• Nhờ anh xuân vũ : cho mình hỏi về xích sinh sản

Thảo luận trong 'Chim cảnh' , 24/4/14

1. thekingdn Nhà nông nghiệp dư

chào anh xuân vũ
      mình nghe ae trên này nói anh là 1 nghệ nhân nuôi xích sinh sản,vậy phiền anh cho mình hỏi hiện mình cũng đang có 1 cặp xích trống mái giờ mình muốn nuôi sinh sản thì như thế nào
      phải cho ăn nhưng thức ăn gì, vì theo mình biết thì xích mà ăn lúa và bắp thì sẽ k sinh sản đc vì thiếu chất
      diện tích chuồng trại bao nhiu là đủ
      1 năm xích có thể đẻ mấy lần
      anh trả lời giúp mình nhé
      cảm ơn anh
      mong có dịp giao lưu với anh

Đang tải...
    2. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

Đừng gọi là nghệ nhân, mình là nông dân tầm thường thôi bạn à. Về nuôi xích đẻ ( sinh sản ) mình cũng mới nuôi đây thôi chỉ có 2 lần đẻ. Con xích theo mình biết con mái ba năm mới đẻ, con trống hai năm đạp mái được, dù chưa trổ lông màu trống. Về chuồng trại thì mình chưa có làm nhiều chuồng , chỉ có 1 chuồng duy nhất , là 1 cái nhà ngang 4 m dài 15m cao 2,5m, lợp mái tol 60% mặt trên, còn lại rào lưới kẽm. Thế là xích mình bay nhảy tự do. Còn chuồng hẹp quá xích không bay nhảy được, mình chưa có nuôi, nên không biết có đẻ được không?
      Về thức ăn chủ yếu là lúa , bắp như bạn nói. Còn cho ăn thêm rất nhiều trái cây, rau , lá, cỏ..... Vì ngày nào mình cũng ra chợ xin trái cây chín quá nhiều, người bán bỏ ra về cho xích, nhồng, chồn, cheo, rùa... Cho tất cả trái đó cho chúng ăn. Chủ yếu nửa là mình còn cho xích ăn khoáng tự nhiên, khoáng vi lượng bán ở thú y ...
      Thế thì hên quá nó đã đẻ , còn chỉ cho ăn lúa và bắp không thì xích chắc không đẻ đâu. Bạn nên nhớ xích cũng ăn 1 số con trùng, ăn gỗ mục, và nhiều thứ khác nửa nhé... Đất sét không thể thiếu khi nuôi xích lâu năm v v ... nhiều khê lắm bạn ơi
      Thật ra mình cũng chưa hiểu nhiều về con xích sinh sản, nếu sang năm mà không có gì khác mình mới mở rộng ra, và thông báo cho người thân mình cùng nuôi. Còn bây giờ kinh nghiệm còn hạn hẹp quá. Chưa dám công bố bạn à

3. thekingdn

thekingdn Nhà nông nghiệp dư

cảm ơn anh đã chỉ giáo nhé
      hiện mình đang nuôi trong 1 lồng ngang 60 rộng 40 cao 40cm ko biết vậy có chật lắm ko
      mình cho ăn thêm mai mực cà rốt, mai mình úp hình lên cho bác nhận xét giúp mình nhé thank bác

kutyhnthaochau thích bài này.
    4. thaochau

thaochau Nông dân nghèo

vậy là chật lắm đó, xích không đẻ được đâu

5. Xuan Vu

Bạn ở đâu thế? Kích cở lồng đó nuôi bồ câu, chào mào, than, nhồng..... rất tốt, còn xích thì mình chưa biết, vì chưa có nuôi lồng như vậy

6. thaochau

thaochau Nông dân nghèo

mình ở sài gòn.Mình đang nuôi 20 em xích, chỉ là nuôi chơi thôi, nhà bạn mình nuôi xích đẻ , lồng lưới cao khoảng 2m, chiều dài và rộng mình chưa biết chính xác, để mình hỏi lại, nói chung là cho 1 cặp đẻ vô tư luôn ,

7. baodiep310

baodiep310 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      thiết kế đồ họa
      bác ở sg ở quận nào thế ? kể ra nuôi 20 em xích thì sinh sản hơi bị ngon đấy. k biết có phải người quen k nhỉ ?

8. Xuan Vu

Thaochau chỉ nuôi chơi còn bạn taochau mới nuôi xich đẻ Diệp ơi. Nuôi chơi tầm 20 con cũng lo hơi mệt đó, vì nuôi chơi, chăm sóc nhiều hơn nuôi đẻ. Dọn cung chuồng, tập nói, tập chơi đùa, tập cho xích làm xiếc ... cực nha

Tấn Thành thích bài này.
    9. thaochau

thaochau Nông dân nghèo

Toàn bộ mình nuôi trong 1 lồng lớn, có thiết kế đặc biệt nên mỗi lần dọn vệ sinh cũng dễ.
      Mình nuôi trong lồng lớn.lồng có thiết kế riêng nên vệ sinh dọn dẹp rất dễ. mấy bé nói rành dạy cho máy bé khác nói theo, hằng ngày chỉ vào chơi để mấy bé thân thiện hơn, có mấy bé chim con dang ăn bột rất dễ thương :)

quangnhuong84, Tấn ThànhXuan Vu thích bài này.
    10. Xuan Vu

Mình rất thích loài chim vẹt, nhưng thích nhất là vẹt má vàng này thaochau à. Ngày xưa nghe cha ông mình kể, vẹt má vàng này ở Việt Nam mình nhiều lắm, bay hàng đàn, trăm, ngàn con. Giờ đây thì không còn thấy cảnh hàng đàn nửa thaochau ơi.

11. thaochau

thaochau Nông dân nghèo

bây giờ thì ít rồi, nghe nói ở huế có nhiều lắm, thảo cũng muốn đi 1 lần nhưng chưa có thời gian,Anh Xuanvu o đâu vậy? chỗ anh có nhiều ko?