nhật ký nuôi gà :cho gà ăn hèm,tại sao ko?????

hiện tại e nuôi gà cũng đc 1 năm,đi cũng rất nhiều trại gà học hỏi kinh nghiệm.....mỗi người có 1 cách cho ăn khác nhau cũng vì mục tiêu tiết kiệm đc tiền thức ăn để có thêm lợi nhuận cho mình......sau 1 năm e thử rất nhiều cách cho ăn khác nhau cũng thấy dù mình chế thế nào cũng ko qua đc thức ăn dành cho gà.........nhưng với thức ăn thì chỉ có lên chứ ko có xuống,nếu đu theo gà có giá thì ko lo chứ như vụ năm nay thì có mà bỏ đàn.....sau 1 thời gian chế đủ thứ trong đó công lớn nhất là của nhạc phụ đại nhân của e:lol: thêm hèm vào khẩu phần ăn của gà thấy kết quả rất khả quan.e đã nuôi đc 2 bầy rồi nên e công nhận nó có lợi cho gà chúng ta.nên e mới viết lên diẽn đan cho bà con tham khảo.....
+buổi tối 2 cha con ngồi uống nước trà....nói chuyện vu vơ tự nhiên 3 nói"

_gà ông 9 ko biết ổng thúc gà như thế nào,mà nó lên có kg gê m???

_tôi:chắc ổng nuôi lâu hơn mình nên có kinh nghiệm thôi.3 quen với ổng hỏi ổng thử xem???

_ba:dễ j.ông nội đó chỉ cho m t mới sợ....mà sao gà mình thúc ko lên kg như gà ổng??

_tôi:thì mình pha đậm đặc với lúa con thấy cũng lên kg mà???

_ba:mà ko lên bằng của ổng.với lại có mấy con nó ốm quá.

_tôi:chắc mình sổ giun chưa đúng cách hay sao ak....

_ba:uk he t quên......lúc trước t nuôi heo cho nó ăn hèm nó ko có giun lãi j hết ak mày thử xem,,,:7^:

_toi:accccc.......cho ăn có sao ko chời????nguy hiểm quá

_ba:m mua cám về trộn cho nó ăn....ko thấy mấy con vịt bên nhà chị 7 mày nó cho ăn zi ko mà mập ú luôn hả?

heyyyy.hết chuyên so sánh con gà với con vịt tôi nói trong bụng.,.....
_ba:mai mày mua hèm với cám đi tao trộn cho nó rẽ lắm........

hey zi mai ngày cục khổ nữa ko bit thế nào đây đành bấm bụng chịu ý của nhạc phụ mà

sáng hôm sau tôi đi mấy lo rượu tìm mua hèm,cuối cùng cũng mua đc.mà công nhận rẽ thiệt 1 bao chà bá mà có 15k :lol:
gé nhà máy mua 10k cám luôn tốn 20k nữa.xách 2 cái đi về.....về vừa ba ổng liền lấy thao và bắt đầu công cuộc sáng chế :lol:

cuối cùng cũng xong 1 thao nhìn ốc nổi đủ thứ gia vị....nghĩ trong bụng phen này tự nhiên ăn xong lăn ra chết hết là tình cha con chắc sức mẻ nhé :lol: bấm bụng đem cho gà ăn,cảnh tượng chết mắt thật là ngạc nhiên nó ăn ốc nổi nhìn mà mê lun....con nào con nấy ăn 1 bầu bự to tướng.....tôi cũng cười trong bụng
sau 1 tuần nhìn thiệt là ko tin vào mắt mình....nó lớn rất nhanh có thể lên 150g....thế là bầy gà đó tôi lời thêm 1 số nữa tại vì cho ăn nó rẽ mà kết quả ngoài mong đợi....bà con ko tin thì làm dấu 1 con gà đi cân rồi cho ăn hèm...tuần sau cân lại thằng này nói sai gọi điện lại chữi nhiêu e nghe
:lol: và bầy gà này 40 ngày e đã pha cho nó ăn...2 tháng trọng lượng trung bình 800g nên thấy hiệu quả chia sẽ cho bà con...bà con đừng hỏi e tác dụng sau,đạm nhiêu.vv..vv e chỉ biết no nhanh lên kg thôi chừ ngoài ra tác dụng phụ j e ko bit tại tự chế mà ko cso khoa học đc :lol:

chi phí tổng cộng:1 bao hèm 15k ăn đc 3 ngày.......4k cám....1k5 đậm đặc 10k lúa tổng:5+8+34+60=107k 1 ngày cho 500 con gà...... con số chấp nhận đc

sau đay là hình ảnh

+lúa e nấu lên nở búp búp

+đây là cám

+đậm đặc

mỗi lần ăn e cho ăn 200g đậm đặc 1 ngày ăn 7 lần

+đây là hèm 1 lần ăn e cho ăn 2 thao như zi

_và cuối cùng là cái hỗn hợp e ko biết gọi là j B)

xong!!!!!!mong đc sự ủng hộ và ý kiến của các ace dđ....xin chân thành cảm ơn :lol:chuc ace mua may bán đắt và gặp nhiều may mắn

