Nhờ anh xuân vũ : cho mình hỏi về xích sinh sản

• Thread starter thekingdn
  • Ngày gửi
chào anh xuân vũ
mình nghe ae trên này nói anh là 1 nghệ nhân nuôi xích sinh sản,vậy phiền anh cho mình hỏi hiện mình cũng đang có 1 cặp xích trống mái giờ mình muốn nuôi sinh sản thì như thế nào
phải cho ăn nhưng thức ăn gì, vì theo mình biết thì xích mà ăn lúa và bắp thì sẽ k sinh sản đc vì thiếu chất
diện tích chuồng trại bao nhiu là đủ
1 năm xích có thể đẻ mấy lần
anh trả lời giúp mình nhé
cảm ơn anh
mong có dịp giao lưu với anh

Đừng gọi là nghệ nhân, mình là nông dân tầm thường thôi bạn à. Về nuôi xích đẻ ( sinh sản ) mình cũng mới nuôi đây thôi chỉ có 2 lần đẻ. Con xích theo mình biết con mái ba năm mới đẻ, con trống hai năm đạp mái được, dù chưa trổ lông màu trống. Về chuồng trại thì mình chưa có làm nhiều chuồng , chỉ có 1 chuồng duy nhất , là 1 cái nhà ngang 4 m dài 15m cao 2,5m, lợp mái tol 60% mặt trên, còn lại rào lưới kẽm. Thế là xích mình bay nhảy tự do. Còn chuồng hẹp quá xích không bay nhảy được, mình chưa có nuôi, nên không biết có đẻ được không?
Về thức ăn chủ yếu là lúa , bắp như bạn nói. Còn cho ăn thêm rất nhiều trái cây, rau , lá, cỏ..... Vì ngày nào mình cũng ra chợ xin trái cây chín quá nhiều, người bán bỏ ra về cho xích, nhồng, chồn, cheo, rùa... Cho tất cả trái đó cho chúng ăn. Chủ yếu nửa là mình còn cho xích ăn khoáng tự nhiên, khoáng vi lượng bán ở thú y ...
Thế thì hên quá nó đã đẻ , còn chỉ cho ăn lúa và bắp không thì xích chắc không đẻ đâu. Bạn nên nhớ xích cũng ăn 1 số con trùng, ăn gỗ mục, và nhiều thứ khác nửa nhé... Đất sét không thể thiếu khi nuôi xích lâu năm v v ... nhiều khê lắm bạn ơi
Thật ra mình cũng chưa hiểu nhiều về con xích sinh sản, nếu sang năm mà không có gì khác mình mới mở rộng ra, và thông báo cho người thân mình cùng nuôi. Còn bây giờ kinh nghiệm còn hạn hẹp quá. Chưa dám công bố bạn à

cảm ơn anh đã chỉ giáo nhé
hiện mình đang nuôi trong 1 lồng ngang 60 rộng 40 cao 40cm ko biết vậy có chật lắm ko
mình cho ăn thêm mai mực cà rốt, mai mình úp hình lên cho bác nhận xét giúp mình nhé thank bác

Bạn ở đâu thế? Kích cở lồng đó nuôi bồ câu, chào mào, than, nhồng..... rất tốt, còn xích thì mình chưa biết, vì chưa có nuôi lồng như vậy

mình ở sài gòn.Mình đang nuôi 20 em xích, chỉ là nuôi chơi thôi, nhà bạn mình nuôi xích đẻ , lồng lưới cao khoảng 2m, chiều dài và rộng mình chưa biết chính xác, để mình hỏi lại, nói chung là cho 1 cặp đẻ vô tư luôn ,

mình ở sài gòn.Mình đang nuôi 20 em xích, chỉ là nuôi chơi thôi, nhà bạn mình nuôi xích đẻ , lồng lưới cao khoảng 2m, chiều dài và rộng mình chưa biết chính xác, để mình hỏi lại, nói chung là cho 1 cặp đẻ vô tư luôn ,
bác ở sg ở quận nào thế ? kể ra nuôi 20 em xích thì sinh sản hơi bị ngon đấy. k biết có phải người quen k nhỉ ?

