngỗng rất ít người ăn, lý do: có nhiều phong, ăn ngỗng xui xẻo, lái mua ngỗng sẽ bị ngổng tò te... không làm ăn được.
Với hai lý do trên, người nuôi ngỗng rất khó bán thịt ngỗng.
- Thật ra con ngỗng cũng như các con vật nuôi khác, dùng để lấy thịt, trứng, lông ...
- Thịt ngỗng ăn rất ngon và bổ, trứng ngỗng có người mua về ăn tốt cho sức khỏe thai phụ .. v..v...
Vì thế nuôi ngỗng phải chọn đúng nơi người biết và thích ăn thịt ngỗng mới bán được.

Bên cạnh những ưu điểm trên thì nuôi ngỗng canh giữ trại rất tốt ,chủ trại đở phải vừa canh giữ trại vì lo tụi trộm đánh thuốc chó vừa lo tụi cẩu tặc lộng hành mất luôn con chó hehe

Dạ em , cháu cảm ơn ạ
Ở đây người ta cũng ăn thịt ngỗng bình thường .vấn đề đầu ra có tiềm năng bởi ít người nuôi.
Cộng thêm trứng ngỗng thấy mấy bà bầu hay ăn, lại được giá ( khoảng 20-30 nghìn / quả )
Về thức ăn thì nhà trồng 5000m2 rau củ với 1000m2 cỏ voi( hồi bữa nuôi bò mà được giá nên xuất luôn rồi ) nên nguồn thức ăn xanh là ổn
Bãi chăn thả thì gần con rạch + với tận dụng chuồng bò cũ ( 4m ×5m .)

ban ở đâu hà tĩnh vây,minh cũng ở ht minh cũng làm trang trai nung ko nuôi ngông

Dạ em , cháu cảm ơn ạ
Ở đây người ta cũng ăn thịt ngỗng bình thường .vấn đề đầu ra có tiềm năng bởi ít người nuôi.
Cộng thêm trứng ngỗng thấy mấy bà bầu hay ăn, lại được giá ( khoảng 20-30 nghìn / quả )
Về thức ăn thì nhà trồng 5000m2 rau củ với 1000m2 cỏ voi( hồi bữa nuôi bò mà được giá nên xuất luôn rồi ) nên nguồn thức ăn xanh là ổn
Bãi chăn thả thì gần con rạch + với tận dụng chuồng bò cũ ( 4m ×5m .)
k phải e muốn " đánh sập " cái ham mê nuôi ngỗng của thím ,nhưng e cũng phải nói những gì em muốn nói với thím với luận điểm của thím vừa nêu để thím " suy nghĩ lại 1 lần nữa " trước khi nuôi

+ thím bảo ít ng nuôi nên tiềm năng : xin thưa , ngta đã thấy " nó k có tiềm năng " nên k nuôi đấy thím à ! ( thím tìm hĩu xem từ xưa giờ có ai nuôi ngỗng theo qui mô CN không nhé )

+ thím lại bảo trứng ngỗng bà bầu hay ăn : xin thưa , xưa kia khi khoa học chưa phát triển , ngta nói rằng ăn trứng ngỗng sẽ đẻ con thông minh . Việc này vô cùng tai hại , bởi trứng ngỗng khá to , ăn 1 lần , nếu hết thì sẽ bị dư canxi , còn ăn 1 lần k hết mà dự tính bảo quản ăn típ sẽ bị vi khuẩn xâm nhập gây đau bụng , còn ăn 1 lần 1 ít rồi vứt đi 1 ít thì quá " phí " .
Ngày nay khoa học phát triển , ngta đã chứng minh được trứng ngỗng có hàm lượng dinh dưỡng " thua " trứng gà . Ngay cả bác sĩ bệnh viện Từ Dũ vẫn khuyên bà xã mình thường xuyên ăn trứng gà sẽ tốt hơn trứng ngỗng .

Tóm lại , mình thấy đầu ra của con ngỗng " rất hạn hẹp " đấy bạn à !

Thấy xứ pháp họ nuôi ngỗng chỉ để lấy gan làm pate . Và giá rất đắt. Bạn thử làm pate gan ngỗng rồi tìm mối xuất khẩu xem sao

Hỏi xoáy đáp xoay
Ngỗng có phải là con vật nuôi mới không?
- Không, nó đã được dân ta nuôi từ ngàn đời
Ngỗng có phải khó nuôi không?
- Không, nó cũng dễ nuôi như những con vật nuôi phổ biến khác
Ngỗng có giá trị kinh tế không?
Chẳng giá trị. Thịt cũng như thịt gà, ngan vịt chẳng có gì đặc biệt. Trứng ư? còn đứng sau trứng gà, vịt
Vậy đó chính là câu trả lời vì sao ngỗng không được nuôi nhiều