Last edited by a moderator:
D
Trung bình bác nuôi bằng hèm mấy tháng xuất chuồng được và trọng lượng thế nào vậy. Thanks bác đã chia sẽ

T
Hờ..hờ.....!:lol:
Chưa làm thử nên chưa biết kết quả ra sao?
Nhưng nếu theo đúng kết quả của Phát thì ......lời quá còn gì!^_^
Có một loại thực phẩm mà dân ta xưa nay vẫn làm để "ăn chơi" hoặc chế thành rượu có tác dụng tiêu hóa rất hay. Đó là Cơm rượu, nếu ủ thành rượu thì gọi là rượu Cẩm (Người miền Trung gọi vậy, còn trong Nam gọi là rượu Nếp Đục thì phải). Tigon còn nhớ, trong cái Tết cổ truyền của gia đình không bao giờ thiếu món này. Phải chăng, khi chúng ta cho gà ăn hèm rượu thì có tác dụng hỗ trợ tiêu hóa ???
Còn một điều băn khoăn nữa, Phát cho gà ăn mỗi ngày 7 cữ????!!!!! (sao giống mấy chị, mấy cô nuôi con mọn quá!)
Với dân công chức chắc có yêu nghề mấy cũng phải.....bỏ một trong hai. Ặc....ặc........
Ưu điểm lớn nhất là giá thành rất rẻ (Tuy nhiên, không biết con số 107k này là cho gà bao nhiêu ngày tuổi vậy Phát?
Nói túm lại, nếu nhà nào nấu rượu, hoặc ở gần lò rượu thì áp dụng được. Vì hèm rượu bây giờ người ta tận dụng hết. ( Nghe nói, Có khi nấu rượu không cần gạo nữa kìa! :wacko:). Và tất nhiên nuôi với số lượng nhỏ 500 - 1000 con thì được vì tinh thần là "Lấy công làm lời).
Mong chủ thớt chia sẽ thêm!

Hờ..hờ.....!:lol:
Chưa làm thử nên chưa biết kết quả ra sao?
Nhưng nếu theo đúng kết quả của Phát thì ......lời quá còn gì!^_^
Có một loại thực phẩm mà dân ta xưa nay vẫn làm để "ăn chơi" hoặc chế thành rượu có tác dụng tiêu hóa rất hay. Đó là Cơm rượu, nếu ủ thành rượu thì gọi là rượu Cẩm (Người miền Trung gọi vậy, còn trong Nam gọi là rượu Nếp Đục thì phải). Tigon còn nhớ, trong cái Tết cổ truyền của gia đình không bao giờ thiếu món này. Phải chăng, khi chúng ta cho gà ăn hèm rượu thì có tác dụng hỗ trợ tiêu hóa ???
Còn một điều băn khoăn nữa, Phát cho gà ăn mỗi ngày 7 cữ????!!!!! (sao giống mấy chị, mấy cô nuôi con mọn quá!)
Với dân công chức chắc có yêu nghề mấy cũng phải.....bỏ một trong hai. Ặc....ặc........
Ưu điểm lớn nhất là giá thành rất rẻ (Tuy nhiên, không biết con số 107k này là cho gà bao nhiêu ngày tuổi vậy Phát?
Nói túm lại, nếu nhà nào nấu rượu, hoặc ở gần lò rượu thì áp dụng được. Vì hèm rượu bây giờ người ta tận dụng hết. ( Nghe nói, Có khi nấu rượu không cần gạo nữa kìa! :wacko:). Và tất nhiên nuôi với số lượng nhỏ 500 - 1000 con thì được vì tinh thần là "Lấy công làm lời).
Mong chủ thớt chia sẽ thêm!
chị tygon nói rất đúng.....hèm nó hỗ trợ tốt cho tiêu hóa hay sao ak.....nó ăn rất là mau tiêu.......1 chút là đói kêu rên la tùm lum nên bắt buộc cho ăn nữa vì vậy mới cho ăn 7 cữ tại e rlơ với cái giá 107 thì cũng tùy từng vùng nữa e may mắn là ở đây lò rượu nhiều+lúa nhà+kế nhà máy xây lúa nên cám rẽ.......nên giá thành rẽ nếu ở nơi khác e cho 150k cũng chưa bằng nữa bao thức ăn......e cho ăn lúc thúc ak.......còn đợt gà này e cho ăn lúc nhỏ nên chi phí còn rẽ nữa......hiện tại gà e đc 2 tháng trọng lượng trung bình 800g con bự có 1k cũng nhiều.........chỉ tốn 6 bao thức ăn lúc tháng đầu cho ăn 100% ta.......còn lại lúa 4 hay 5 bao j ak e ko rõ,chưa hết 1 bao đậm đặc nữa...cám cỡ 50k......e thấy có kết quả nên mới viết bài này cho ace tham khảo xem......lưu ý chỉ dùng nuôi nhỏ lẻ lấy công làm lời......ko ưu tiên cho sll :lol: chúc cả nhà sức khỏe :6^:

