nhím .đâu là giá trị thật của nó ?

• Thread starter hoangnhim
  • Ngày gửi
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5Cx-quang%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><link rel="Edit-Time-Data" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5Cx-quang%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_editdata.mso"><!--[if !mso]> <style> v\:* {behavior:url(#default#VML);} o\:* {behavior:url(#default#VML);} w\:* {behavior:url(#default#VML);} .shape {behavior:url(#default#VML);} </style> <![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->
cảm ơn bác XV góp ý nhưng em thấy thịt con nhím cũng thường thôi mà.Có người còn bảo thua thịt chó nữa!Nhưng quả thật thịt nhím không biết biến thì hôi lắm.

Nhưng vì sao giá nhím lại ngày càng leo thang ?

<!--[if gte vml 1]><v:shapetype id="_x0000_t75" coordsize="21600,21600" o:spt="75" o:preferrelative="t" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" filled="f" stroked="f"> <v:stroke joinstyle="miter"/> <v:formulas> <v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"/> <v:f eqn="sum @0 1 0"/> <v:f eqn="sum 0 0 @1"/> <v:f eqn="prod @2 1 2"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @0 0 1"/> <v:f eqn="prod @6 1 2"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="sum @8 21600 0"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @10 21600 0"/> </v:formulas> <v:path o:extrusionok="f" gradientshapeok="t" o:connecttype="rect"/> <o:lock v:ext="edit" aspectratio="t"/> </v:shapetype><v:shape id="_x0000_i1025" type="#_x0000_t75" alt="" style='width:14.25pt; height:14.25pt'> <v:imagedata src="file:///C:\DOCUME~1\x-quang\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_image001.gif" o:href="http://agriviet.com/home/images/smilies/he.gif"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->Chắc chắn là bán giống thôi chứ khi đã bảo hòa rồi thì 200k/kg không biết có ai mua không nữa.Tội nghiệp dân mình cứ chạy theo phong trào ,ai nuôi sau cùng sẻ ôm bom thôi :he: banh xác đấy bà con ơi.
Hãy bình tĩnh nhìn nhận giá trị thật của con nhím trước khi bạn quyết định mua nuôi.

<!--[if !supportLineBreakNewLine]-->
<!--[endif]-->

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5Cx-quang%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><link rel="Edit-Time-Data" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5Cx-quang%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_editdata.mso"><!--[if !mso]> <style> v\:* {behavior:url(#default#VML);} o\:* {behavior:url(#default#VML);} w\:* {behavior:url(#default#VML);} .shape {behavior:url(#default#VML);} </style> <![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->

Nhưng vì sao giá nhím lại ngày càng leo thang ?

<!--[if gte vml 1]><v:shapetype id="_x0000_t75" coordsize="21600,21600" o:spt="75" o:preferrelative="t" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" filled="f" stroked="f"> <v:stroke joinstyle="miter"/> <v:formulas> <v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"/> <v:f eqn="sum @0 1 0"/> <v:f eqn="sum 0 0 @1"/> <v:f eqn="prod @2 1 2"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @0 0 1"/> <v:f eqn="prod @6 1 2"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="sum @8 21600 0"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @10 21600 0"/> </v:formulas> <v:path o:extrusionok="f" gradientshapeok="t" o:connecttype="rect"/> <o:lock v:ext="edit" aspectratio="t"/> </v:shapetype><v:shape id="_x0000_i1025" type="#_x0000_t75" alt="" style='width:14.25pt; height:14.25pt'> <v:imagedata src="file:///C:\DOCUME~1\x-quang\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_image001.gif" o:href="http://agriviet.com/home/images/smilies/he.gif"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->Chắc chắn là bán giống thôi chứ khi đã bảo hòa rồi thì 200k/kg không biết có ai mua không nữa.Tội nghiệp dân mình cứ chạy theo phong trào ,ai nuôi sau cùng sẻ ôm bom thôi :he: banh xác đấy bà con ơi.
Hãy bình tĩnh nhìn nhận giá trị thật của con nhím trước khi bạn quyết định mua nuôi.

