Nhím !ai Có Kinh Nghiệm Về Nhím Giúp Mình Với

• Thread starter THOIGIANVANG
  • Ngày gửi
Mình Mua Hai Chú Nhím Cái Trưởng Thành , Vậy Sao Khi Ghép Con Nhím đực Trưởng Thành Vào La Nó Lại đánh Lông Và Cắn Nhau, Ai Có Kinh Nghiệm Trong Chăn Nuôi Nhím Giúp Mình Với.cảm ơn Anh Em Rất Nhiều!

ghép giống cho nhím.

Quả này khó đây!:D Tôi cũng từng gặp cảnh này.Con cái cứ nhằm vào phao câu con đực mà thộp!::p
---------------
"Sao Khi Ghép Con Nhím đực Trưởng Thành Vào La Nó Lại đánh Lông Và Cắn Nhau"
Tôi cũng đi hỏi nhiều sư phụ rồi nhưng không hiệu quả mấy. chắc chưa lấy được "bí kíp":D.Có thể đề nghị cách này vậy:nuôi con đực quen một chổ,sau đó lùa con cái vào ở chung.Nếu xác định được con cái đang lên giống thì hiệu quả cao hơn.Vì khi đến chổ lạ em nó còn "e thẹn"::p

Last edited by a moderator:
Bác thử đưa hai em nó vào một chiếc chuồng rộng . Ở giữa ngăn cách chùng bằng một miếng sắt có một vài lỗ . NHư thế chúng vẫn có thể nhìn thấy nhau ,ngửi thấy mùi của nhau . Nhưng ko thể cắn nhau hoặc giao phối được . Để như thế vài ngày cho quen rồi rút miếng sắt ra và quan sát . Cách này vẫn được dùng để hạn chế thiệt hại vê con giống ở một số vật nuoi hoang dã. Con Dúi cũng có tập tính giống hệt con nhím ở khoản này.

Hi vọng bác sẽ thành công với cách trên.

Em thấy cách bác nuoide hiệu quả đó. Em thì cũng thử bằng cách lấy con nào dữ hơn lùa vào chuồng con kia nhưng nhốt trong lồng sắt (lồng nhốt gà loại lớn cũng được) nhưng phải có lổ cho tụi nó thấy và quen mùi nhau, chừng 1-2 ngày quen hơi quen mặt là vui vẻ với nhau liền à. Chúc bác thành công. Thân!

các ban oi minh đã ghép con cái và đực trong một chuồng mà khi mỡ ra một lúc là con cái lại cứ tấn công con đực, không biết tại sao luôn ,ai có kinh nghiệm hơn giúp cho minh với!thank rất nhiều, hiện tại mình nuôi đã 10 cặp, nhưng chỉ có em cái này lạ lùng quá, khó hiểu quá!
---------------
cứ đà này chắc là mẻ đầu, sưng măt cả hai đứa luôn , mình cũng dùng hết chiêu rồi kỳ thiệt ,có ai cao kiến giúp mình!

Last edited by a moderator:
các ban oi minh đã ghép con cái và đực trong một chuồng mà khi mỡ ra một lúc là con cái lại cứ tấn công con đực, không biết tại sao luôn ,ai có kinh nghiệm hơn giúp cho minh với!thank rất nhiều, hiện tại mình nuôi đã 10 cặp, nhưng chỉ có em cái này lạ lùng quá, khó hiểu quá!
---------------
cứ đà này chắc là mẻ đầu, sưng măt cả hai đứa luôn , mình cũng dùng hết chiêu rồi kỳ thiệt ,có ai cao kiến giúp mình!
Hi bác, bác nên làm theo cách ngăn chuồng cho quen hơi của các bác ở trên đã hướng dẫn (nên để thời gian lâu hơn 1 -2 ngày, nên để vài tuần), đồng thời cho con đực ăn thức ăn nhiều, thức ăn có dinh dưỡng hơn; con cái cho ăn vừa phải thôi => cách này làm cho con đực khỏe mạnh, con cái yếu hơn, để con cái không tấn công con đực. Mình đã gặp trường hợp này rồi; đi mất 1 con đực lớn 2 năm tuổi. Theo mình, do nhím cái có thể làm nhím rừng nên hung dữ. Đa phần nhím cái đã nuôi thuần từ nhỏ lên trong chuồng trại của nhà nuôi thì nhím hiền lành. Thân.

Back