Nhờ anh em cao thủ vào xem giùm em con cu bổi bổ 3 ạ

• Thread starter hoangnhoknguyen
  • Ngày gửi
kính chào các ae trong diễn đàn , em là một thành viên mới và cũng chỉ mới học chơi cu gáy , em mới kiếm được 2 em bổi này mong các cao thủ vào chỉ dậy dùm em tướng tá thế nào ạ , và có nên nuôi không ạ ,

dạ em up lên là nhờ ae tư vấn giùm em ngoại hình của 2 em chứ không có ý khoe chim , mong ae thông cảm ạ

em có lông cánh màu trắng giọng thổ ạ

em này gáy gọi 3 tiếng , cục cúc cu cu cu cu, cục cúc cu cu cu cu ạ
em này cũng giọng thổ nhưng quy cườm em không biết xem hic

Last edited by a moderator:
2 con này k phải cu bổi rồi .
Cu bổi mới bắt về thì không bị thiếu nắng như vậy . Bạn để ý cái màu chân của nó thì biết , cu mới về màu chân rất tươi , không bị xám như vậy . Hơn nữa chim sống ngoài thiên nhiên thì móng chân nó không dài ngoằng như chim sống chỉ đậu trong cầu lồng nhân tạo , đặc biệt là loài hay đi bộ dưới đất như loài chim cu và bồ câu . Nhìn tổng thể dàn lông của 2 con này thì biết đã thuần hóa lâu ngày.
Có vẻ như đang khoe chim. Hoặc như bạn mới mua về chứ k gọi là bổi đc
Tiếng chim như bạn tả cục cúc cu cu cu cu , có nơi gọi là gáy lèo 3 , có nơi gọi là gáy cà lăm , tùy vùng mà giá trị của nó cao hay thấp , nhưng vì cũng hơi hiếm nên giá nó cao hơn chim gáy lèo 1.
Kê với đậu xanh bạn cho ăn rất hạn chế thôi , cứ lúa tròn mà cho ăn , không thì bị đường ruột sớm.

2 con này k phải cu bổi rồi .
Cu bổi mới bắt về thì không bị thiếu nắng như vậy . Bạn để ý cái màu chân của nó thì biết , cu mới về màu chân rất tươi , không bị xám như vậy . Hơn nữa chim sống ngoài thiên nhiên thì móng chân nó không dài ngoằng như chim sống chỉ đậu trong cầu lồng nhân tạo , đặc biệt là loài hay đi bộ dưới đất như loài chim cu và bồ câu . Nhìn tổng thể dàn lông của 2 con này thì biết đã thuần hóa lâu ngày.
Có vẻ như đang khoe chim. Hoặc như bạn mới mua về chứ k gọi là bổi đc
Tiếng chim như bạn tả cục cúc cu cu cu cu , có nơi gọi là gáy lèo 3 , có nơi gọi là gáy cà lăm , tùy vùng mà giá trị của nó cao hay thấp , nhưng vì cũng hơi hiếm nên giá nó cao hơn chim gáy lèo 1.
Kê với đậu xanh bạn cho ăn rất hạn chế thôi , cứ lúa tròn mà cho ăn , không thì bị đường ruột sớm.
dạ , cảm ơn cao thủ đã chỉ dậy , thật tình em mới bắt 2 em này của 1 bô lão , vì chưa bắt được bổi nên bô lão vẫn gọi nó là bổi , thật tình mình không biết nước chơi hay xem cườm xem tướng nên nhờ ae xem giúp chứ không có ý khoe chim , vì hàng này các cao thủ chắc đã hic , nên có gì mong ae xem tướng chim giùm mình

À , chưa bắt được bổi là chuyện khác.
Chim có người theo dòng đá ( bẫy ) hoặc có người theo dòng hót , họa mi , chích chòe , cu , chào mào ... đều vậy . Rất hiếm con được cả 2 dòng .
Giống như 2 con này đã đc thuần rồi , chỉ có điều k đem luyện bẫy thì chưa bẫy đc bổi . Mà thời bây giờ bẫy khó lắm , ông bạn mình chuyên làm lồng chim và luyện cu để bẫy , vậy chứ mang gác cu cho vui chứ chưa bẫy đc con nào @@
Bạn muốn bẫy nó phải chịu khó mang gác ra cây ngoài đồng , bãi cho nó quen. Còn để bẫy đc thì gần mùa sinh sản mới bẫy lụp đc.
Riêng cái lông cánh màu trắng ấy phải xác nhận kỹ xem là lông thiệt hay lông nhuộm bạn ạ

À , chưa bắt được bổi là chuyện khác.
Chim có người theo dòng đá ( bẫy ) hoặc có người theo dòng hót , họa mi , chích chòe , cu , chào mào ... đều vậy . Rất hiếm con được cả 2 dòng .
Giống như 2 con này đã đc thuần rồi , chỉ có điều k đem luyện bẫy thì chưa bẫy đc bổi . Mà thời bây giờ bẫy khó lắm , ông bạn mình chuyên làm lồng chim và luyện cu để bẫy , vậy chứ mang gác cu cho vui chứ chưa bẫy đc con nào @@
Bạn muốn bẫy nó phải chịu khó mang gác ra cây ngoài đồng , bãi cho nó quen. Còn để bẫy đc thì gần mùa sinh sản mới bẫy lụp đc.
Riêng cái lông cánh màu trắng ấy phải xác nhận kỹ xem là lông thiệt hay lông nhuộm bạn ạ
hi cảm ơn bác , cái lông màu trắng đó là thật không phải nhuộm, vì tuổi cao nên bô lão đó mới để lại cho mình , tại mới tập chơi nên em không biết gì cả

Bài viết có nội dung tương tự

Back