Nhờ các bác chỉ giúp

• Thread starter Thuanminh
  • Ngày gửi
Hiện tôi đang có 5000 m2 bãi ở quê (bãi bằng phẳng vuông vắn, cạnh sông, đất phù sa cổ). Tôi đang muốn cải tạo làm trang trại trồng rau sạch( nhà kính huặc gì đó tương đương) nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu? chọn loại nào để có hiệu quả kinh tế cao? vốn đầu tư? quản lý từ xa được (vì từ bé chỉ biết chăn trâu xong rồi đi học xa nhà luôn :mellow:). Nhờ các bậc tiền bối đi trước có nhiều kinh nghiệm thực tế chân thành chỉ giúp, nên trồng cây gì, nuôi con gì cho phù hợp?.Verry Thanks!

nếu là rau có giá trị kinh tế cao thì bác trồng rau hữu cơ. còn nếu chỉ cần an toàn thì làm nhà lưới trồng rau thủy canh. rau thủy canh ko cần chăm sóc gì, chỉ trồng và thu hoạch thôi

Bạn trông rau sạch bán ở quê hay bán ở TP giá bao nhiêu?, rui ro khi trong rau là những gì? trông loại rau gì cho năng xuất? Vốn bạn có bao nhiêu trong nay không tính đất 5000m2, chi phí xây dựng cơ bản, chi phí thuê nhân công, phòng rui do thiên tai,....bạn nên tìm hiều lên danh sách hết tất cả rồi so sánh, rút ra 1 phương án chuẩn nhất ví dụ " Dự án trồng rau sạch ", tiếp theo bạn hay tỉm hiểu về kỹ thuật trồng , tỉm đầu ra như thế nào vào thời điểm nào trồng và bán ra là tốt nhất....vvv

Bạn ở Bắc Giang thì là đồng hương rồi , tỉnh bg thì kinh tế còn thua xa các tỉnh lân cận bạn ah, sx nông nghiệ còn lạc hậu, manh mún lắm, thị trường thì cũng chủ yếu ra các TP va tỉnh xung quanh thôi .
Bạn tìm hiểu kỹ rồi làm gì thì làm được thì chỉ tôi làm chung với hiiiii

Back