Thảo luận Nhờ các bác giúp em nhanh,nên làm hay không?

• Thread starter thanh_la
  • Ngày gửi
Em là Thanh ,năm nay 21 tuổi,ở Long An,.Em từng là sv năm 2 sài gòn ,nhưng em đã nghỉ học do hoàn cảnh gia đình khó khăn,với lại em cũng không thích.Em có đàm mê với nghề nông,nên nghỉ học về làm nông .Nhưng vốn không có nên đã đi làm.em làm công nhân một công ty tăng ca 9h tối thường xuyên nên tháng khoảng 6,7tr,.Em làm thời vụ 3tháng hơn chục triệu.Vì tính em thích tự do ,ko gò bó nên em cố gắng làm vất vả 3 tháng.Giờ vốn có khoảng 10tr,thì nên đầu tư j mấy bác?em dự trồng trọt trước,(ít thất thoát,quay vốn).sau đó em chuyển qua chăn nuôi.Nhờ em chỉ có mảnh vườn khoảng 1000m2(1 công đất),có ao,với đất ruộng 2 công đất,gần sông. Em đã suy nghĩ nhiều ko biết nên nuôi j,trồng j bây giờ.Hay lấy vốn ít làm buôn bán,tận dụng time rãnh còn lại trồng trọt or chăn nuôi dc ko??khó quá,nhờ các bác???

Giờ bạn muốn thì bạn chỉ có cách gột cá giống,bạn thả bèo tấm đi ,rồi thả cá chắm,bạn thả cá bằng điếu thuốc lá láthả 15kg,mất khoảng 300k tiền giống, cá giống một lần ,gột 3 tháng bán 1 lần vậy bạn lãi khoảng 10triệu rồi,số gốc còn lại hơn 9triêu bạn mua lợn mà nuôi,mua mấy con lợn trại về gây gióng,mua lợn nhỏ thôi,chứ vốn 10 triệu tư vấm cho bạn khó lắm hjhj ,vất vả 1 năm thôi sang năm thứ 2 bạn có thu nhập rồi
Ah chết bạn ở long an nhỉ,t ko biết chỗ bạn mạnh về giống nuôi gì heheh

Quá khó...comment cho chủ thớt bớt cô đơn
10tr thì biếu ông bà hay đánh con đềđề j đấy. sẽ có lợi hơn
Mấy thým kỳ thiệt, người ta hỏi đàng hoàng mà hehe
1. Theo mình bạn vốn ít thì làm 1 cái chuồng gà và tận dụng cây cối làm chuồng tạm thôi. Tiếp đến ra chợ xem họ bán hay bán loại gà gì như gà ta, ta lai nòi ... thì mua ít con giống về nuôi và học hỏi cách trị bệnh dân gian của dân nuôi gà đá.
2. Mua vài con vịt xiêm lớn nuôi lấy giống, cho đẻ và nuôi con
3. Cái ao còn tùy nguồn nước, nhưng dễ nuôi và dễ bán thì có cá trê và phi, thời gian nuôi lâu hơn thì nuôi trắm cỏ nhưng có giá hơn
4. Đất trống thì tùy vùng miền, bạn có thể trồng tràm bông vàng, 3-4 năm là có ít vốn
5. Trồng ít bầu bí, mướp, đậu rồng .. cặp hàng rào
P/s: Tất cả những cây, con mình nói đều thuộc kiểu dễ nuôi, ít bệnh, vốn ít, ít công chăm và dễ bán. Thời gian rãnh cứ kiếm việc làm thêm như làm công, làm vườn kiếm thêm vốn đầu tư vừa có thêm kinh nghiệm. Quan trọng là những cây, con mình nói có thể gói gém trong vòng 10tr