P
vâng chào bạn...!nếu tính như bạn thì chả mấy chốc mình thành triệu phú...!
150k 1 ngày tính bù cho cả lớn lẩn nhỏ nhé...!
3 tháng 10 ngày = 100 ngày tròn hen...
100x150=15.000 ~ 15 triệu tiền ta cho 500 gà
100 ngày chỉ cần trung bình mỗi gà đc 1,5 kg(vì sao 2 tháng gà 0,8 -1kg mà 100 ngày gà 1,5kg chắc các bạn cũng hiểu)
thế thì 1,5x500=750 kg
ta lấy giá gà trung bình 70k/kg
750x70=52.500(52triệu 5 trăm)
vốn giống gà:
500x15=7.500(7triệu rưỡi)
lợi nhuận:
52.500-(7.500+15.000)=30.000(3 mươi triệu)
*
giả sử gà 60k/kg(giá gà tương đối thấp)
750x60=45.000(45 triệu)
lợi nhuận:
45.000-(7.500+15000)=22.500(22triệu 5 trăm)
* Hiện mình đang nuôi gối đầu trung bình 1 tháng xuất 1 đàn 500 con
nếu thật sự như bạn nói thì mỗi tháng mình có thể kiếm đc kha khá là 30tr/tháng còn giá gà thấp thì mình cũng ~ 20triệu/tháng
chả mấy chốc thành triệu phú...^^!
bạ nên tính toán kỉ lại bạn nhé...!

T
100 ngày chỉ cần trung bình mỗi gà đc 1,5 kg(vì sao 2 tháng gà 0,8 -1kg mà 100 ngày gà 1,5kg chắc các bạn cũng hiểu)
thế thì 1,5x500=750 kg
vốn giống gà:
lợi nhuận:
*
750x60=45.000(45 triệu)
lợi nhuận:
nếu thật sự như bạn nói thì mỗi tháng mình có thể kiếm đc kha khá là 30tr/tháng còn giá gà thấp thì mình cũng ~ 20triệu/tháng

Văc -xin và kháng sinh đâu mất tiêu rồi Phong Giang?!:blink:

Loại hèm này lúc nhỏ dưới quê cũng có nhiều người nuôi như vậy ,mọi người thường bào nhau rằng , bầy nào chịu ăn thì chắc lời luôn , nhưng khi bị dính bệnh thì sức chịu đựng yếu kém lắm , té ra là chết liền , nếu nhà bạn gần lò và nhà máy thì nuôi chắc là có lời rồi

Cái hèm này người Bắc gọi là bã rượu, có vị chua mát, mùi thơm, có thể lấy hèm này nấu canh cá thay mẻ. thường dùng để nuôi heo rất tốt, lông bóng mượt, nhanh tăng cân, chắc do tiêu hóa tốt và có khi ăn nhiều quá say nên ngủ nhiều, ít vận động nên nhanh tăng cân sao?. Còn ở gà thì bây giờ mới thấy nói, chắc cũng hiệu quả, mọi người thử cho gà ăn xem, rồi cùng đánh giá kết quả xem sao.

thế thì 1,5x500=750 kg
vốn giống gà:
lợi nhuận:
*
750x60=45.000(45 triệu)
lợi nhuận:
tính như bác này thì e chịu.......hèn chi chả có ai viết lên công thức cho gà của mình.....cho dù khả thi tới đâu.......cũng chịu ngồi tính từ chi tiết vậy thì chịu :lol: chắc k hao hụt và chi phí khác đâu :botay:

K
h thấy cách này cùng hay..vì đã thử cho gà ăn bằng hèm rượu rồi...thấy gà thích ăn lắm,nhưng không biết ăn nhiều tác dụng phụ ntn.^^!nếu tính 1 ngày 500 gà mà ăn hết ~150k tă..thỳ thấy lời rõ luôn..so với nuôi bằng tă cnghiep hoàn toàn thỳ ít nhất 500ga/ngày cũng ăn hết ~500k tă rôi`..hj..để thực hiện thử theo cách của bạn 1 đàn xem sao..dù sao đây cũng đag là pá nên chúng t cứ thủ,thấy khả quan thỳ chúng ta nên làm theo chứ giá tă thỳ tăg mà giá gà thỳ ko bnhieu..^^!

