Người Việt nghèo vì ăn 5 triệu con chó, uống 3 tỷ lít bia

• Thread starter hochinhin
  • Ngày gửi
H

hochinhin

Guest
Ăn nhậu nhiều, trí nhớ giảm đi, kiến thức thì không có, chỉ có vài câu chuyện đôi co trên bàn nhậu từ năm này qua năm khác.

Ai cũng biết Việt Nam là đất nước tiêu thụ thịt chó hàng đầu thế giới, nhưng con số 5 triệu chú chó hàng năm bị xẻ thịt phục vụ ăn nhậu thì ai cũng giật mình. Liên minh Bảo vệ Chó châu Á (ACPA) phải ra thông báo về mức độ nguy hiểm cần được bảo vệ của loài động vật này ở Việt Nam.
Nếu người ta nhìn Việt Nam như đất nước của các "ma men" chắc cũng không oan. Thống kê sơ bộ của các doanh nghiệp sản xuất bia Việt Nam cho biết trung bình mỗi năm cả nước tiêu thụ gần 3 tỷ lít bia. Nhưng ngược lại, mỗi người chỉ đọc 0,8 cuốn sách mỗi năm, (con số mà Bộ Văn hóa – Thể thao – Du lịch đưa ra dựa trên báo cáo thư viện các tỉnh đã gửi về).
Đây quả thực là một thực trạng đáng lo ngại. Ăn nhậu nhiều, trí nhớ giảm đi, kiến thức thì không có, chỉ có vài câu chuyện đôi co trên bàn nhậu từ năm này qua năm khác. Sách vở không đọc thì lấy đâu ra kiến thức mà tranh luận.
Chuyện ăn nhậu ở Việt Nam đã trở thành nét "văn hóa" đặc trưng. Người người đi nhậu, vui nhậu, buồn nhậu, không vui không buồn cũng nhậu. Và chỉ có những chú chó bị nhốt trong chuồng chờ xẻ thịt để phục vụ nhu cầu các "thượng đế" là đau đớn.
Sở dĩ 5 triệu con chó bị thịt mỗi năm là bởi người Việt rất thích ăn thịt chó, họ xem con vật gần gũi, trung thành nhất với mình là món khoái khẩu. Biết bao nhiêu hệ lụy từ việc hàng triệu con chó bị giết. Đội quân "cẩu tặc" hoành hành khắp mọi nẻo đường. Bà con hò hét, đánh hội đồng trộm chó vang trời. Đó là chưa kể nạn buôn lậu chó qua biên giới, mang theo nhiều mầm mống bệnh tật.
Người Việt đã nghèo lại càng nghèo thêm, bao nhiêu tiền bạc làm ra nướng hết vào quán nhậu. Ăn nhiều, chơi nhiều mà ít vận động trí óc.
Chúng ta nên nhìn thẳng vào thực tế, đã đến lúc cần phải thay đổi. Đừng hỏi tại sao Nhật Bản, Đức, Pháp... họ phát triển nhanh như vậy. Là bởi vì tỷ lệ đọc sách của họ thuộc hàng cao nhất thế giới.
http://vnexpress.net/tin-tuc/cong-d...-trieu-con-cho-uong-3-ty-lit-bia-2954016.html

Last edited by a moderator:
Nghe đến thịt chó tự dưng thấy thèm quá trời.

Nhậu để mọi người chúng ta xích lại gần nhau chứ chả phải riền mà nhậu . Chả hiểu họ thống kê như thế nào mà biết mỏi năm dân VN gjết 5triệu con chó

Sống là để ăn và hưởng những thành quả lao động mà.
Ky cóp đến hết đời về với cát bụi thì hưởng được gì nữa chứ!

Mình thấy bài viết đúng ở phong cách ăn nhậu của VN mình, còn về thống kê 5tr con chó thì không biết có đúng không. cả nhà mình đã không ăn thịt cho hơn 10 năm nay rồi!

NNN không phản đối ăn nhậu nhưng ăn nhậu nhiều thì không tốt!

