• Thảo luận Nhờ các bác giúp em nhanh,nên làm hay không?

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 2/10/15

1. thanh_la Nhà nông tập sự

Em là Thanh ,năm nay 21 tuổi,ở Long An,.Em từng là sv năm 2 sài gòn ,nhưng em đã nghỉ học do hoàn cảnh gia đình khó khăn,với lại em cũng không thích.Em có đàm mê với nghề nông,nên nghỉ học về làm nông .Nhưng vốn không có nên đã đi làm.em làm công nhân một công ty tăng ca 9h tối thường xuyên nên tháng khoảng 6,7tr,.Em làm thời vụ 3tháng hơn chục triệu.Vì tính em thích tự do ,ko gò bó nên em cố gắng làm vất vả 3 tháng.Giờ vốn có khoảng 10tr,thì nên đầu tư j mấy bác?em dự trồng trọt trước,(ít thất thoát,quay vốn).sau đó em chuyển qua chăn nuôi.Nhờ em chỉ có mảnh vườn khoảng 1000m2(1 công đất),có ao,với đất ruộng 2 công đất,gần sông. Em đã suy nghĩ nhiều ko biết nên nuôi j,trồng j bây giờ.Hay lấy vốn ít làm buôn bán,tận dụng time rãnh còn lại trồng trọt or chăn nuôi dc ko??khó quá,nhờ các bác???

ngheohuyenhoccachchannuoi thích bài này.
      Đang tải...
    2. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

Quá khó...comment cho chủ thớt bớt cô đơn

3. Trưởng Thôn

Trưởng Thôn Nhà nông tập sự

10tr thì biếu ông bà hay đánh con đềđề j đấy. sẽ có lợi hơn

thanh truc thích bài này.
    4. Cao Minh Trình

Cao Minh Trình Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      0978897484
      Giờ bạn muốn thì bạn chỉ có cách gột cá giống,bạn thả bèo tấm đi ,rồi thả cá chắm,bạn thả cá bằng điếu thuốc lá láthả 15kg,mất khoảng 300k tiền giống, cá giống một lần ,gột 3 tháng bán 1 lần vậy bạn lãi khoảng 10triệu rồi,số gốc còn lại hơn 9triêu bạn mua lợn mà nuôi,mua mấy con lợn trại về gây gióng,mua lợn nhỏ thôi,chứ vốn 10 triệu tư vấm cho bạn khó lắm hjhj ,vất vả 1 năm thôi sang năm thứ 2 bạn có thu nhập rồi
      --- @ 2/10/15, Original Post Date: 2/10/15 ---
      Ah chết bạn ở long an nhỉ,t ko biết chỗ bạn mạnh về giống nuôi gì heheh

5. Bình nhỏ

Bình nhỏ Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      CTy Nắng Cực Đá Bèo
      Mấy thým kỳ thiệt, người ta hỏi đàng hoàng mà hehe
      1. Theo mình bạn vốn ít thì làm 1 cái chuồng gà và tận dụng cây cối làm chuồng tạm thôi. Tiếp đến ra chợ xem họ bán hay bán loại gà gì như gà ta, ta lai nòi ... thì mua ít con giống về nuôi và học hỏi cách trị bệnh dân gian của dân nuôi gà đá.
      2. Mua vài con vịt xiêm lớn nuôi lấy giống, cho đẻ và nuôi con
      3. Cái ao còn tùy nguồn nước, nhưng dễ nuôi và dễ bán thì có cá trê và phi, thời gian nuôi lâu hơn thì nuôi trắm cỏ nhưng có giá hơn
      4. Đất trống thì tùy vùng miền, bạn có thể trồng tràm bông vàng, 3-4 năm là có ít vốn
      5. Trồng ít bầu bí, mướp, đậu rồng .. cặp hàng rào
      P/s: Tất cả những cây, con mình nói đều thuộc kiểu dễ nuôi, ít bệnh, vốn ít, ít công chăm và dễ bán. Thời gian rãnh cứ kiếm việc làm thêm như làm công, làm vườn kiếm thêm vốn đầu tư vừa có thêm kinh nghiệm. Quan trọng là những cây, con mình nói có thể gói gém trong vòng 10tr

cuongle, huuloctaynguyen thích bài này.
    6. thanh_la

thanh_la Nhà nông tập sự

Cảm ơn bác,......:)
      --- @ 3/10/15, Original Post Date: 3/10/15 ---
      Đau đầu về vấn đề này,chứ làm CN hoài mệt quá,biết khi nào mới khau
      --- @ 3/10/15 ---
      Cảm ơn bác nhé

7. khai hoang

khai hoang

tam nay tien cau mua duoc 3 cap dê.dien tich dat cau trong cỏ va cay so đũa nhanh thi lam thuc an cho de.hái bông dem bán.tang thu nhap.

8. luu gà

luu gà

ông bà ta nói (phi thương bất phú)
      với 10t, trước tuên bạn đi buôn gà thịt.
      sau một thời gian vừa có kinh nghiệm, vừa có vốn về vừa chăn nuôi vừa đi buôn.
      giờ nếu bạn chăn nuôi mà kg biết bán thì lợi nhuận kg cao.

9. thanh truc

thanh truc Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      ky su dien tu
      Long an và tien giang co mot giong nuoi dọc quyen.ma nhung tinh khác khong nuoi duoc.co the do thoi tiet.do la ga ri.hay conn gọi là ga ac.ban nen danh vào thi ttruongg nay.troi phu cho 2 tinh nay nuoi ga. Do rat ok.thoi gian nhanh.loi kboang 3kk mot con/4...5tuan.2 tinnh trên hien cung cap ga ccho cca nuoc.

10. khucthuydu

khucthuydu Administrator

Theo mình bạn nên tích luỹ thêm vốn, thời bây giờ làm nông nghiệp nhỏ lẻ quá không ăn thua. Trồng trot nên tính bằng đơn vị ha ngoại trừ hoa màu

Trần nguyên NgọcLeluc thích bài này.
    11. Đỗ Minh Thiện

Đỗ Minh Thiện Qui Ẩn Giang Hồ

Nghề nghiệp:
      Công Nhân ở KCN Trảng Bàng - Tây Ninh
      Các bạn lương 10tr k lo mà làm , chỉ làm giờ hành chính rồi sau đó về nhà " tăng gia sản xuất " để lấy kn thì ok , chứ các bạn tưởng là nông "dể ăn " thì ngta " ăn hết rồi " . Không kinh nghiệm thì làm lớn = bại nhiều mà thôi ! Hãy sử dụng đồng lương hiện tai mà làm " bàn đạp " cho tương lai nhé ! chứ bỏ việc ngay thì " vợ con " có mà " đói " !!!