• nhờ anh em tư vấn dùm về gỗ lũa

Thảo luận trong 'Đá, Gỗ Lũa mỹ nghệ' , 30/12/14

1. tranvanlocninhbinhphuoc Nhanong.Com VIP

mấy lâu nay cứ theo dỏi tác phẩm gỗ lũa của các anh em bình định mình rất hâm mộ . thực tế thì nghề chơi nào củng lắm công phu cả mình muốn có thêm một chút kiến thức về gỗ mong được anh em chỉ giáo giùm .
      1- ngoài các loại danh mộc như trắc . lim . xá xị.....thì các loại khác như sao . dên dên . giá tỵ có được xem là gổ lũa không ? tất nhiên là cây đã qua hóa trình phân hủy rất lâu . chỉ trơ lại phần lỏi và có rất nhiều hình dạng tự nhiên rất thú vị.
      lí do mình tìm hiểu vấn đề này là . để có những nguồn nguyên liệu cho tác phẩm tất nhiên là phãi tìm từ rừng . nhưng đễ có được loại gổ như ý thì củng không phãi là dể vì trong hóa trình hạ cây đa phần gốc rể bị dân khai phá đất rẩy đốt trụi cả . hoặc bị vùi lấp ở đầm lầy vvv
      mình ở bình phước có thể nói nguồn gổ lũa thật phong phú nhưng giờ tìm củng không phãi là dể . hôm qua đi tìm một ít gổ để trồng lan chơi . tình cờ phát hiện một bãi gổ toàn cây sao . đó là phần gốc của rừng sao đã bị triệt hạ cách đây hơn 10 năm .giờ anh em làm rẩy dùng xe cuốc đào mương nên có được phần lớn đã bị đốt số còn lại bị cháy xém nhưng đủ hình dạng to nhỏ đủ cở . mình có nên khai thác nó về làm nguyên liệu không nhỉ . nếu khai thác thì số lượng ít nhất củng là hai xe tải .và củng khá công phu . mong anh em góp ý cho vấn đề này .

minhhai123 thích bài này.
      Đang tải...
    2. minhhai123

minhhai123 Lão nông

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Nếu cứ như hình của bác thì trong 2 xe tải thì may ra chọn lọc được đôi ba tác phẩm bác ạ !
      Lũa thì không phân biệt gỗ danh mộc hay gỗ thường ( miễn đẹp là được ) nhưng nếu lũa của hàng danh mộc thì giá trị vẫn cao hơn bác ạ !
      --- @ 30/12/14 ---
      Với những gốc như thế này thì bên thợ chạm trổ người ta cũng rất thích .
      Bác thử tham khảo xung quang những chỗ làm gốc gỗ mỹ nghệ xem cũng có nhiều giá trị bác ạ !

3. tranvi

tranvi Nông dân tự lo BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Chở hết về ghép lan Ngọc điểm vô bác ơi vì gỗ sao gặp nước biết thu nào nó mục còn vú sữa thì giỏi lắm hai ba sau năm nó mục hết. Khi thích gốc nào tạo lũa nghệ thuật thì gỡ lan ra. Kaka!!!!

tranvanlocninhbinhphuoc thích bài này.
    4. minhthienvlg

minhthienvlg Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      Tự do
      Cứ chở hết về, đường cùng thì bán cho hàng cá cảnh hoặc ghép lan.

5. Trương Nghiệp Tuấn

Trương Nghiệp Tuấn Nhà nông nghiệp dư

--- @ 30/12/14 ---
      Gỗ sao mà tuổi gỗ cao được thiên nhiên tác động, làm lũa cũng đẹp .Theo mình nghĩ, nên chọn các gốc lũa nguyên khối, có chủ đề, bố cục, có u bướu càng tốt...đạt tiêu chí kỳ,mỹ mộc có giá trị cao hơn

Last edited: 30/12/14
    6. tranvanlocninhbinhphuoc

tranvanlocninhbinhphuoc Nhanong.Com VIP

Nghề nghiệp:
      chan nuoi
      gốc to lắm hải ơi nhình dị hợm lắm .có gốc phải dùng cẩu mới nổi đấy . mấy gốc nhỏ là mình thích lấy chơi chở bằng honda về tới nhà thủng luôn cái yên xe hi hi...
      à mình nghĩ vậy đó toàn sao đã vùi dưới bùn hơn 10 năm giờ anh em móc ao nên móc lên luôn . họ định đốt mình xin họ mừng lắm nhưng phãi lấy cho hết hi hi...tiền công tiền xe hơi bị nhiều ấy . chắc lấy một xe thôi trồng lan xỉu luôn

7. minhhai123

minhhai123 Lão nông

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Nếu tiền xe chở giá mềm chút thì bác cứ mang về . Hôm em rảnh thì em rủ thầy @Trương Nghiệp Tuấn qua chỗ bác chơi rồi cùng nhau chọn vài tác phẩm bác ạ !!!

8. tranvanlocninhbinhphuoc

tranvanlocninhbinhphuoc Nhanong.Com VIP

Nghề nghiệp:
      chan nuoi
      tiền xe chắc không bao nhiêu nhưng tiền vận chuyển tiền bốc vác từ dưới thung lũng lên khá cao . mình đang tìm biện pháp tốt nhất đây . có thể là qua tết al nhưng không thể qua tháng 3 al vì khi đó người ta sẽ đốt hết . hôm qua một đứa em mình nó lấy 1 gốc da đá khổng lồ hình dáng như một bộ ghế mừng quá nó chyển thẳng về bình dương luôn.
      có dịp mời minh hải và anh trương nghiệp tuấn lên chơi . thời gian mình rảnh nhất dể làm việc nhất là qua tết al đấy .

9. minhhai123

minhhai123 Lão nông

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Nếu để được qua tết thì ok rồi bác !
      Hôm trước em và Tấn Thành định đi một chuến lên đó ( tạo bất ngờ ) ai dè tới phút cuối lại trục trặc việc nhà nên đành gác lại .

10. tranvi

tranvi Nông dân tự lo BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Lỡ rồi bấm bụng chơi hết luôn bác ơi, không còn cơ hội tìm nữa đâu!

tranvanlocninhbinhphuocminhhai123 thích bài này.
    11. thanhkien

thanhkien Guest

Gốc này chưa thành lũa được bác nhé, lũa là mục hết chỉ còn vân gỗ thôi.

Nguyễn Ngọc Chí thích bài này.