Nhờ cả nhà tư vấn về thuốc

Em có 1 chai thuốc của Thái Lan
thành phần trong 1ml có chứa
Sulfadiazine 400,00 mg
Trimethoprim 80,00 mg
Gia cầm: Dùng để phòng và trị bệnh hô hấp: như cúm,cúm phù đầu,tụ huyết trùng,viêm mũi và khò khè . Bệnh đường tiêu hóa như :viêm ruột, tiêu chải do ecoli,salmonella và các vi khuẩn nhạy cảm với thuốc
Vậy cả nhà cho em hỏi
khi gà 1 ngày tuổi mình ngừa tiêu chảy,mình dùng thuốc này có coi như đã ngừa luôn các bệnh khác như phần công dụng ghi không vậy cả nhà,
Vd: theo lịch 1 ngày tuổi phòng tiêu chảy do ecoli, salmonella, đến 11 ngày tuổi phòng CRD. Vậy khi 1 ngày tuổi em đã cho gà uống thuốc nói trên,đến 11 ngày tuổi em có cần cho uống tiếp để ngừa CRD không vậy cả nhà
Cám ơn cả nhà nhiều

Thông thường phầnh hướng dẫn sử dụng của một số hãng thuốc thường ghi bá bệnh: hô hấp tiêu chảy, thương hàn, tụ huyết trùng... Nhưng thực sự ko fai như vậy. Mỗi loại kháng sinh chỉ dùng đặc trị cho một số ít bệnh thôi. Ngta có ghi thòng 1 câu "Các vi khuẩn nhạy cảm với thuốc"

Sulfadiazine ko có tá dụng đặc trị thương hàn (salmonella), CRD, E.coli. Ngoài cocci, Sulfa đặc trị cho bệnh Cầu Trùng đó bạn. Chế phẩm esb3, thành phần chính cũng là sulfa.

D/v bệnh tiêu chảy nói chung (ko bít do vi khuẩn nào-bệnh zi?), dùng Sulfa cũng thường có hiệu quả đ.trị.

Back