Các bác cho e hỏi tý. Con ngỗng có phải là con thiên nga ko nhỉ. Rùi con cóc ghẻ thì nó nhỏ xíu làm sao nó ăn thịt con thiên nga được vậy ạ

ban ở đâu hà tĩnh vây,minh cũng ở ht minh cũng làm trang trai nung ko nuôi ngông
Em ở gần Chợ Nhe ( chợ tru bò nhít nhì Hà Tịnh )
k phải e muốn " đánh sập " cái ham mê nuôi ngỗng của thím ,nhưng e cũng phải nói những gì em muốn nói với thím với luận điểm của thím vừa nêu để thím " suy nghĩ lại 1 lần nữa " trước khi nuôi

+ thím bảo ít ng nuôi nên tiềm năng : xin thưa , ngta đã thấy " nó k có tiềm năng " nên k nuôi đấy thím à ! ( thím tìm hĩu xem từ xưa giờ có ai nuôi ngỗng theo qui mô CN không nhé )

+ thím lại bảo trứng ngỗng bà bầu hay ăn : xin thưa , xưa kia khi khoa học chưa phát triển , ngta nói rằng ăn trứng ngỗng sẽ đẻ con thông minh . Việc này vô cùng tai hại , bởi trứng ngỗng khá to , ăn 1 lần , nếu hết thì sẽ bị dư canxi , còn ăn 1 lần k hết mà dự tính bảo quản ăn típ sẽ bị vi khuẩn xâm nhập gây đau bụng , còn ăn 1 lần 1 ít rồi vứt đi 1 ít thì quá " phí " .
Ngày nay khoa học phát triển , ngta đã chứng minh được trứng ngỗng có hàm lượng dinh dưỡng " thua " trứng gà . Ngay cả bác sĩ bệnh viện Từ Dũ vẫn khuyên bà xã mình thường xuyên ăn trứng gà sẽ tốt hơn trứng ngỗng .

Tóm lại , mình thấy đầu ra của con ngỗng " rất hạn hẹp " đấy bạn à !
Bây giờ họ đang chuộng bác ơi . Ít người nuôi nhiều chứ không phải ít người nuôi. Em đang cung cấp rau thơm cho mấy quán nhậu nên vấn đề đầu ra không lo nhiều
Ca
Thấy xứ pháp họ nuôi ngỗng chỉ để lấy gan làm pate . Và giá rất đắt. Bạn thử làm pate gan ngỗng rồi tìm mối xuất khẩu xem sao
Cái này là ước mơ của người làm nông đúng không ạ
Hỏi xoáy đáp xoay
Ngỗng có phải là con vật nuôi mới không?
- Không, nó đã được dân ta nuôi từ ngàn đời
Ngỗng có phải khó nuôi không?
- Không, nó cũng dễ nuôi như những con vật nuôi phổ biến khác
Ngỗng có giá trị kinh tế không?
Chẳng giá trị. Thịt cũng như thịt gà, ngan vịt chẳng có gì đặc biệt. Trứng ư? còn đứng sau trứng gà, vịt
Vậy đó chính là câu trả lời vì sao ngỗng không được nuôi nhiều
Chắc bác chưa ăn món "tiết canh Ngỗng " , dồi Ngỗng, ngỗng hấp hèm, Cháo Ngỗng với hành tăm .vv ....
Các bác cho e hỏi tý. Con ngỗng có phải là con thiên nga ko nhỉ. Rùi con cóc ghẻ thì nó nhỏ xíu làm sao nó ăn thịt con thiên nga được vậy ạ
Về coi " Naruto " xem "Cóc" nó ăn được cái giề nhen
Với lại Thờ iên
Thiên
Ngờ ... A ... Nga
Nó khác với Ngờ
Ông ... Ngông... ngả
Ngỗng
Nha chụy gái
Sẵn hỏi bác ở team nào nhể để em LIKE cho mà lên trang chủ

Con ngỗng giờ cũng trở lên phổ biến rồi, không còn kiêng cữ như xưa nữa đâu. Anh em công trường chỗ mình thi thoảng vẫn kéo nhau đi ăn nhậu quán ngỗng. Mình cũng vừa bắt hơn chục em ngỗng về trại nuôi cho trông nhà và để làm quen cách chăm sóc nuôi dưỡng nó. Nếu nguồn rau xanh dồi dào thì nuôi ngỗng cũng rất kinh tế đấy. Bạn yên tâm rằng giờ người ta đều biết thịt ngỗng rất sạch, nó chỉ ăn cỏ với 1 ít tinh bột hoặc thức ăn công nghiệp, trong hoàn cảnh thực phẩm bẩn và không an toàn như hiện nay thì đầu ra sẽ ngày càng rộng mở hơn. Con vịt, con ngan, con gà giờ toàn ăn TĂ công nghiệp. Đôi lời tâm sự cùng bạn. Mình ở Hà Nam.

