Thảo luận Nhờ các bác giúp em nhanh,nên làm hay không?

• Thread starter thanh_la
  • Ngày gửi
Em là Thanh ,năm nay 21 tuổi,ở Long An,.Em từng là sv năm 2 sài gòn ,nhưng em đã nghỉ học do hoàn cảnh gia đình khó khăn,với lại em cũng không thích.Em có đàm mê với nghề nông,nên nghỉ học về làm nông .Nhưng vốn không có nên đã đi làm.em làm công nhân một công ty tăng ca 9h tối thường xuyên nên tháng khoảng 6,7tr,.Em làm thời vụ 3tháng hơn chục triệu.Vì tính em thích tự do ,ko gò bó nên em cố gắng làm vất vả 3 tháng.Giờ vốn có khoảng 10tr,thì nên đầu tư j mấy bác?em dự trồng trọt trước,(ít thất thoát,quay vốn).sau đó em chuyển qua chăn nuôi.Nhờ em chỉ có mảnh vườn khoảng 1000m2(1 công đất),có ao,với đất ruộng 2 công đất,gần sông. Em đã suy nghĩ nhiều ko biết nên nuôi j,trồng j bây giờ.Hay lấy vốn ít làm buôn bán,tận dụng time rãnh còn lại trồng trọt or chăn nuôi dc ko??khó quá,nhờ các bác???

Chào bạn.
minh xin nói một chút thế này. Tất cả mọi người đã cho bạn ý kiến của riêng mọi họ,và bạn thấy ý kiến hay nào áp dụng cho bạn đc thì bạn làm và chúc bạn thành công.
cá nhân tôi muốn nhắc đến ở đây là sự ĐAM MÊ trong nông nghiệp. tôi thấy bạn mới dừng ở mức độ THÍCH thôi ak. bạn làm một thứ gì nhỏ cái đã,để biết về những thứ trong chăn nuôi (kinh nghiệm,vất vả,cơ sở hạ tầng...v..v) từ đó cái thích ban đầu của bạn sẽ..
1 là dập tắt.
2 lên lv ĐAM MÊ.
lúc đó thì k có gì là rào cản bạn đến với nông nghiệp.
Chúc bạn thành công.
Mọi người ai cũng có đam mê.Nếu quyết tâm thì cố gắng làm hết sức ,trước sau trời cũng ko phụ lòng người.Đặc biệt là khi còn trẻ.giờ mình mới cảm thấy thời gian trôi qua mau.mặc dù ở tuổi 21.Mình quyết định làm tích vốn khi nào "Thiên thời,địa lợi ,nhân hòa" thuận lợi sẽ bắt tay ngay.Trong thời gian đi làm mình sẽ theo dõi diễn đàn các cây trồng,vật nuôi ở mỗi địa phương,thế mạnh,khó khăn ở mỗi nơi tích thêm kiến thức.
Riêng bạn j trồng Mít mở rộng thêm mình thấy không khả quan,mít giá hay lên xuống,chủ yếu bán lẻ.mình nghĩ bạn nên tìm giống cây trồng khác.Cám ơn mn đã coment trong bài của mình ,cám ơn hết nhé.Chúc mn có nhiều sức khỏe với những dự án sắp tỡi

Tôi chỉ khởi nghiệp chăn nuôi = 1 triệu . Mua được 100 con vịt bầu cánh trắng làm giống . Cám mua chịu đại lý .
Sau 2 tháng bán được giá lãi được 3 triệu . Mua tiếp 100 con vịt + 200 con gà ta lai . Sau 2 tháng bán vịt ( ko được giá nên lãi có 1,7 triệu , gà thì đang lớn . Lấy 1,7 triệu gối tiếp 1 đàn gà ta lai 200 con nữa )
2 tháng sau bán đàn gà 200 con đầu tiên lãi được 5 triệu mua 1 con lợn cái về gây giống .
2 tháng sau bán được đàn gà thứ 2 , 200 con bán ko được giá lãi có 2,7 triệu lấy tiền mua 400 con vịt siêu trứng về gột .
Sau 4 tháng vịt đã đẻ bói 30% . Lợn sề đang coa chửa .
1,5 tháng sau tách đàn lợn và mua cám chăn lợn thịt .
Vịt đã cho thu nhập khoảng 300k/1 ngày - chi phí .
Cách tính đơn giản và hiệu quả mà tôi đã làm . Và chăn nuôi còn phụ thuộc nhiều vào may zủi nữa !
Tôi nói thì có vẻ oai như đài nhưng cách này hay đấy bạn ạ . Tôi không chuyên chăn nuôi mà đó chỉ là nghề tay trái làm vì đam mê thôi
Chúc bạn thành công