P
Văc -xin và kháng sinh đâu mất tiêu rồi Phong Giang?!:blink:

vaccine với kháng sinh 1 vụ em mất chưa hết 1triệu nên em k ghi vào làm j...!

tính như bác này thì e chịu.......hèn chi chả có ai viết lên công thức cho gà của mình.....cho dù khả thi tới đâu.......cũng chịu ngồi tính từ chi tiết vậy thì chịu :lol: chắc k hao hụt và chi phí khác đâu :botay:

chuẩn thưa bạn..mình nuôi 500 gà thì khi bắt gà giồng lò ấp cho thêm 50 con nữa rồi...
1 vụ gà mình còn ít nhất cũng 490 con k đáng kể bạn ạh...!

mình nói thật hơn 1 năm nuôi gà nếu chi phí như bạn thì h đây minhf làm triệu phú rồi...!
Thân...!

H
Nhà mình nấu rượu, hầu như đều dùng hèm (bã rượu) trộn chung với cám và bột đậm đặc cho gà đc 3 4 lạng trở lên ăn, ăn hèm gà phồng nhanh, trọng lượng rất nặng , gà mái thì đạt đc từ 1.8kg đến 2,5kg, còn gà trống thì thường từ 3kg trở lên, nói chung phải 4 tháng mới xuất đc. mình nuôi nhỏ lẽ nhưng dùng hèm trong chăn nuôi Heo, Gà, Vịt thì đảm bảo lớn nhanh, nó gần giống như men tiêu hoá giúp vật nuôi dễ hấp thụ đc các chất.

--------

Nhà mình nấu rượu, hầu như đều dùng hèm (bã rượu) trộn chung với cám và bột đậm đặc cho gà đc 3 4 lạng trở lên ăn, ăn hèm gà phồng nhanh, trọng lượng rất nặng , gà mái thì đạt đc từ 1.8kg đến 2,5kg, còn gà trống thì thường từ 3kg trở lên, nói chung phải 4 tháng mới xuất đc. mình nuôi nhỏ lẽ nhưng dùng hèm trong chăn nuôi Heo, Gà, Vịt thì đảm bảo lớn nhanh, nó gần giống như men tiêu hoá giúp vật nuôi dễ hấp thụ đc các chất.
Nước Hèm bạn có thể trộn với cám và chuối cây thái nhỏ và bột đậm đăc cũng giúp gà nhanh lớn, chuối giúp gà ko cồn ruột và cũng dễ tiêu hoá.

nếu ko có hèm các bạn có thể dùng bã bia cũng đc nói chung là các dạng lên men

Last edited by a moderator:
3
Bi giờ mình mới biết là tại sao mấy ông uống rượu đế ốm tong ốm teo; Chắc chắn là mấy ổng chỉ uống nước chứ hổng chịu xơi hèm rùi!

@ To Phong Giang: Bạn nuôi gà nào mà hơn 3 tháng là xuất chuồng vậy? J DABACO hôm trước bạn sợ rồi mà, còn gà ta thông thường cũng phải trên 4 tháng. Bật mí cho bà con học tập với nha. cám ơn bạn trước

P
@ To Phong Giang: Bạn nuôi gà nào mà hơn 3 tháng là xuất chuồng vậy? J DABACO hôm trước bạn sợ rồi mà, còn gà ta thông thường cũng phải trên 4 tháng. Bật mí cho bà con học tập với nha. cám ơn bạn trước

minh nuoi gà ta lai bạn àh...nói hơn 3 tháng chứ thực tế thì tầm 2 tháng 25 ngày mình bán rồi bạn...^^!

M
chào bạn phong giang! mình cũng từng cho gà ăn bã bia, kết quả
cũng rất tốt . mình đang quan tâm đến giống gà bạn nuôi, mong
được chỉ giáo thêm. chúc bạn vui vẻ và thành công.

M
Cảm ơn bạn chủ top đã chia sẻ, xưa giờ nhà mình cùng dùng hèm cho heo, sao không nghĩ ra cách này ta???

Ngoài ra, mình cùng quan tâm đến giống gà nhà bạn :)

P
[QUOTE
gà 1.5tháng cho an hèm đc không phát, niếu cho an hèm vậy mình có cho nó an thêm thức ăn viên nữa không? nhà a nấu rượu sao a thấy hèm vừa có nước vừa có xác của gạo đã nấu thành cơm sao hèm của e mua a thấy nó không có nước như hèm của nhà a vậy, có phải hèm của e mua đc nấu bằng gạo không vậy phát, chuyến này về a bắt trước e cho gà an hèm chơi heeeeee,

Back