Nhớ ngày xưa đi học còn viết trong lưu bút là thích mẫu bạn trai không uống rượu, không hút thuốc... nữa chứ. Ôi cái thời con nít hay mơ mộng!
Giờ thì đốt đuốc đi tìm cũng hong thấy..

Nhớ ngày xưa đi học còn viết trong lưu bút là thích mẫu bạn trai không uống rượu, không hút thuốc... nữa chứ. Ôi cái thời con nít hay mơ mộng!
Mà nếu tìm có thấy thì NNN chưa chắc lụm zìa xài đâu ha?

Còn trời còn nước còn non
Còn cô bán rượu anh còn say sưa!

Mà nếu tìm có thấy thì NNN chưa chắc lụm zìa xài đâu ha?
Có "lụm" về chứ anh tanchaufarm! Mà không biết người ta có chịu theo mình về không thôi à..

Lụm dzề tập cho uống... rượu cần Tây Nguyên!!

Còn trời còn nước còn non
Còn cô bán rượu anh còn say sưa!

Còn tình còn nghĩa còn hay
Còn gia đình nữa đừng say cô nào!

Bác tranvi hè?

P/S: Ai còn độc thân thì được phép say... cô bán rượu!

Mình thì ko bao giờ ăn thịt cầy, cũng ko uống bia , nhưng vẫn nghèo kiết xác

con gái thời nay đa số đều thích đàn ông biết uốn rượu mà sao Nhỏ lại suy nghĩ ngược lại thế nhỉ.

--------

chắc tại bác ít đọc sách rồi. Bác có biết sách là kho tàn kiến thức quý báo của nhân loại hay không.

Nếu biết ăn uống đúng cách thì thịt chó và bia cũng tốt cho sức khỏe đó anh hailuadichat!

Ai kiêng không ăn thịt chó thì thôi miễn bình luận nha!

Biết đâu sau một cuộc nhậu xã giao có chừng mực, anh sẽ có một mối quan hệ tốt với đối tác, thuận lợi hơn cho công việc của mình..... vậy là hết nghèo! Hihi...

con gái thời nay đa số đều thích đàn ông biết uốn rượu mà sao Nhỏ lại suy nghĩ ngược lại thế nhỉ.

Đơn giản là vì chị NNN không thích phải ì lưng ra dọn dẹp bãi chiến trường sau những cuộc nhậu của mấy ông... kakaka!

P/S: Đề nghị 9x thêm chữ "chị" vào trước chữ "Nhỏ" nghe chưa! Mấy nhóc 9x này mình mà không chấn chỉnh lại là loạn... loạn hết!

Nếu biết ăn uống đúng cách thì thịt chó và bia cũng tốt cho sức khỏe đó anh hailuadichat!

Biết đâu sau một cuộc nhậu xã giao có chừng mực, anh sẽ có một mối quan hệ tốt với đối tác, thuận lợi hơn cho công việc của mình..... vậy là hết nghèo! Hihi...

Thời đại bây giờ thuốc thì có thể không hút, nhưng nhậu để xã giao là phải rồi.

CHia buồn cùng NNN vì mẫu bạn trai không uống rượu, không hút thuốc hơi khó tìm hehe....

Đơn giản là vì chị NNN không thích phải ì lưng ra dọn dẹp bãi chiến trường sau những cuộc nhậu của mấy ông... kakaka!

P/S: Đề nghị 9x thêm chữ "chị" vào trước chữ "Nhỏ" nghe chưa! Mấy nhóc 9x này mình mà không chấn chỉnh lại là loạn... loạn hết!

Vâng, chụy Nhỏ

Mà chị nhỏ tên là gì nhỉ?