1. Theo mình bạn vốn ít thì làm 1 cái chuồng gà và tận dụng cây cối làm chuồng tạm thôi. Tiếp đến ra chợ xem họ bán hay bán loại gà gì như gà ta, ta lai nòi ... thì mua ít con giống về nuôi và học hỏi cách trị bệnh dân gian của dân nuôi gà đá.
3. Cái ao còn tùy nguồn nước, nhưng dễ nuôi và dễ bán thì có cá trê và phi, thời gian nuôi lâu hơn thì nuôi trắm cỏ nhưng có giá hơn
4. Đất trống thì tùy vùng miền, bạn có thể trồng tràm bông vàng, 3-4 năm là có ít vốn
P/s: Tất cả những cây, con mình nói đều thuộc kiểu dễ nuôi, ít bệnh, vốn ít, ít công chăm và dễ bán. Thời gian rãnh cứ kiếm việc làm thêm như làm công, làm vườn kiếm thêm vốn đầu tư vừa có thêm kinh nghiệm. Quan trọng là những cây, con mình nói có thể gói gém trong vòng 10tr
Cảm ơn bác,......:)
Đau đầu về vấn đề này,chứ làm CN hoài mệt quá,biết khi nào mới khau
Giờ bạn muốn thì bạn chỉ có cách gột cá giống,bạn thả bèo tấm đi ,rồi thả cá chắm,bạn thả cá bằng điếu thuốc lá láthả 15kg,mất khoảng 300k tiền giống, cá giống một lần ,gột 3 tháng bán 1 lần vậy bạn lãi khoảng 10triệu rồi,số gốc còn lại hơn 9triêu bạn mua lợn mà nuôi,mua mấy con lợn trại về gây gióng,mua lợn nhỏ thôi,chứ vốn 10 triệu tư vấm cho bạn khó lắm hjhj ,vất vả 1 năm thôi sang năm thứ 2 bạn có thu nhập rồi
Ah chết bạn ở long an nhỉ,t ko biết chỗ bạn mạnh về giống nuôi gì heheh
Cảm ơn bác nhé

Em là Thanh ,năm nay 21 tuổi,ở Long An,.Em từng là sv năm 2 sài gòn ,nhưng em đã nghỉ học do hoàn cảnh gia đình khó khăn,với lại em cũng không thích.Em có đàm mê với nghề nông,nên nghỉ học về làm nông .Nhưng vốn không có nên đã đi làm.em làm công nhân một công ty tăng ca 9h tối thường xuyên nên tháng khoảng 6,7tr,.Em làm thời vụ 3tháng hơn chục triệu.Vì tính em thích tự do ,ko gò bó nên em cố gắng làm vất vả 3 tháng.Giờ vốn có khoảng 10tr,thì nên đầu tư j mấy bác?em dự trồng trọt trước,(ít thất thoát,quay vốn).sau đó em chuyển qua chăn nuôi.Nhờ em chỉ có mảnh vườn khoảng 1000m2(1 công đất),có ao,với đất ruộng 2 công đất,gần sông. Em đã suy nghĩ nhiều ko biết nên nuôi j,trồng j bây giờ.Hay lấy vốn ít làm buôn bán,tận dụng time rãnh còn lại trồng trọt or chăn nuôi dc ko??khó quá,nhờ các bác???
tam nay tien cau mua duoc 3 cap dê.dien tich dat cau trong cỏ va cay so đũa nhanh thi lam thuc an cho de.hái bông dem bán.tang thu nhap.

ông bà ta nói (phi thương bất phú)
với 10t, trước tuên bạn đi buôn gà thịt.
sau một thời gian vừa có kinh nghiệm, vừa có vốn về vừa chăn nuôi vừa đi buôn.
giờ nếu bạn chăn nuôi mà kg biết bán thì lợi nhuận kg cao.

Long an và tien giang co mot giong nuoi dọc quyen.ma nhung tinh khác khong nuoi duoc.co the do thoi tiet.do la ga ri.hay conn gọi là ga ac.ban nen danh vào thi ttruongg nay.troi phu cho 2 tinh nay nuoi ga. Do rat ok.thoi gian nhanh.loi kboang 3kk mot con/4...5tuan.2 tinnh trên hien cung cap ga ccho cca nuoc.