<!--[if !supportLineBreakNewLine]-->
<!--[endif]-->

tình hình là em vừa mới dc biết có thông tin người ta bán nhím sang TQ dc những 20 tr/cặp loại tách mẹ các bác ạ.Hồi nọ có thông tin nhím nhập từ TQ sang VN với giá 500/kg là nhím rừng mà người ta bắt gần biên giới VN rồi bán cho mình.Chính vì thế nên em đang quay lại đầu tư vào con nhím.Chẳng biết thế nào mà tính cả,chỉ hi vọng vào tương lai tốt đẹp thôi.Hiiiii

Ngoài bắc hiện giờ đang có chính sách cho các hộ nghèo vay nuôi 2 cặp nhím đó mà, thương lái vô thu gom thôi. Chuyện ko có gì khó hiểu.

bác Hoangnhim dạo này toàn lo sợ ôm nhím như ôm bom nhỉ? Thế bác có bao nhiêu bom thì để rẻ lại cho em đi, em hy sinh giùm bác.

Lõ post bên kia rồi nhưng em xin copy lại post sang đây cho đúng chủ đề các bác đang quan tâm .

Bên Trung Quốc ăn thịt nhím mà . Bọn Tàu cũng chăn nuôi nhím như dân việt đó thôi . Vào mấy trang nông nghiệp của tụi tàu có cả chuyên mục về nuôi nhím đang hoàng mà . Ai nói dân tàu không ăn nhím là người ấy nói phét đó.

Rao bán nhím đầy trên mạng nè
http://www1.yangzhi.com/webgq/201003...29_523277.html

http://www1.yangzhi.com/webgq/201002...20_504825.html<!-- / message --><!-- sig -->

Ngoài bắc hiện giờ đang có chính sách cho các hộ nghèo vay nuôi 2 cặp nhím đó mà, thương lái vô thu gom thôi. Chuyện ko có gì khó hiểu.

bác Hoangnhim dạo này toàn lo sợ ôm nhím như ôm bom nhỉ? Thế bác có bao nhiêu bom thì để rẻ lại cho em đi, em hy sinh giùm bác.

như thế thì càn chết chứ sao .nhà nước cho vay tiền mua nhím giống giá cao nuôi rồi sau đó không hổ trợ nữa thì không ai mua nhím giống nữa ,giá nhím sẽ rớt thê thảm như con bò là có cơ sở.

vậy à nếu có gan thì mới làm giàu, nhát gan thì chỉ ăn ...ối giờ?

Nói chung đã làm kinh tế là có rủi ro,cái này thì tôi không dám bàn. Cách đây 20 năm tôi nuôi chó Nhật gặp thời cũng xây được cái nhà, sau nhà nhà nuôi thế nào thì các bạn đã biết. Giờ tôi đang nuôi nhím gây đàn,mới có hơn 10 cặp thôi. Nói như bạn hoangnhim thì đang ôm " 20 quả bom" trong trại.
Tôi có gặp anh Nguyễn Lân Hùng nói chuyện về con nhím,theo như đánh giá của thị trường mà anh được biết thì.........10 năm nữa mới có nhím thương phẩm.Vậy chủ quan là còn "ôm bom" được gần thập niên nữa.
Có lần mấy người cùng nuôi Nhím chúng tôi đã có ý định mở nhà hàng chuyên các món về Nhím và một số con đặc sản khác.......Nhưng đến khi tính nếu 1 ngày mà làm thịt khoảng 2 con nhím/7kg/con,vị chi 1 tháng cứ cho là 50 con. nếu mà nhân lên như vậy thì hơn nửa năm hết Nhím toàn miền Băc, dĩ nhiên là con thương phẩm ( đui,què ,mẻ sứt,thải loại) chứ chả ai dại gì mua giống về làm thịt cả.
Người mà tôi được biết là anh H ở Hà Giang hiện trong trại có gần 300 con nhím mà trong đó con bố mẹ sinh sản đã hơn 200 con rồi, vậy mà năm qua mới có được 2 con làm thịt được. Cứ nhìn "đống bom" của người ta mà mình "phát sốt" lên.

giá trị thực của con nhím!

