nhờ các bác giúp đở dum gà con

• Thread starter nghiacmag
  • Ngày gửi
mình mới tập tành nuôi gà ta thả vườn nhưng mới mua gà con về được 5ngay rồi mà sao gà ỉa phân dính đich nhiều quá và bị hao gà con nưa.nghe nười ta nói là bị ecoli gì đó mà mình không biết mua thuốc gì và cách tri bệnh. nhờ các bác giúp dùm ga nhà mình cám ơn các bác nhiều lắm.

thường giai đoạn này phân trắng dính đít nhìu là thương hàn bạn có thể dùng KS: ampi-colistin hoặc norfloxacine +men tiêu hóa+electrolyte bạn nên chú ý đến nhiệt độ và thức ăn nhé:huh:

liều dùng và cho uống mấy ngày vậy bác. nhiệt độ cho gà con là bao nhieu là vùa. mình mới nuôi chua có kinh nghiệm gì hết

Đồng ý với Bác Biểu, em thích sử dụng Enrofloxacine hơn
Có vẻ Ampi -Colistine chổ em bị kháng hay sao ấy!.
có thể dùng Florphenicol dạng nước cho uống, dòng này hiệu quả với thương hàn hơn.
Chú ý dùng nhiều men tiêu hoá sống chịu kháng sinh và điện giải. Nếu có thể bạn dùng thêm giải độc gan thận thì cảng tốt.

có thể dùng Florphenicol dạng nước cho uống, dòng này hiệu quả với thương hàn hơn.
Chú ý dùng nhiều men tiêu hoá sống chịu kháng sinh và điện giải. Nếu có thể bạn dùng thêm giải độc gan thận thì cảng tốt.
như bác nói như vậy là cho uống mấy ngày ? gà mình vần còn ỉa dính đích nhiều quá.gà mình bửa nay được 6 ngày rồi. nhò bác chỉ dùm

như bác nói như vậy là cho uống mấy ngày ? gà mình vần còn ỉa dính đích nhiều quá.gà mình bửa nay được 6 ngày rồi. nhò bác chỉ dùm
- Thứ nhất: bạn kiểm tra lại gà của bạn xem có con nào ở trạng thái bị kích thích không: có thể chạy nhảy lung tung, có khi chèo lên đầu các con khác trong khi toàn đàn vẫn bình thường, sau đó lại ủ rũ quá đà. Nếu có gà chết bạn mổ kiểm tra xem nếu túi lòng đỏ đã tiêu hết chưa (thường 6 ngày là chỉ cong bằng hạt gạo, hạt đậu xanh là cùng), nếu to hơn thì dùng tay bóp nát xem có mùi hôi ko? gan có hoại tử lốm đốm hay có mầu vàng ko? nếu thấy xuất hiện các vấn đề trên thì tình hình đàn gà sẽ có tiên lượng không tốt. Cách duy nhất là dùng giải độc gan (không phải bổ gan nhé) và cho uống 3-4 ngày kháng sinh phòng bệnh.
- Thứ hai: nếu không có vấn đề trên bạn không nên quá lo lắng, tiên lượng tốt. Bạn điều trị trong 3-4 ngày.
sáng: Kháng sinh (Flophenicol hoặc Thiaphenicol, hoặc Enrofloxacin...), liều dùng 1 ngày chỉ pha nước cho uống trong khoảng 1-2h.
Trưa: Điện giải, cho uống 3h, pha theo liều chỉ dẫn, không quá liều.
Chiều: cho uống lại kháng sinh trong 1-2 h đối với ngày đầu tiên
Chiều tối: Giải độc gan.
Tối và những lúc không uống thuốc (bao gồm k/s, điện giải, giải độc) cho uống nước trắng thảo mái.
Men tiêu hoá sống chịu k/s: trộn cám cho ăn hàng ngày đến lúc bán.
Chú ý: Nuôi gà con (Úm gà) giống nuôi con mọn nên càng tỉ mỉ, chu đáo bao nhiêu càng tốt bấy nhiêu. Nếu bạn ở Miền Bắc thì chú ý giữ ấm, đệm lót dày. Nếu ở miền Nam mà quá nóng cần chú ý thông thoáng và ẩm độ ko quá cao.
Thanks!

bác leminhthanh_th có thể cho mình số điện thoại được không . có gì không hiểu em diện thoại hỏi bác.

em góp ý thêm nha
lếu trong đàn có nhiều con bị thì bác lên bố chí máng nước thuốc tới gần lơi gà hay tụ tập và lên thường xuyên sua gà dậy để cho gà vận động và đi lại cách này rất tốt khi sua gà dậy lên đổ cám cho ăn thêm cách này sẽ giúp được một phần nào

Back