Con ngỗng giờ cũng trở lên phổ biến rồi, không còn kiêng cữ như xưa nữa đâu. Anh em công trường chỗ mình thi thoảng vẫn kéo nhau đi ăn nhậu quán ngỗng. Mình cũng vừa bắt hơn chục em ngỗng về trại nuôi cho trông nhà và để làm quen cách chăm sóc nuôi dưỡng nó. Nếu nguồn rau xanh dồi dào thì nuôi ngỗng cũng rất kinh tế đấy. Bạn yên tâm rằng giờ người ta đều biết thịt ngỗng rất sạch, nó chỉ ăn cỏ với 1 ít tinh bột hoặc thức ăn công nghiệp, trong hoàn cảnh thực phẩm bẩn và không an toàn như hiện nay thì đầu ra sẽ ngày càng rộng mở hơn. Con vịt, con ngan, con gà giờ toàn ăn TĂ công nghiệp. Đôi lời tâm sự cùng bạn. Mình ở Hà Nam.
Vâng ạ
Nghe như vậy thì có tương lai xa rồi đây. Em chỉ mới nhìn ra một góc miệng giếng , mà chưa nhìn được cái khoảng trời còn bao la ở trên nữa.
Hi vọng trong tương lai em có tên trong cái danh ngạch của cái tạp chí PHO BỚT
hay pho xén gì ấy.

Bây giờ họ đang chuộng bác ơi . Ít người nuôi nhiều chứ không phải ít người nuôi. Em đang cung cấp rau thơm cho mấy quán nhậu nên vấn đề đầu ra không lo nhiều
Có đầu ra thì làm tới luôn bạn, nếu ngon ăn thì sẽ chỉ một thời gian là nhiều người làm theo, thị trường lại sớm bão hoà ấy mà

Có đầu ra thì làm tới luôn bạn, nếu ngon ăn thì sẽ chỉ một thời gian là nhiều người làm theo, thị trường lại sớm bão hoà ấy mà
Khổ nỗi là này
Em chỉ là CEO chớ không phải Cổ Đông
Em phải tìm có thêm ít thông tin để bảo vệ dự án của mình trước HDQT ( Cha , mẹ )

Tôi đây.1 nông dân tập sự.cưới vợ xong bắt tay vào làm ngay,khởi đầu bằng 250 con ngan pháp sinh sản và 100 con ngỗng sinh sản.sau 1 năm hoạch toantoán kinh tế.ngan pháp lỗ 50tr.vì giá trứng + giá con giống vùng e rớt giá thảm hại.
Bù lại ngỗng 100 con sinh sản e lãi 60tr.các bạn tin ko ??? Đầu vụ giá ngỗng cin 63k/1 con.giờ này 55k/con.mỗi con ngỗng mái đẻ tới thời điểm này được 50 quả.tỷ lệ ấp nở 75% nhé.các bác hoạch toán hộ e
.ngỗng bố mẹ 1 ngày ăn 2 lạng thóc + bèo tây hoặc ccỏ.
Nên năm nay e làm tới luôn.tái lại đàn ngan đẻ + phát triển thêm ngỗng thịt + ngỗng sinh sản
Cũng may với khỏi đầu.nhờ đàn ngỗng kéo lại ko e mất hết cả hồi với môn các bác ợ.

G
Tôi đây.1 nông dân tập sự.cưới vợ xong bắt tay vào làm ngay,khởi đầu bằng 250 con ngan pháp sinh sản và 100 con ngỗng sinh sản.sau 1 năm hoạch toantoán kinh tế.ngan pháp lỗ 50tr.vì giá trứng + giá con giống vùng e rớt giá thảm hại.
Bù lại ngỗng 100 con sinh sản e lãi 60tr.các bạn tin ko ??? Đầu vụ giá ngỗng cin 63k/1 con.giờ này 55k/con.mỗi con ngỗng mái đẻ tới thời điểm này được 50 quả.tỷ lệ ấp nở 75% nhé.các bác hoạch toán hộ e
.ngỗng bố mẹ 1 ngày ăn 2 lạng thóc + bèo tây hoặc ccỏ.
Nên năm nay e làm tới luôn.tái lại đàn ngan đẻ + phát triển thêm ngỗng thịt + ngỗng sinh sản
Cũng may với khỏi đầu.nhờ đàn ngỗng kéo lại ko e mất hết cả hồi với môn các bác ợ.
Giá con giống chỗ bác giống chỗ em nhỉ. Giao động từ 50k đến 60k/ con.

Ngỗng con sinh sản giờ có không bác. Nuôi bao lâu thì đẻ. Nhà mình có mảnh vườn rộng 1 mẫu cỏ mọc um tùm, đang tính nuôi ngỗng sinh sản hoặc ngỗng thịt.

Ngỗng con sinh sản giờ có không bác. Nuôi bao lâu thì đẻ. Nhà mình có mảnh vườn rộng 1 mẫu cỏ mọc um tùm, đang tính nuôi ngỗng sinh sản hoặc ngỗng thịt.
Ngỗng sinh sản giờ đang đẻ nhé.ngỗng nuôi 7t5 đến 8 tháng thì đẻ.năm nay ngỗng đẻ dai hơn mọi năm.giờ vào ngỗng sinh sản cũng được.khoảng đầu tháng 12 đẻ.ra giêng nỏe là vừa.

Back