--------

CHia buồn cùng NNN vì mẫu bạn trai không uống rượu, không hút thuốc hơi khó tìm hehe....

mình nghĩ thời buổi bây giờ con gái nên lấy chồng giàu sang là khỏi bận tâm gì hết :)). Mấy anh nghèo cho ở giá hết, chỉ có thế mà từ nghèo mới mau phấn đấu để giàu đc

Nói ra thì đúng theo bài báo thật, nhưng bây giờ mà vô bàn tiệc cầm ly nước ngọt tụi nó nhìn mình như người ngoài hành tinh vậy.
Vô bàn tiệc mà toàn người lạ, không uống bia rựu cũng ít ai chịu bắt chuyện với mình. Thói quen đã thành phong trào, nói 10 năm nữa cũng vậy...hehe

Kaka... đó là chuyện khi xưa ta bé ta chưa biết gì, còn bây giờ già rồi nên tiêu chuẩn cũng đã khác.
Nhậu cũng được, miễn sao có chừng mực là ok, NNN làm đồ cho nhậu luôn! Nhậu xong NNN sẽ dọn dẹp, rửa chén, lau nhà nè!
Vài ba năm nữa ba mươi, ba mấy là gặp ai cũng quơ đại, miễn sao có người chịu "hốt" dùm là mừng quá xá rồi ............................

Vâng, chụy Nhỏ

Mà chị nhỏ tên là gì nhỉ?

--------

mình nghĩ thời buổi bây giờ con gái nên lấy chồng giàu sang là khỏi bận tâm gì hết :)). Mấy anh nghèo cho ở giá hết, chỉ có thế mà từ nghèo mới mau phấn đấu để giàu đc
Chị Nhỏ tên Thùy đó nhóc! Tên đẹp he? Hihi...

Nhóc tên gì nè?

P/S: Nói như nhóc thì phải ráng phấn đấu cho thiệt giàu, hok là ở giá nghen em!

Nói ra thì đúng theo bài báo thật, nhưng bây giờ mà vô bàn tiệc cầm ly nước ngọt tụi nó nhìn mình như người ngoài hành tinh vậy.
Vô bàn tiệc mà toàn người lạ, không uống bia rựu cũng ít ai chịu bắt chuyện với mình. Thói quen đã thành phong trào, nói 10 năm nữa cũng vậy...hehe
Hihi... Ai biểu sinh ra làm đàn ông chi cho khổ anh tanchaufarm?!! Cứ như NNN nè, uống nước ngọt đâu ai nói gì đâu. Làm con gái thì có quyền từ chối những gì mình không thích. Thật tuyệt!!

Kaka... đó là chuyện khi xưa ta bé ta chưa biết gì, còn bây giờ già rồi nên tiêu chuẩn cũng đã khác.
Nhậu cũng được, miễn sao có chừng mực là ok, NNN làm đồ cho nhậu luôn! Nhậu xong NNN sẽ dọn dẹp, rửa chén, lau nhà nè!
Vài ba năm nữa ba mươi, ba mấy là gặp ai cũng quơ đại, miễn sao có người chịu "hốt" dùm là mừng quá xá rồi ............................

Chị Nhỏ tên Thùy đó nhóc! Tên đẹp he? Hihi...

Nhóc tên gì nè?

P/S: Nói như nhóc thì phải ráng phấn đấu cho thiệt giàu, hok là ở giá nghen em!

Hihi... Ai biểu sinh ra làm đàn ông chi cho khổ anh tanchaufarm?!! Cứ như NNN nè, uống nước ngọt đâu ai nói gì đâu. Làm con gái thì có quyền từ chối những gì mình không thích. Thật tuyệt!!

tên đẹp quá ta. Mà sao đến giờ phút này chị vẫn còn Ế tội quá zậy. Chắc là ham trèo cao lắm đây, trèo cao té đao nha kưng :))

tên đẹp quá ta. Mà sao đến giờ phút này chị vẫn còn Ế tội quá zậy. Chắc là ham trèo cao lắm đây, trèo cao té đao nha kưng :))
Ừa... cái hồi xưa đó đó, chị cũng ham trèo cao... hái ổi ăn lắm! Cũng có bị té vài lần... nhưng nhẹ thôi à.. cũng hok đau lắm, trầy đầu gối chút xíu... bôi dầu là khỏi liền à!

Giờ già cả rồi, mỗi lần muốn ăn ổi là chị kiếm cái cây......... khèoo..00.......... cho rớt xuống rồi lượm chứ hổng dám leo trèo nữa...

Nhóc làm muối ớt đi, chị khèo ổi xuống cho ăn nè!

Back