nhờ anh em tư vấn nuôi lươn

• Thread starter chequyen
  • Ngày gửi
như tiêu đề mình đang dự định nuôi lươn nhưng chưa biết nhìu về kỹ thuật cũng như chọn giống
- Nhờ anh em đi trước chia sẽ giùm mình xem có nên nuôi lươn hay không và nguồn thức ăn chính cũng như cách phòng và chữa bệnh cho loài lươn .
- hiện tại mình đang có 1 hồ xi măng nuôi rắn rivoi đã lâu nay mình dịnh suất bán rắn ri voi để nuôi lươn . nhờ anh em tư vấn giúp
- thank anh em đã xem bài

như tiêu đề mình đang dự định nuôi lươn nhưng chưa biết nhìu về kỹ thuật cũng như chọn giống
- Nhờ anh em đi trước chia sẽ giùm mình xem có nên nuôi lươn hay không và nguồn thức ăn chính cũng như cách phòng và chữa bệnh cho loài lươn .
- hiện tại mình đang có 1 hồ xi măng nuôi rắn rivoi đã lâu nay mình dịnh suất bán rắn ri voi để nuôi lươn . nhờ anh em tư vấn giúp

bạn cứ làm thử đi, giá lươn hiện nay ở quê mình là 115k/1kg lươn nhất (<300, các loại khác thì trừ đi 5k), bạn lấy bể xi măng nuôi cũng được chẳng sao nhưng phải làm lại thành bể sao cho con lươn cọ vào không bị trầy sướt, nếu 1 con bị trầy sướt thì 3 ngày sau cả đàn bị luôn, ở quê nhà mình nuôi toàn trong bể bạc cao su bên trong chấc túi ni long chứa đất sao cho có khe hở để lươn có thể chui rút vào là đc, bên trên cùng thì phủ một lớp bùn và thả lục bình loại lớn lên phía trên đất đó, bạn có thể để chỗ cho lươn ăn ở 2 bên thành bể bằng vỹ tre, chú ý là nếu tời mưa to nước lên ngang thành bể thì lươn có thể theo nước mà đi ra, thức ăn thì chủ yếu là động vật, ở quê mình thì con hến và ốc bu vàng luộc chính trộn với thức ăn công nghiệp dạng viên nổi cho cá đã ngâm nở sau đó bỏ vào máy soay nhiễm bỏ thêm bọt lá dòn để cho thức ăn dính lại không rơi ra khi để xuống nước, mỗi ngày cho ăn 1 lần vào chiền tối khoảng 5-7h chiều, tập cho lươn ăn theo giờ, trước khi ăn thì lấy cây gõ gõ làm thành thói quen cho lươn, khi lươn ăn xong coi chỗ nào còn thức ăn thì lấy ra không để đấy vì dễ bị thối nước nhanh, còn nước thì cứ 3-4 ngày thay 1 lần, thay toàn bộ nước luôn, nếu để lớp đất bên trên thì chú ý là nếu lớp đất này hết thì lươn ăn yếu hoạt ko ăn luôn, lúc đó thêm đất vào là ok, bạn có thất mất gì thì pm mình chỉ thêm cho.

Theo mình mỗi loại vật nuôi sẽ có ưu điểm và khuyết điểm khác nhau , quan trọng là bán có lợi nhuận cao và mình thích là nuôi.

Riêng với con lươn thì ở đây có nhiều ACE nuôi thất bại nên giờ nghe nói nuôi là ai cũng ngán ngẫm ,
Bạn muốn nuôi Lươn thì bây giờ bạn nên đến các hộ nuôi gần nhà tham quan học hỏi , đi xem càng nhiều càng tốt (xem cách xây dựng hồ nuôi ,cách thay nước và cho ăn, đặc biệt phải hỏi tỉ mỹ cách chăm con giống "con non ",) tránh hao hụt đầu con không đáng có khi nuôi.

Rồi về nhà tính xem mình sẽ nuôi theo mô hình nào , sao khi chuồng trại chuẩn bị xong ,thì mình tìm trang trại sản xuất lươn giống gần nhà nhất "nhưng phải có uy tin chút" ( đoạn đường vận chuyển về nhà càng gần càng tốt và nhớ là không nên vận chuyển vào buổi trưa ), bạn chọn mua loại khoản trên 80 con / 1kg , con giống đều và đẹp , đây là loại con nhỏ khó trộn lẫn những con đèo đẹt mua ngoài chợ, tại con giống giá quá cao so với con thịt ngoài chợ nên người ta hay mua những con thịt loại nhỏ ngoài chợ về trộn lẫn vào bán cho mình.

