• Nhờ các bác có kinh nghiệm về cu gáy giúp em với!

Thảo luận trong 'Chim cảnh' , 30/1/13

1. Tân_VL Nhà nông nuôi rắn

Số là em mới tập chơi chim cu gáy. Nuôi được vài con cho bọn nó gáy vui nhà vui cửa. Nuôi được 3 con cu rừng và 2 cu nuôi từ nhỏ lên.
      2 bé cu nuôi từ nhỏ lên nó gáy rất nhiều. Ngày trước em mua thì người bán nói là bắt từ 2 ổ khác nhau.
      Có 1 con em rất là cưng, nó gáy rất to vang xa lắm. Mấy hôm trước treo ngoài cây cho nó tắm nắng, đi làm về bị... lượm mất tiu! huhu
      Còn 1 con nó gáy cũng nhiều mà hơi nhỏ mà tới 6 tiếng lận. "cúc cục cu, cu cu cu", gù cũng nhiều nữa.
      Em treo nó ngoài cây, hôm nay đem vô thì thấy 2 trứng???????????????????????????
      Nó làm em bất ngờ thiệt! Chẳng lẻ nó là cu mái?
      Mà cu mái sao nó lại gáy gù ầm ầm vậy? Chả lẻ cu trống nó cũng đẻ nữa?
      ( em nghe người ta nói cu mái nó chỉ gù thôi mà?)
      Xin các bác có kinh nghiệm về cu gáy giúp em tí ạ!
      Cho em hỏi vậy nó là cu trống hay cu mái? mà nếu là cu mái thì em có thể cho nó ghép đẻ với cu trống rừng được không ạ? (vì em có 1 con cu rừng màu xám trắng, mới gáy được chừng 3 tháng nay, nó gáy tối ngày luôn nghe đả lắm các bác ạ)
      Mà mổi lần em đem 2 con này lại gần nhau là nó gù rồi đá nhau, vậy có ghép được ko các bác?
      Em mới tập nuôi cu gáy nên chưa biết nhiều, mong các bác có kinh nghiệm cho em ý kiến ạ!!!

Đang tải...
    2. minhhai123

minhhai123 Lão nông

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Con đó là cu mái Tân à !
      Cu mái cũng vẫn gáy , vẫn gù bình thường nhưng giọng kim ( nhỏ )
      Còn ghép cặp thì anh chưa ghép cu bao giờ ( mới chỉ ghép cc lửa )

1 person likes this.
    3. quanghue

quanghue Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      chim này là mái 100% rồi e ơi. Loài chim cu gáy có tập tính giống như bồ câu, giống này thường bắt cặp trống mái để sinh sản, một cặp như vậy sẽ sinh sản từ mùa này sang mùa khác. nếu con này mà ko hợp tính với con cu rừng thì không thể bắt cặp được đâu e ah. nó đánh nhau cả ngày đấy.

1 person likes this.
    4. sealight

sealight Nhà nông nghiệp dư

Cu mái cũng gáy bạn ah, mà nó gáy không đảo giọng được thôi, nếu nó để nhưng vậy bạn là cái lông to to, ghép chim trống vào rồi nuôi sinh sản luôn bạn phải để 2 con gần nhau cho làm quen đã, nếu thấy chúng hòa thuật thì mới ghép đôi!!! chúc mừng bạn nhé

1 person likes this.
    5. Tân_VL

Tân_VL Nhà nông nuôi rắn

Nghề nghiệp:
      đvhd.
      Em cảm ơn các bác nhiều! Để em ghép tụi nó thử xem sao. Trước là để thử tụi nó gần nhau đả. Nếu mà đẻ được thì có cu gáy nuôi nữa rồi, sướng thiệt! hihi

6. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

Đúng rồi chim cu gáy con mái cũng gáy, cũng bo bình thường. Nhất là vào lúc sinh sản gáy bo nhiều . Chim cu rất dễ ghép , đem hai lồng để gần nhau chúng gù bo, gáy vang vội nhưng thấy lúc nào con mái nghiên đầu qua 1 bên, là lúc đó con mái chịu đèn rồi đó, mình cho chúng vào cái lồng to hơn, là chúng sẽ động phòng ngay. Để 2 lồng xa nhau chúng vẩn bo gù, nhảy ra thành lồng chui đầu qua khe lồng, nhưng không có cử chỉ nghiên đầu. Ghép cu gáy ( cu đất, cu cườm) nên chọn con trống dữ dằn mới tốt.

1 person likes this.
    7. lehoanphuong

lehoanphuong Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      bác này hên thiệt . chim đẻ trong lồng luôn .. có bán không bác

1 person likes this.
    8. Tân_VL

Tân_VL Nhà nông nuôi rắn

Nghề nghiệp:
      đvhd.
      Cu mình nuôi chơi, ko bán bác ơi! Nghe nó gáy mà thấy vui vui, thấy cái yên ả thanh bình ở miền quê!

9. kenhdidong

kenhdidong Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      sinh vien
      cái này e cũng thích lắm

10. minhhai123

minhhai123 Lão nông

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Anh ở nhà phố nuôi cu một thời gian ngắn thấy nó gù buồn ngủ nên đem cho ông chú nuôi , ông ấy khoái lắm .
      Ở nhà anh bây giờ chỉ còn chích chòe than và lửa thôi , riêng chích chòe lửa có 7 con .
      Ở nhà phố nên cần chim hót ồn ào náo nhiệt , không sướng như ở nông thôn .
      Riêng khoản nuô cu gáy đã thấy không tốn mồi như nuôi mấy con chích chòe rồi .
      Bầy chim của anh nó ăn tiền mồi bằng 3 chuồng rắn đó ( cào cào , Trứng kiến , sâu gạo .... Lâu lâu lại con liu điu )

11. lehoanphuong

lehoanphuong Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      có anh em nào có cu gáy ở gần huế không , bán em 1 cặp nuôi chơi