Các bạn lương 10tr k lo mà làm , chỉ làm giờ hành chính rồi sau đó về nhà " tăng gia sản xuất " để lấy kn thì ok , chứ các bạn tưởng là nông "dể ăn " thì ngta " ăn hết rồi " . Không kinh nghiệm thì làm lớn = bại nhiều mà thôi ! Hãy sử dụng đồng lương hiện tai mà làm " bàn đạp " cho tương lai nhé ! chứ bỏ việc ngay thì " vợ con " có mà " đói " !!!

Hi Thanh,
Anh và em cũng có điểm same.
Anh cũng mới biết đến diễn đàn này ngày hôm nay, hiện tại anh cũng đang làm việc tại công may của nước ngoài, mức lương gần 10 triệu không đủ chi tiêu sinh hoạt. tháng sau a cũng nghỉ việc công ty. Nếu có thể mình sẽ hợp tác.
Anh tên Luận, nhà ở phường Bình Hưng Hoà B, quận Bình Tân. 0997 867 410 (zalo). 0948 42 82 82

Thanks a lot, have a good day!

-----------------------------------------------------------------------------------
mỗi tháng tầm 6-7 triệu thôi hocachchanuôi.Cám ơn mn đã cho ý kiến,về việc nuôi gà ri mình sẽ nghiên cứu lại thanhtruc.
Đây là zalo của mình:ai kết bạn với mình nhớ nói trên agriviet nha:01217423119
Facebook:Cuộc Sống Muôn Màu,ảnh đại diện là top học sinh đang nhảy lên

Chào Thanh. Mình tin là bạn sẽ thành công. Cố lên bạn nhé chứ mình giờ cũng đang là công nhân và không biết có nên bỏ việc không nữa

chào các bác e là thành viên mới !
e năm nay đã 23tuổi và chưa lập gia đình nhà ở nông thôn nên cũng ko có nghề nghiệp gì suốt ngày làm việc đồg áng rảnh thì đi làm thuê làm mớn việc gì cũg làm . với tình hình bây giờ cũng ko ổn mấy công việc khi có khi không thu nhập rất là bấp bênh . bây giờ 1 mình thì còn được chứ sau này lấy vk về thì biết bao nhiêu việc fải lo fải cần đến tiền vs lại e cũng có suy nghĩ ko lẽ mình fải đi làm mớn cả đời . đời người fải cố gắng làm đc cái gì đấy ko thì e thấy uổng phí lắm vs lại bây giờ e còn trẻ còn sức lực bây giờ ko làm còn để đến lúc nào nữa ...
nhưng ở nôg thôn việc trồng cây gì nuôi con gì thì cũg là 1 vấn đề à nói thêm e ở lào cai . nay e có ý tưởng này các bác phân tích , tư vấn hộ e với na .
e ở nôg thôn nên diện tích đất cũng khá rộng . hiện nay e đã trồng 100 cây mít thái siêu sớm đc hơn 2 tháng rồi nói chung cây phát triển rất tốt .sag năm tới e dự định trồg hơn 100 gốc na nữa nhưng vẫn còn 1 khoảng đất trống nữa e ko biết trồg cây gì đc . e định trồg thêm 200 cây mít thái nữa nhưg sợ mấy năm nữa giá mít lại giảm còn hiện tại thì chỗ e giá mít bán lẻ vẫn hơn 20nghìn/kg .giờ ko biết có nên trồng thêm cây mít ko nữa????
nói qua tình hình vậy thôi giờ e muốn các bác tư vấn cho e về chăn nuôi . hiện nay e cũng dàh đc 10tr e muốn vay ngân hàng 30tr nữa để nuôi lợn . tổng cộng là có 40tr e để rành ra 10tr để sửa lại cái ao hơn 500 mét vuông mất khoảng 3tr còn 7tr thì e mua cá giốg chủ yếu là cá trắm , mè , chép ...còn 30 tr thì e định nuôi 12 con lợn chuồng trại thì nhà có sẵn rồi .e tính mua 12 con lợn giốg mất mất khoảng 10tr vì e mua ở trog làg nên rẻ còn 20tr thì e mua cám đậm đặc với ngô còn thóc thì ở nhà tự có . e tính vậy ko biết có ổn ko ? các bác phân tích , tư vấn hộ e với .
thaks all .