bác ở sg ở quận nào thế ? kể ra nuôi 20 em xích thì sinh sản hơi bị ngon đấy. k biết có phải người quen k nhỉ ?
Thaochau chỉ nuôi chơi còn bạn taochau mới nuôi xich đẻ Diệp ơi. Nuôi chơi tầm 20 con cũng lo hơi mệt đó, vì nuôi chơi, chăm sóc nhiều hơn nuôi đẻ. Dọn cung chuồng, tập nói, tập chơi đùa, tập cho xích làm xiếc ... cực nha

Thaochau chỉ nuôi chơi còn bạn taochau mới nuôi xich đẻ Diệp ơi. Nuôi chơi tầm 20 con cũng lo hơi mệt đó, vì nuôi chơi, chăm sóc nhiều hơn nuôi đẻ. Dọn cung chuồng, tập nói, tập chơi đùa, tập cho xích làm xiếc ... cực nha
Toàn bộ mình nuôi trong 1 lồng lớn, có thiết kế đặc biệt nên mỗi lần dọn vệ sinh cũng dễ.
Mình nuôi trong lồng lớn.lồng có thiết kế riêng nên vệ sinh dọn dẹp rất dễ. mấy bé nói rành dạy cho máy bé khác nói theo, hằng ngày chỉ vào chơi để mấy bé thân thiện hơn, có mấy bé chim con dang ăn bột rất dễ thương :)

Mình rất thích loài chim vẹt, nhưng thích nhất là vẹt má vàng này thaochau à. Ngày xưa nghe cha ông mình kể, vẹt má vàng này ở Việt Nam mình nhiều lắm, bay hàng đàn, trăm, ngàn con. Giờ đây thì không còn thấy cảnh hàng đàn nửa thaochau ơi.

bây giờ thì ít rồi, nghe nói ở huế có nhiều lắm, thảo cũng muốn đi 1 lần nhưng chưa có thời gian,Anh Xuanvu o đâu vậy? chỗ anh có nhiều ko?

Tôi ở miền tây, huyện Đức Huệ tỉnh Long An, nhưng quê gốc là Tây Ninh. Chỗ mình thì không còn bóng con nào hết Thảo ơi. Chỉ có thấy là những con xổng chuồng bay ra thôi. HUế theo Vũ nghĩ thì không có đâu Thảo à. Có chăng là bên Lào và bên Campuchia . Thảo muốn qua Campuchia chơi cho biết thì alo Vũ nhé hi hi mới ăn tết bên đó về nè. Tết bên nước bạn vui lắm, ăn uống, ca múa, nhảy nhót nhộn nhịp hòa đồng và bình đẳng lắm thảo à

nghe anh nói cũng thích lắm, nhà thảo bây giờ nhiều lắm chăm mệt mà vui. thảo cùng bạn cũng đang nghiên cứu nuôi đẻ, khi nào có dịp gặp anh học hỏi kinh nghiệm , :)

Cái gì chứ nuôi vẹt và le le đẻ thấy oải quá Thảo ơi. Nó muốn đẻ thì đẻ không đẻ thì thôi hà, mình chưa hiểu biết nhiều về nó

Nha anh bây h nuôi xích nhiếu ko?
Cái gì chứ nuôi vẹt và le le đẻ thấy oải quá Thảo ơi. Nó muốn đẻ thì đẻ không đẻ thì thôi hà, mình chưa hiểu biết nhiều về nó
Nhà anh bây h nuôi xích nhiều ko?
trên sài gòn em cũng đã đi mấy nơi bán vẹt bố mẹ giống, có xích và cả vẹt nhập ngoại, nhiều giống đẹp lắm, thong minh và nói hay, người t bảo nuôi đẻ dễ lắm,nhưng vốn hơi nặng em nghiên cứu trước đã rồi mới nuôi thử, chồng trại người ta làm cũng khá đơn giản nhưng phải thoáng mát,.....................thức ăn ......nhiều thứ nữa,