Giá trị đích thực của con nhím là làm thịt xong mời anh em đến lai rai...!:D
Các Bác thấy đó: heo thì đang dịch tai xanh, gà thì cúm,bò thì lở mồm-long móng...Ta ăn thịt nhím có khi cũng an tâm hơn.::p(chịu khó ăn nhín nhín lại một tí vì nhím thịt hơi hiếm!)

đúng là có gan làm giàu
nhưng mình chỉ sợ ... buùum . hihiihi

Theo mình biết thì bác cũng nuôi nhím . Vậy mà suốt ngày bác kêu ôm bom. Topic nào liên quan đến nhím là thấy bác kêu ôm bom liền ... Khó hiểu quá :D

Phải chăng bác sợ nhà nhà nuôi nhím làm ảnh hưởng đến trại nhím của gia đình mình

Theo em thì: Thị trường rộng lớn lắm có thêm vài trăm ,vài ngàn thành viên diễn đàn này nuôi thêm nhím chưa chắc đã ảnh hưởng đến trại nhím của bác đâu.:5^:

Theo mình biết thì bác cũng nuôi nhím . Vậy mà suốt ngày bác kêu ôm bom. Topic nào liên quan đến nhím là thấy bác kêu ôm bom liền ... Khó hiểu quá :D

Phải chăng bác sợ nhà nhà nuôi nhím làm ảnh hưởng đến trại nhím của gia đình mình

Theo em thì: Thị trường rộng lớn lắm có thêm vài trăm ,vài ngàn thành viên diễn đàn này nuôi thêm nhím chưa chắc đã ảnh hưởng đến trại nhím của bác đâu.:5^:

nuoide à, có gì khó hiểu đâu. Bạn Thuan cũng như hoangnhim đều là người từng nuôi nhím nhưng đã bán hết rồi (vì sợ ôm bom) nên mới tuyên bố "hùng hồn" như vậy (đánh chữ nhỏ nhỏ như mọi người cũng đọc được, đâu cần dùng chữ lớn, màu nổi. Quan trọng là nội dung có đủ sức thuyết phục không thôi).
Ngày trước, khi tôi bắt đầu tập nuôi nhím, cũng có rất nhiều "nhà kinh tế nhạy bén" nhận định rằng: 2 năm nữa con nhím sẽ rớt giá thê thảm và đầu ra sẽ bị bế tắt. Lúc đó, do tôi không biết làm gì khác nên nhắm mắt làm càn, bắt mấy cặp nhím về nuôi thử. Đến nay, đã hơn 2 năm, cũng may nhím chưa rớt giá, thị trường còn mênh mông, nhím không đủ bán.....
Nay, thấy 2 bạn ấy khẳng định như vậy, mới đầu cũng hơi lo. Nhưng khi xem xét kỹ càng thì thấy những tuyên bố ấy hình như không có cơ sở khoa học, không được phân tích, chứng minh cụ thể giúp mọi người, khả dĩ, thấu hiểu vấn đề rõ ràng hơn, nên tôi thấy cũng chưa có gì phải lo. Tuy nhiên, nếu ôm bom thì cũng vui vì có quá nhiều người cũng cùng ôm bom như mình. Ai biết ngày sau ra sao!

[ thấy 2 bạn ấy khẳng định như vậy, mới đầu cũng hơi lo.]

