1. Chú ý : Chuyên mục Cây thuốc nam chỉ dừng lại ở mức độ tìm hiểu và tham khảo.Không được tự ý sử dụng khi chưa có ý kiến của thầy thuốc.
      Dismiss Notice

Hỏi đáp Nhờ các bác giúp em chữa bệnh mề đay.

Thảo luận trong 'Cây thuốc Nam & dược liệu' , 9/5/14

1. ngotadinh Nhà nông nghiệp dư

Tình hình là em bị mề đay cũng lâu lắm rồi, uống đủ thứ mà chẳng khỏi gì cả, nhiều lúc cũng phải phát điên vì nó. Các bác nào có cách gì hay bày giúp em với, đông y, hay các bài thuốc dân gian. Nói chung là cách nào cũng được miễn là lành bệnh. Em tên dinh(nam) 23t.

Đang tải...
    2. nhoangcr

nhoangcr nông trang nhỏ

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      bệnh như thế nào mà gọi mề đay, phải nói rõ bệnh bệnh bao lâu? triệu chứng ra sao ?ói sẽ có nhiều bác giúp được cháu đó

ngotadinh thích bài này.
    3. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Bạn bị cả ngày hay thi thoảng mới nổi

Mày đay có nhiều kiểu lắm ... có thể do gan Nóng ... nhưng cũng có thể do mất cân bằng âm dương bị hàn cũng gây mày đay

Nếu bị hàn mà ra mấy bác lang vườn ... họ sẽ nghĩ bạn bị nóng trong,gan nóng ... cứ bốc cho mấy cái dị ứng,mát gan ... đã bị lạnh chơi mát vào càng bị tợn

Cái thể lạnh này đi khám tây y ... xét nghiệm ko ra gì hết đâu ... Bác sĩ lấy máu,lấy da ko ra gì hết ... lại cho uống thuốc chống dị ứng cloramin ( màu vàng vàng - chống nổi mẩn) .... đời sẽ tiêu luôn vì hết thuốc là lại mẩn

Bạn cứ nói rõ bạn bị kiểu gì ... nhưng bên trên là hai kiểu mà tôi thấy nhiều người mắc ... và nhiều người sai lầm nhất đấy

vanvatngotadinh thích bài này.
    4. ngotadinh

ngotadinh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh viên
      Mình cũng không biết sao nữa, tóm lại là nó nổi nhiều lần trong ngày,lên rồi lại xuống, nổi mẩn ngứa khắp cả người, sau đó vết mẩn ngứa đó lan rộng ra, ngứa lắm. mà hình như mỗi năm mình bị một lần, cũng vào mùa này. Nhiều lúc điên theo cái thằng mề đay này.

5. daytiengviet01

daytiengviet01 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      GIAO VIEN
      Chào bạn !.
      Xin tặng bạn cách chữa rất giản dị dễ làm mà hiệu quả:
      _ Dùng nhựa của quả sung hay cây sung bôi vào vùng ngứa, ngày 3 lần
      _ Dùng hạt mùi (hạt của cây rau mùi –trong nam gọi là ngò rí ) giã nát cùng 1 chút rượu. Bọc vào miếng vài xoa nhiều lần vào vùng ngứa.
      Chúc bạn mau khỏi bệnh.

nuoidengotadinh thích bài này.
    6. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Theo mình fải chẩn đoán được nguyên nhân ... Việc bôi ngoài da,tắm, sẽ ko hiệu quả nếu bị các bệnh có nguồn gốc từ bên trong như nội tiết,gan,hàn ...

7. tranvi

tranvi Nông dân tự lo BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Mỗi năm chỉ bị một lần có thể bạn dị ứng với một loại thức ăn, thức uống...nào đó mà tới mùa mới có; hoặc là một loại phấn hoa...Hồi nhỏ tui cứ đụng tới cây đậu bắp là bị không thể chịu nổi luôn, giờ hay nhậu món "ngà voi chấm óc khỉ " của bác Xuân Vũ nên hết luôn rồi.

nuoide thích bài này.
    8. nhan-tanphudong

nhan-tanphudong Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Công chức
      Có rất nhiều nguyên nhân gây mề đai (dị ứng, nhiễm trùng, thay đổi môi trường,...), mỗi nguyên nhân gây bệnh có cách điều trị khác nhau. Do đó, anh nên đến bệnh viện đa khoa để khám và được hướng dẫn điều trị.

ngotadinh thích bài này.
    9. Nguyễn Lộc

Nguyễn Lộc Nhà nông tập sự

Mề đay hay tây y hay chuẩn đoán là dị ứng : không khí, bụi, thời tiết, thức ăn...có thể uống thuốc tây để giảm triệu chứng nhưng hay bị tái đi tái lại. Triệu chứng là xưng da, phù da ngứa...càng gãy càng xưng phù.
      Nếu đúng là mề đay thì có một bài thuốc rất hay và được kiểm chứng thực tế (đã dùng và hết bệnh). Đó là bạn mua con ểnh ươn về ăn (mùa mưa mới có). Có thể xào, chiên, kho...làm sao ăn được càng nhiều càng tốt, ăn vài lần. Áp dụng đúng sẽ không bị nổi mề đay nữa. Tuy nhiên bài thuốc này cũng có "hạp" với người bệnh.

10. nam17889

nam17889 Nhà nông tập sự

Thỉnh thoảng tớ cũng hay nổi mề đay, từng tảng to như quả trứng gà, rất ngứa. Mình có 2 cách trị sau:
      - tạm thời; dùng 3 cọng lá dong (loai lá dùng gói bánh chưng ngày tết) vò nát, hòa 1ly nước lạnh, chắt nước uống. 15p sau khỏi liền
      - trị tận gốc: lấy vỏ cây dầu, phần sát gốc, nấu nước uống khoảng 1 tháng.

11. tran thi ngoc giang

tran thi ngoc giang Nhà nông tập sự

mình cũng bị giống bạn, rất ngứa và khó chịu.uống thuốc tây cũng không hết, mình chuyển qua thuốc nam có hiệu quả lắm. bệnh này là do bị nóng gan, men gan cao không giải trừ được độc tố ra ngoài . bạn cho mình địa chị facebook đi mình sẽ chụp hình toa thuốc qua cho bạn.