chào các bác e là thành viên mới !
e năm nay đã 23tuổi và chưa lập gia đình nhà ở nông thôn nên cũng ko có nghề nghiệp gì suốt ngày làm việc đồg áng rảnh thì đi làm thuê làm mớn việc gì cũg làm . với tình hình bây giờ cũng ko ổn mấy công việc khi có khi không thu nhập rất là bấp bênh . bây giờ 1 mình thì còn được chứ sau này lấy vk về thì biết bao nhiêu việc fải lo fải cần đến tiền vs lại e cũng có suy nghĩ ko lẽ mình fải đi làm mớn cả đời . đời người fải cố gắng làm đc cái gì đấy ko thì e thấy uổng phí lắm vs lại bây giờ e còn trẻ còn sức lực bây giờ ko làm còn để đến lúc nào nữa ...
nhưng ở nôg thôn việc trồng cây gì nuôi con gì thì cũg là 1 vấn đề à nói thêm e ở lào cai . nay e có ý tưởng này các bác phân tích , tư vấn hộ e với na .
e ở nôg thôn nên diện tích đất cũng khá rộng . hiện nay e đã trồng 100 cây mít thái siêu sớm đc hơn 2 tháng rồi nói chung cây phát triển rất tốt .sag năm tới e dự định trồg hơn 100 gốc na nữa nhưng vẫn còn 1 khoảng đất trống nữa e ko biết trồg cây gì đc . e định trồg thêm 200 cây mít thái nữa nhưg sợ mấy năm nữa giá mít lại giảm còn hiện tại thì chỗ e giá mít bán lẻ vẫn hơn 20nghìn/kg .giờ ko biết có nên trồng thêm cây mít ko nữa????
nói qua tình hình vậy thôi giờ e muốn các bác tư vấn cho e về chăn nuôi . hiện nay e cũng dàh đc 10tr e muốn vay ngân hàng 30tr nữa để nuôi lợn . tổng cộng là có 40tr e để rành ra 10tr để sửa lại cái ao hơn 500 mét vuông mất khoảng 3tr còn 7tr thì e mua cá giốg chủ yếu là cá trắm , mè , chép ...còn 30 tr thì e định nuôi 12 con lợn chuồng trại thì nhà có sẵn rồi .e tính mua 12 con lợn giốg mất mất khoảng 10tr vì e mua ở trog làg nên rẻ còn 20tr thì e mua cám đậm đặc với ngô còn thóc thì ở nhà tự có . e tính vậy ko biết có ổn ko ? các bác phân tích , tư vấn hộ e với .
thaks all .
Mình xin tư vấn bạn thế này.
Thứ nhất nuôi heo cần có vốn nhiều nếu bạn thấy lỡ có thất bại bạn vẫn còn vốn để làm tiếp thì hãy nuôi.
Thứ hai nếu có kinh nghiệm và biết phòng trị bệnh thì hãy nuôi heo vì con heo rất dễ mắc bệnh.
Thứ ba con heo ăn rất khỏe phải biết cách tự tạo ra thức ăn thêm cho nó chứ toàn mua cám đại lí thì không nên.
Theo mình thấy bạn nên nuôi trâu, bò, cừu hoặc dê vì là động vật ăn cỏ không tốn thức ăn nên không sợ lỗ vốn.
Với lại như bạn nói bạn có diện tích rộng thì những con vật mình vừa kể ở trên là quá hợp