CHỨNG TỎ BÁC 3 CŨNG ..HƠI YẾU BÓNG VÍA.
NÓI VẬY THÔI CHỨ DỰ ĐOÁN THÌ CŨNG CHỈ LÀ DỰ ĐOÁN..HIHIIHI.
CƠ QUAN DỰ BÁO THỜI TIẾT CỦA NHỮNG NHÀ KHOA HỌC CÒN SAI NÓI CHI LÀ MÌNH ???

Kà Kà
Bác Ba Nói Vậy Chứ Em Cũng Rung Cây Nhác Khỉ được Một Số Người Và Họ đã Bán Hết Nhím Cho Em Rồi. Bây Giờ Cũng Muốn Gom Thêm Vài Chục Cặp Nhưng đúng Là Giá Hiện Tại đã đội Lên Quá Cao Rồi. Chỉ Mong Sao Nhím Nhà Em đẻ Toàn Nhím Cái để Tranh Thủ Bán Giống Cho đã Trước Khi Thi Trường Nhím Thịt Xuất Hiện. Kakaka
Thân Bác Ba Nhé.

Kà Kà
Bác Ba Nói Vậy Chứ Em Cũng Rung Cây Nhác Khỉ được Một Số Người Và Họ đã Bán Hết Nhím Cho Em Rồi. Bây Giờ Cũng Muốn Gom Thêm Vài Chục Cặp Nhưng đúng Là Giá Hiện Tại đã đội Lên Quá Cao Rồi. Chỉ Mong Sao Nhím Nhà Em đẻ Toàn Nhím Cái để Tranh Thủ Bán Giống Cho đã Trước Khi Thi Trường Nhím Thịt Xuất Hiện. Kakaka
Thân Bác Ba Nhé.

Thiệt ra thì việc bác dùng đến hai cái nick để quăng bom đã nằm trong sự theo dõi của Ban quản trị web . Những bài viết đại loại như: Đừng nuôi con này đầu ra không có đâu ...Luôn bị kiểm tra rất kĩ . Dù các bác có dùng vài nick ảo để tung tung hứng hứng thì vẫn bị phát hiện ra thôi
Hôm nay . Chính Bác chủ thớt đã buột miệng nói ra. Như vậy là đã rõ . Mục đích của bác không trong sáng . Lẽ ra chủ đề sẽ bị đóng hoặc xóa . Nhưng thôi cứ để đấy để bà con có cái nhìn đa chiều ...

Last edited by a moderator:
Kà Kà Vỏ Quýt Dầy Có Móng Tay Nhọn Rồi Các Bác ơi.
Còn Ai Bán Nhím Nữa Không Nào.hihihi

mình nghỉ hãy thành thật với nhau hãy cùng giúp đở lẫn nhau cùng phát triển đừng quăng bơm như thế có thể gây hoang mang cho bà con
bác trangtraiheocon... cũng tuyên bố hùng hồn nhím sẽ rớt giá nhả ý đó cũng hay cám ơn bác và anh hoàng nhím và anh thuận nhưng các bác đừng làm cho người ta hoang mang chứ mua bán mà thị trường ai làm được thì nên chúc mừng đừng làm cho người ta không biết định hướng chứ.....????

Bác Chaungocthuan và hoangnhim đúng là........... 2 bác ấy đang chơi dao 2 lưỡi mà ko biết, cứ la lối om sòm hoài. 2 bác tung hứng qua lại như là ngta ko biết ấy. Nói cho 2 bác biết, đừng để anh em diễn đàn bức xúc rồi cùng nhau tung hứng bên ngoài thị trường là 2 bác đểu, làm ăn ko đàng hoàng, lừa gạt bà con thì lúc đó các bác đúng là ôm bom thiệt luôn. Chẳng ai muốn làm ăn với các bác chi nữa.

Cùng nhau giúp đỡ, ai cũng có phần. Đó mới là đạo làm ăn chứ!!!

Thế là 1 ván bài lập ngửa nửa.............. Thế bài này có 2 mặt khó chơi khó lắm nhỉ. Chơi nhiều thế quá !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Bài viết có nội dung tương tự

Back