Bạn nên xây thêm ít nhất 1 hồ nhỏ khoản 2 met vuông để ương con giống lúc mới mang về , cần ương hồ nhỏ cho dạn ăn mồi và mình cũng dễ quan sat đàn lươn, phát hiện những con bị trầy xước , ngộp hay yếu bệnh .v.v...( vì ương mật độ cao cần có máy bơm oxy và chú ý nước trong hồ , không để quá bẩn dễ sinh bệnh)
Cần ương khoản 3-4 tuần khi nào thấy ăn giỏi thì chuyển hồ lớn nuôi thương phẩm.

Nếu nuôi ít khi thả sang hồ nuôi thương phẩm bạn nên đếm đủ số lượng đầu con thả vào hồ ( vi dụ : hồ 6m vuông , nuôi 600 con, mình đếm đủ 600 thôi,) , đây là việc không quan trọng lắm nhưng sẽ giúp ích cho bạn sau này rất nhiều , biết chính xác số lương đầu con trong mỗi hồ , định lượng thức ăn trên đầu con , sẽ ít dư thừa , lãng phí thức ăn, và khi lựa con lớn , con đẹt hay con bệnh ra mình sẽ thả bù lại ngay, bảo đảm lúc nào cung 600 c / 1 hồ 6m vuông.

Chúc bạn thành công thân chào . PHÚBạn tham khảo thêm link này

http://agriviet.com/threads/cung-chia-se-kinh-nghiem-nuoi-luon-khong-bun.191717/

Chào Bạn, Mình cũng đang ấp ủ ý tưởng muốn nuôi lươn (giống lươn không cần bùn), nuôi trên bể xi măng. Mình thấy bạn tận dụng bể cũ nuôi cũng được, quan trong là phải có đường cấp nước ra vào dễ dàng, bể không bị tràn trong mùa mưa bão không lũ lươn sẽ ra. Về mặt kỹ thuật bạn có thể đi tham khảo tại một số nơi đã nuôi, nên ở chỗ bạn mua giống lươn ý. ...Mình cũng đang hỏi dịa chỉ mua con giống về nuôi thử.

có một vài thông tin muốn góp ý khi bạn nuôi lươn như thế này.
Thứ 1. Nguồn nước tốt nhất của nó phải là nước sông suối sạch, cái này mình đã kiểm chứng rồi đã có 2 mô hình nuôi không bùn bằng nước giếng khoan cũng tạm được nhưng lươn dễ hao hơn tốc độ phát triển chậm hơn.
Thứ 2. thức ăn chủ yếu của lươn là cá tạp nên bạn phải có nguồn cá tạp nhiều và rất nhiều để đỡ tốn chi phí và lươn nhanh phát triển vd như cá rô phi, các loại cá tạp rẻ tiền.... nếu trộn đệm thêm bột này nọ thì lươn có vẻ ăn yếu hơn chậm phát triển. Cho ăn bạn nên canh lượng thức ăn sao cho vừa đủ nếu dư lươn sẽ ăn nhiều và sẽ chết đấy mình thấy hiện tượng chết của nó là trên thân có màu xanh và hầu như con nào cũng vậy.
Thứ 3. Hồ bể bạn nên bố trí lỗ thoát nước sao cho nước thoát dễ, nuôi lươn không bùn thì ngày nào bạn cũng phải thay nước nếu không nước mau dơ kinh khủng ảnh hưởng đến sức khỏe của lươn, con này dễ bệnh lắm nên bạn tắm định kì và vài ngày bạn nên rữa sạch giá thể bám của nó.
Thứ 4. trong quá trình nuôi bạn nên phân cỡ nhiều để tránh con lớn dành ăn với con nhỏ, lươn nhịn đói giỏi lắm đến khi nào ốm tới xương là nó chết.
Một ít thông tin như vậy nếu bạn muốn nuôi lươn

http://m.baobinhduong.org.vn/newsdetails/1247ECEF9E37/_Nuoi_luon_khong_bun_coi_chung_lo_nang_.aspx

Bạn đọc bài đó ròi tính kỹ lại đi, mình cũng có gọi cho trại S.C xin bảng giá, hẹn ngày lên tham quan, nhưng đọc xong bài này khước từ luôn. Mình thì nghĩ giản đơn, 1kg giống 270k, khi xuất bán thì 115k/kg là thấy không ổn rồi, còn hao hụt tùm lum nữa... bao tiêu sản phẩm kiểu này thì cũng như các trại giống họ mướn mình nuôi lươn cho họ với giá rẻ mạt mà lươn chết thì mình chịu !!!

Back