Mình xin tư vấn bạn thế này.
Thứ nhất nuôi heo cần có vốn nhiều nếu bạn thấy lỡ có thất bại bạn vẫn còn vốn để làm tiếp thì hãy nuôi.
Thứ hai nếu có kinh nghiệm và biết phòng trị bệnh thì hãy nuôi heo vì con heo rất dễ mắc bệnh.
Thứ ba con heo ăn rất khỏe phải biết cách tự tạo ra thức ăn thêm cho nó chứ toàn mua cám đại lí thì không nên.
Theo mình thấy bạn nên nuôi trâu, bò, cừu hoặc dê vì là động vật ăn cỏ không tốn thức ăn nên không sợ lỗ vốn.
Với lại như bạn nói bạn có diện tích rộng thì những con vật mình vừa kể ở trên là quá hợp
OK nuôi dê đi bạn vì đầu tư vốn ít và k tốn tiền cho ăn.Còn cây mít Thái theo mình bạn k nên trồng thêm vì chỉ tiêu thụ chủ yếu bán lẻ mà k có 1 nhà máy tiêu thụ thì k ổn lắm

Bạn có trong tay:
- 10 triệu
- 1000m2 đất vườn có ao và 2000m2 đất ruộng
- Sức khỏe tốt
Bạn đặt câu hỏi làm gì để tạo ra thu nhập tương đương hoặc thấp hơn thu nhập hiện tại một chút nhưng sẽ sống thoải mái? Đây là câu hỏi mà gần như tất cả nông dân đã làm công nhân đặt ra nhưng đa phần chưa có câu trả lời! Nếu sử dụng những thứ bạn có thì có mấy hướng sau:
- Dùng đất trồng cây ngắn ngày, kỹ thuật không đòi hỏi cao, đầu tư ít thì khối lượng sản phẩm thu được ít, giá bán thấp nên thu nhập của bạn thấp. Có lẽ bạn sẽ không chấp nhận!
- Trồng cây ăn quả thì phải đầu tư lâu dài 3 năm sau mới chắc chắn có nguồn thu mà phải chi ra tiền cây giống, phân bón, thuốc bảo vệ thực vật....chăm bón tưới tiêu bạn tự làm. Lấy ngắn nuôi dài bằng xen canh thì ít nhất cũng phải 3 -5 năm vất vả chật vật bạn mới có nguồn thu chấp nhận được. Mà giá bán trái cây thì cũng thất thường lắm!
- Chăn nuôi kết hợp trồng trọt thì nó đòi hỏi vốn (bạn có rất ít) và kỹ thuật (bạn chưa có) bạn có thể vay vốn và đi học hỏi kỹ thuật nhưng có một nhược điểm là giá bán đầu ra của chăn nuôi rất bấp bênh. Thị trường thuận lợi thì ok nhưng nếu nó xuống đáy thì khó đó.
Cả 3 hướng đi thì chẳng có hướng đi nào sáng suả cả!

Chào bạn.
minh xin nói một chút thế này. Tất cả mọi người đã cho bạn ý kiến của riêng mọi họ,và bạn thấy ý kiến hay nào áp dụng cho bạn đc thì bạn làm và chúc bạn thành công.
cá nhân tôi muốn nhắc đến ở đây là sự ĐAM MÊ trong nông nghiệp. tôi thấy bạn mới dừng ở mức độ THÍCH thôi ak. bạn làm một thứ gì nhỏ cái đã,để biết về những thứ trong chăn nuôi (kinh nghiệm,vất vả,cơ sở hạ tầng...v..v) từ đó cái thích ban đầu của bạn sẽ..
1 là dập tắt.
2 lên lv ĐAM MÊ.
lúc đó thì k có gì là rào cản bạn đến với nông nghiệp.
Chúc bạn thành công.

chịu khó trồng bắp rồi mang ra cổng công ty bán vừa làm công ty vừa chăm được vương

Back