BạOTE="mạnhlc2010, post: 811078, member: 157861"]chào các bác e là thành viên mới !
e năm nay đã 23tuổi và chưa lập gia đình nhà ở nông thôn nên cũng ko có nghề nghiệp gì suốt ngày làm việc đồg áng rảnh thì đi làm thuê làm mớn việc gì cũg làm . với tình hình bây giờ cũng ko ổn mấy công việc khi có khi không thu nhập rất là bấp bênh . bây giờ 1 mình thì còn được chứ sau này lấy vk về thì biết bao nhiêu việc fải lo fải cần đến tiền vs lại e cũng có suy nghĩ ko lẽ mình fải đi làm mớn cả đời . đời người fải cố gắng làm đc cái gì đấy ko thì e thấy uổng phí lắm vs lại bây giờ e còn trẻ còn sức lực bây giờ ko làm còn để đến lúc nào nữa ...
nhưng ở nôg thôn việc trồng cây gì nuôi con gì thì cũg là 1 vấn đề à nói thêm e ở lào cai . nay e có ý tưởng này các bác phân tích , tư vấn hộ e với na .
e ở nôg thôn nên diện tích đất cũng khá rộng . hiện nay e đã trồng 100 cây mít thái siêu sớm đc hơn 2 tháng rồi nói chung cây phát triển rất tốt .sag năm tới e dự định trồg hơn 100 gốc na nữa nhưng vẫn còn 1 khoảng đất trống nữa e ko biết trồg cây gì đc . e định trồg thêm 200 cây mít thái nữa nhưg sợ mấy năm nữa giá mít lại giảm còn hiện tại thì chỗ e giá mít bán lẻ vẫn hơn 20nghìn/kg .giờ ko biết có nên trồng thêm cây mít ko nữa????
nói qua tình hình vậy thôi giờ e muốn các bác tư vấn cho e về chăn nuôi . hiện nay e cũng dàh đc 10tr e muốn vay ngân hàng 30tr nữa để nuôi lợn . tổng cộng là có 40tr e để rành ra 10tr để sửa lại cái ao hơn 500 mét vuông mất khoảng 3tr còn 7tr thì e mua cá giốg chủ yếu là cá trắm , mè , chép ...còn 30 tr thì e định nuôi 12 con lợn chuồng trại thì nhà có sẵn rồi .e tính mua 12 con lợn giốg mất mất khoảng 10tr vì e mua ở trog làg nên rẻ còn 20tr thì e mua cám đậm đặc với ngô còn thóc thì ở nhà tự có . e tính vậy ko biết có ổn ko ? các bác phân tích , tư vấn hộ e với .
thaks all .[/QUOTE]
Bạn ở huyện nào vậy. Với số tiền đó và dt đất bạn có cùng hướng bạn đã làm là trồng cây ăn quả thì theo tôi bạn đi vào trồng cây và biến việc đó thành việc kinh doanh. Bạn lh với tôi 01693794879 tôi sẽ giúp bạn hay nói cách khác là hợp tác với bạn. Bạn có thể làm đại lý cung cấp cây giống ăn quả bán cho bà con trên đó vì bạn đã trồng cây rồi. Vốn đầu tư chỉ bằng nửa số vốn bạn đag dự tính cho việc chăn nuôi mà vẫn đảm bảo thu nhập hàng ngày. Tôi đang muốn mở một đại lý cc cây giống ăn quả trên Lào Cai. Bạn xem trang Giống cây trồng đặc sản 89 của tôi nhé. Có gì lh với tôi

tôi thấy ý kiến của bacmviẻt1986hn có vài điều ntn :
bác đầu tư 1tr mua 100 con vịt bầu cánh trắng tính ra con có 10nghìn . có thể chỗ bác rẻ hơn nhưng chỗ e toàn 13 , 14 nghìn/con
bác nuôi 2tháng đc bán tính tb mỗi con đc 2kg , 100 thì đc 2tạ bán đc giá thì cứ cho là 38ngìn/kg . tính ra đc 7,2 tr . trừ giống 1tr vs lãi 3tr là thành 4tr . 7,2 -4=3,2tr tiền cám . cám chỗ e là bao 310ngìn tùy loại tính ra là 10bao cám .bao 25kg x 10bao là 250kg chia ra 100 con vịt mỗi con ăn hết có 2,5kg cám mà đc 2 cân ??? bác thấy vô lí ko ?
với lại bác chưa tính tiền thuốc men , hao hụt , ....

Theo mình bạn nên nuôi gà , với vốn 10 triệu thì nuôi 2 loại gà là gà ác và gà nòi lai . Gà nòi lai lớn nhanh , bán làm gà thịt , gà ác thì nên gây đàn rồi bán trứng giống . Hiện nay nhu cầu gà ác ở miền bắc đang nhiều , họ thường mua trứng gà ác giống từ Long An rồi vận chuyển ra ngoài bắc , ấp nở rồi bán gà con . Con gà ác ở miền bắc không hợp khí hậu hay sao ấy nên người ta nuôi ít mà nhu cầu cao nên bán ra ngoài đó rất được . Gây đàn rồi có vốn tăng lên từ từ , quan trọng là chịu khó đọc và học tập kinh nghiệm qua mạng , qua sách báo là được.

Bỏ 10 triệu ra trồng được 3000 cây đinh lăng . 2 năm sau sẽ được thu hoạch .
Nếu bạn trồng và chăm bón tốt mỗi 1 cây được 2kg x3000 cây = 6 tấn x giá 25 ngìn/1kg = 150 triệu hihihi .
Bạn trồng được tôi mua cho

Back