nhờ các bác anh chị tư vấn dùm chuồn gà

• Thread starter nghiacmag
  • Ngày gửi
hiện em có một cái chuồn gà ngang 7m dài 15m tổng cộng là 105m2 nền chuồn lót gạch tàu ,nuôi 1000con gà bến tre toàn bộ nhốt không thả. máng ăn và uống đều nằm ngoài chuồn nhưng thấy gà lớn không đều do lượng máng ăn hơi ít hay gì em cũng không biết,em dự định sưa chuồn lại là ngang 4m dài 27m như vậy có được không ? theo các bác và anh chi nuôi chuyên nghiệp thì chuồn gà chiều ngang lớn chiều dài cục và chiều ngang nhỏ chiều dài dài cái nào hây hơn. nhờ các bác chỉ dùm em cám ơn nhiều.

Ban nen tang luong mang an, uong len, va ban nen bat nhung con nho qua rieng 1 chuong nho hon, vi luong mang an it hon so voi dan ga nen khi cho ga an, chung chen ep nhau, con nho thuong bi ep, day ra, k annduoc nen no bi gay va nho la dupng nhien roi

Chuồng bạn rộng vậy mà lát gạch nữa thì nuôi thich quá nhỉ. Còn làm chuồng trại thì tùy theo thế đất thôi,nếu đất bạn rộng thoải mái thì mình nghĩ làm kiểu chuồng chiều ngang dài vào,chiều sâu ngắn thôi(như hình chữ nhật ấy),vì như thế ánh sáng ban ngày chiếu vào chuồng nhiều hơn,chuồng thông thoáng sáng sủa,cái này quan trọng phết đấy,hì. Còn về gà ko đều thì cũng khó,kiểu gì cũng có con to con nhỏ ko đều 100% đc,bạn thấy gà ăn thoải mái ko có nhiều con đói là đc,mà mình thấy mấy trại nuôi nhốt họ cho ăn gần như24/24 thấy lúc nào cám cũng có trong máng,nên dù ít máng gà vẫn ăn đủ đều.ý kiến riêng mình thôi nhé,còn mình nuôi thì chuồng trại chắp vá lắm,chẳng ra hình thù gì,hì,do tự mình làm tạm bợ,mỗi lần nuôi cũng chỉ bằng 1/5 bạn thôi. ..

do mình cho ăn trộn. nên ngày có 2 cử ăn thôi. hiện giờ mình đang sửa lai la ngang 5m dài 27m.mổi trại hư vậy mình nuôi 1000con. hoàn toàn nhốt hết khong thả.

Theo mình bạn đừng sửa tốn tiền, bạn tăng máng thử xem có kết quả không. Gà nuôi 8-10 con/m2 cũng chuẩn rồi

Thứ nhất, hướng chuồng trại ntn thì bạn tự cân nhắc, điều này khá quan trọng, nhất là khi mùa lạnh.
Thứ 2, chiều dài chiều ngang bao nhiêu theo mình ko phải vấn đề quá quan trọng. Làm sao mà kích thước 1 cái quá ngắn, 1 cái quá dài thì ko đc, vì chiều ngang quá hẹp, gà tù túng. Còn làm chuồng quy mô lớn, mà 2 kích thước bằng nhau cũng ko ổn, vì gà thoải mái quá, chạy lung tung ben, lúc cho ăn , gà ăn ko đều. Theo mình nghĩ là như thế, ko biết đúng ko :)
Thứ 3, bạn nuôi kiểu như vậy mà đầu tư lát gạch tàu thì đại gia quá :6^: theo ngu ý của mình chỉ cần 1 lớp nền xi măng mỏng và phủ trấu + xử lý vi sinh sẽ ổn hơn.
Thứ 4, máng ăn bạn nên để trong chuồng, dạng treo.
Ý kiến có nhiu, xin hết

Thứ nhất, hướng chuồng trại ntn thì bạn tự cân nhắc, điều này khá quan trọng, nhất là khi mùa lạnh.
Thứ 2, chiều dài chiều ngang bao nhiêu theo mình ko phải vấn đề quá quan trọng. Làm sao mà kích thước 1 cái quá ngắn, 1 cái quá dài thì ko đc, vì chiều ngang quá hẹp, gà tù túng. Còn làm chuồng quy mô lớn, mà 2 kích thước bằng nhau cũng ko ổn, vì gà thoải mái quá, chạy lung tung ben, lúc cho ăn , gà ăn ko đều. Theo mình nghĩ là như thế, ko biết đúng ko :)
Thứ 3, bạn nuôi kiểu như vậy mà đầu tư lát gạch tàu thì đại gia quá :6^: theo ngu ý của mình chỉ cần 1 lớp nền xi măng mỏng và phủ trấu + xử lý vi sinh sẽ ổn hơn.
Thứ 4, máng ăn bạn nên để trong chuồng, dạng treo.
Ý kiến có nhiu, xin hết

bác nói đúng rồi chiều ngang lớn quá gà làm biến ăn và ăn không đều.
mình lát gạch tàu là do đất mình mướn nên người ta không cho mình tráng xi măng.
mình có 5 trại như vậy vô cho ăn với uống chắc phải 3h mới rồi hết quá.
bửa nào rảnh mình chụp vài tắm hình trại gà của mình nhờ bác và anh chị trong hôi tư vấn thêm.

bác nói đúng rồi chiều ngang lớn quá gà làm biến ăn và ăn không đều.
mình lát gạch tàu là do đất mình mướn nên người ta không cho mình tráng xi măng.
mình có 5 trại như vậy vô cho ăn với uống chắc phải 3h mới rồi hết quá.
bửa nào rảnh mình chụp vài tắm hình trại gà của mình nhờ bác và anh chị trong hôi tư vấn thêm.
đất mướn gì mà kì vậy?
Nền cao ko sợ nước ngập thì đâu cần thiết lớp nền phải dày, chắc. Bạn cần hiểu mục đích của lớp xi măng cỡ vài cm, đó là lớp phân cách giữa lớp đất và lớp trấu, tránh trường hợp gà bươi tróc đất tróc cát tự nhiên lên thôi. Lớp xi măng ở đây ko chịu lực gì hết, nên chỉ cần trộn tỉ lệ cát : xi măng sao cho kinh tế nhất là đc.
CÒn việc chủ đất ko cho làm 1 lớp xi măng mỏng dính mà cho lát gạch tàu thì mình bó chân luôn :unsure:
Bạn nuôi lâu chắc cũng hiểu chuồng trại nuôi số lượng lớn, hơi đâu mà dọn dẹp mỗi ngày, chi phí nhân công lao động hết lãi rồi. Có gì thắc mắc bạn cứ nêu, ae đóng góp thêm :5^:

Chuồng hình chữ nhật khi nào cũng ngon hơn hình vuông, bạn cho ăn 2 lần có thể do máng ăn chưa đủ dẫn đến gà chen nhau con to con nhỏ, nhưng trong 1 đàn gà thì lúc nào cũng có điều này. bạn làm thêm 1 chuồng nhỏ nữa rồi bắt những con nhỏ qua bán sau 1 xíu vậy cho chắc.

mình cũng nghĩ bạn lên tăng lượng máng thức ăn lên vì chuồng như vậy cũng dạt rùi chuồng của mình ngang 5m dài 10m mà mình nuôi vẫn bình thường nè mình khác ban chút là gà mình thả vườn lên rộng rãi hơn về ban ngày con dêm vô chuồng ngủ thui gà lớn ko dều là do ko tranh dc ăn bạn lên sem lại vấn dề dó di

Bài viết có nội dung tương tự

Back