Mình nuôi có 10 cặp xích, thật ra mà nói mình chưa thấy ai nuôi xích đẻ, nếu thấy mình đến để học hỏi thêm. Còn ở các tiệm, các điểm bán lẻ họ nói láo . Có khi họ còn chưa biết chăm sóc chim non thế nào nửa cơ. Ở đâu không biết nhưng với đất Sài Gòn, các chủ tiệm chim lớn tôi đều biết cả. Bạn nghe ai nói nuôi xích đẻ dể và bán con bố mẹ bạn cho tôi địa chỉ hoặc sdt, để tôi đến tìm hiểu thêm nhé.
Hiện nay có 1 vài tiệm chim còn cho xích non ăn bột của trẻ em nửa đấy. Mình thì cho ăn thức riêng của xích.
Vẹt ngoại nuôi đẻ là dễ rồi, vì mấy con đó đã được bố mẹ nó để trẻ trong lồng cơ mà. Nó đã thuộc loại thuần hóa rồi, nên nuôi đẻ dể. Đời hỏi thức ăn, kỷ thuật chăm sóc là đẻ tốt thôi

Mình nuôi có 10 cặp xích, thật ra mà nói mình chưa thấy ai nuôi xích đẻ, nếu thấy mình đến để học hỏi thêm. Còn ở các tiệm, các điểm bán lẻ họ nói láo . Có khi họ còn chưa biết chăm sóc chim non thế nào nửa cơ. Ở đâu không biết nhưng với đất Sài Gòn, các chủ tiệm chim lớn tôi đều biết cả. Bạn nghe ai nói nuôi xích đẻ dể và bán con bố mẹ bạn cho tôi địa chỉ hoặc sdt, để tôi đến tìm hiểu thêm nhé.
Hiện nay có 1 vài tiệm chim còn cho xích non ăn bột của trẻ em nửa đấy. Mình thì cho ăn thức riêng của xích.
Vẹt ngoại nuôi đẻ là dễ rồi, vì mấy con đó đã được bố mẹ nó để trẻ trong lồng cơ mà. Nó đã thuộc loại thuần hóa rồi, nên nuôi đẻ dể. Đời hỏi thức ăn, kỷ thuật chăm sóc là đẻ tốt thôi
Hôm nào rảnh ghé nhà anh Xuan Vu @ 1 bửa ko biết được ko anh?????

Nha anh bây h nuôi xích nhiếu ko?

Nhà anh bây h nuôi xích nhiều ko?
trên sài gòn em cũng đã đi mấy nơi bán vẹt bố mẹ giống, có xích và cả vẹt nhập ngoại, nhiều giống đẹp lắm, thong minh và nói hay, người t bảo nuôi đẻ dễ lắm,nhưng vốn hơi nặng em nghiên cứu trước đã rồi mới nuôi thử, chồng trại người ta làm cũng khá đơn giản nhưng phải thoáng mát,.....................thức ăn ......nhiều thứ nữa,
bac quê ở đâu dzậy ak.bác được mấy bé xích rồi ?
Tôi ở miền tây, huyện Đức Huệ tỉnh Long An, nhưng quê gốc là Tây Ninh. Chỗ mình thì không còn bóng con nào hết Thảo ơi. Chỉ có thấy là những con xổng chuồng bay ra thôi. HUế theo Vũ nghĩ thì không có đâu Thảo à. Có chăng là bên Lào và bên Campuchia . Thảo muốn qua Campuchia chơi cho biết thì alo Vũ nhé hi hi mới ăn tết bên đó về nè. Tết bên nước bạn vui lắm, ăn uống, ca múa, nhảy nhót nhộn nhịp hòa đồng và bình đẳng lắm thảo à
hôm nào con vào sư phụ dẩn sang campuchia một chuyến nhé,

Back